PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ปัญหาไฟแดงหน้าคอมค้างเป็นช่วงๆ

~FeaR~
11th May 2014, 15:42
พอดีมีปัญหากับไฟแดงหน้าคอมอ่ะครับ ใช่ไฟที่แสดง HDD ใ่ชไหมครับ คือว่ามันชอบค้างเป็นช่วงๆอ่ะครับ ถ้าผมเปิดโปรแกรมอะไรที่กิน ram หนักๆ มันก็จะค้างถี่ขึ้น

ไฟค้างทีนึงก็ประมาณ 3-4 นาที แล้วพอไฟค้าง คอมมันก็ค้างไปด้วยเลยครับ เหมือนมันไม่ทำงาน

ปัญหานี้เกี่ยวกับ HDD ใช่ไหมครับ มีวิธีแก้ไขไหมครับ หรือว่าต้องเปลี่ยน HDD ใหม่เลย

ผมกำลังสนใจ western digital black 1tb sata3 อยู่ครับ ราคาเท่าไหร่ครับ แล้วไม่ทราบว่าคุ้มไหมครับ

STepNeXT
11th May 2014, 15:58
แรมเท่าไรครับ แล้วลองเช็ค HDD ยังครับ ยังไงลองใช้โปรแกรม HD Tune เช็คดูครับ

~FeaR~
11th May 2014, 20:34
Ram 4 GB ครับ ใช้ Windows 7 ครับ โปรแกรม HD Tune ใช้ยากไหมครับ ?

chikuva
11th May 2014, 21:02
อ่านช้าๆแบบนี้ส่วนใหญ่เป็นที่ HDD ครับ มันจะตายไปตามอายุครับ ถ้ายังไงลอง format แล้วลงใหม่ ลองเช็ค bad ดูครับ
แต่ถ้าสนใจของใหม่นี่ลองดู hitachi ครับ http://www.9tana.com/node/backblaze-hard-drive-test/

~FeaR~
12th May 2014, 00:13
อ่านช้าๆแบบนี้ส่วนใหญ่เป็นที่ HDD ครับ มันจะตายไปตามอายุครับ ถ้ายังไงลอง format แล้วลงใหม่ ลองเช็ค bad ดูครับ
แต่ถ้าสนใจของใหม่นี่ลองดู hitachi ครับ http://www.9tana.com/node/backblaze-hard-drive-test/

ขอบคุณครับ

HDD อันไหนของ Hitachi ที่ดีและถูกบ้างหรอครับ

Auu_Sung
12th May 2014, 17:34
ถ้าจะเปลี่ยน HDD ใหม่ ผมแนะนำให้ใช้ western digital ตัวที่ท่านสนใจน่ะดีแล้วครับ เคลมง่ายที่สุด

~FeaR~
14th May 2014, 20:45
ถ้าจะเปลี่ยน HDD ใหม่ ผมแนะนำให้ใช้ western digital ตัวที่ท่านสนใจน่ะดีแล้วครับ เคลมง่ายที่สุด

ไม่ทราบว่าของ WD มีรุ่นที่ราคาต่ำกว่านี้และดีบ้างไหมครับ ?

ส่วนโปรแกรม HD Tune ผมลองเช็ค Error แล้วปรากฏว่าไม่พบ Error อ่ะครับ แต่ทดสอบความเร็ว ขีดมันดิ่งลงซัก 2-3 ขึดเลยอ่ะครับ

Auu_Sung
15th May 2014, 01:55
ผมว่า WD black น่าจะดีแล้วครับ ถ้าต่ำลงมาหน่อยก็ Blue อ่ะครับ
ลองเข้า HD Tune เช็คหน้า Health ดูครับว่ามีแถบเหลือง แถบแดงบ้างมั๊ย

~FeaR~
15th May 2014, 16:48
ผมว่า WD black น่าจะดีแล้วครับ ถ้าต่ำลงมาหน่อยก็ Blue อ่ะครับ
ลองเข้า HD Tune เช็คหน้า Health ดูครับว่ามีแถบเหลือง แถบแดงบ้างมั๊ย

ไม่มีเลยครับ Health Status : OK ไม่มีแถบเหลือง แถบแดงเลยครับ

HDD ผมใช้ wdc wd5000aads-00s9b0 อ่ะครับ ใช้มาก็นานนะครับ

Auu_Sung
15th May 2014, 22:49
ไม่มีเลยครับ Health Status : OK ไม่มีแถบเหลือง แถบแดงเลยครับ

HDD ผมใช้ wdc wd5000aads-00s9b0 อ่ะครับ ใช้มาก็นานนะครับแสดงว่า HDD ปกติครับ น่าจะเกิดจากสาเหตุอื่นแล้วครับ เช่น Ram , VGA Card , บอร์ด หรือ windows ประมาณนี้ครับ