PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : วิธีเปลี่ยน Window 7 32 Bit เป็น 64 Bit [ทำยังไงครับ]

leonskey
11th May 2014, 19:56
คือพอดีผมเอา เครื่องไปเพิ่มแรม มาครับตอนนี้ มี 4 GB แล้ว แต่พอเปิดดูแรม แล้วมันขึ้น ใช้ ได้ 3.25 GB

สักพัก ผมก็เจอวิธีแก้ เค้าบอกว่า Windows 32 Bit ใช้ได้แค่ 3 GB กว่าๆ

ผมเลยลองไปโหลด Windows 7 64 Bit มาดูแต่มันดัน ขึ้นว่า ระบบไม่รองรับ ผมก็ไม่รู้จะแก้ยังไงแล้วครับ

ส่วนตัวเคยลงแค่ Windows 7 32 Bit

ปล. ท่านใด รู้ช่วยหน่อยนะครับ อยากเล่นเกมส์ แรงๆ กับเค้าบ้าง

ขอบคุณครับ

http://area.autodesk.com/userdata/forum/v/viewportrender32bit_vs_64bit.jpg

ขอบคุณอีกทีครับผมทำได้แล้วไม่ยากอย่างที่คิดจริงๆครับ

(เพราะผมเก่ง ฮา)

ขอขอบคุณ ท่าน

1.Zerg ที่ให้กำลังใจผมครับ

2.sanjiza02 ที่ให้วิธีลงที่ง่ายมากๆ

3.eqpush ที่ให้คำเดือนผม

และ

4.ILoveJKG ที่ให้คำแนะนำครับ

"อย่าหาว่าผมสอนเลยนะครับ ผมแค่แนะนำเฉยๆ (ห้ามดราม่านะ)
1. คอมผม ผมเองเป็นคนลงวินโดว์ ซอฟแวร์ ฯลฯ เองทั้งหมด
2. ทุกคนย่อมมีครั้งแรก ไม่มีใครเป็นมาตั้งแต่เกิดครับ
3. จากข้อ 2. ในเมื่อทำไม่เป็น ไม่เคยทำ จะทำอย่างไรให้ทำเป็น ในเมื่อเราอยากทำเป็น ก่อนอื่นเลย
3.1 ค้นคว้าหาข้อมูล ว่าการจะลงวินโดว์มันต้องใช้อะไรบ้าง จะโหลดซอฟแวร์มาจากไหน คำตอบง่ายๆครับที่นี่ไง มีทุกอย่าง
3.2 เรามีโปรแกรมที่จะลงแล้ว ลงไม่เป็นอ่ะทำไง? ง่ายๆครับถาม Google หรือ Youtube
ปล. ผมลงวินโดว์เป็นเพราะดูใน Youtube ก่อนหลายๆรอบจนเข้าใจ แล้วลงมือครับ"

!!64 Bit !!

OUTbreaK!!!
11th May 2014, 20:03
ลง win ใหม่อย่างเดียวครับ

nunt77
11th May 2014, 20:05
ฟอร์เเมท ลงใหม่ครับ รีแพร์คงไม่ได้คนละบิท เตรียม HDD ไว้ย้ายงานเลยครับ:confused:
ว่าแต่ที่ว่าระบบไม่รองรับ หมายความว่าไง ลงไม่ผ่านหรือครับ

leonskey
11th May 2014, 20:10
ฟอร์เเมท ลงใหม่ครับ รีแพร์คงไม่ได้คนละบิท เตรียม HDD ไว้ย้ายงานเลยครับ

ขอวิธีลง แบบ เข้าใจง่ายๆมั้ยครับ

ผมไม่มีแผ่น ครับ แล้วตอนนี้ก็กำลังโหลด

Windows 7 Ultimate SP1 64 Bit

ไฟล์เป็น ISO

อยู่ด้วยครับ

ปล.เรื่องงานผมไม่มีปัญหาอยู่แล้วครับ

oumoumthed
11th May 2014, 20:13
ก็ทำเป็บ usb บูตสิ

nunt77
11th May 2014, 20:23
ขอวิธีลง แบบ เข้าใจง่ายๆมั้ยครับ

ผมไม่มีแผ่น ครับ แล้วตอนนี้ก็กำลังโหลด

Windows 7 Ultimate SP1 64 Bit

ไฟล์เป็น ISO

อยู่ด้วยครับ

ปล.เรื่องงานผมไม่มีปัญหาอยู่แล้วครับ

ก่อนอื่นไรท์ ไฟล์ ISO ลงแผ่น DVD ก่อน ถ้า USB มันจะยุ่งยากนะครับ
เมื่อได้แผ่นก็ใส่แผ่นวินโดวส์รีสตาร์ท พอถึงหน้าที่เป็นจุดกระพริบด้านบนมันจะถามว่า
Boot from DVD อะไรนี่เเหละ กด SPace Bar ไปเพื่อเข้าระบบ ที่เหลือก็ตาม VDO เลย

http://www.youtube.com/watch?v=ZbKdHt4x6qk:rtfm

Zerg
11th May 2014, 20:35
" ส่วนตัวเคยลงแค่ Windows 7 32 Bit "

>>> คือ วิธีลง 64 bit มันไม่แตกต่างกันหรอกครับ
แค่เวลาลงไดรเวอร์ หรือโปรแกรมอะไรงี้ให้หาเวอร์ชั่นสำหรับ 64 bit ด้วยเท่านั้น (ถ้ามันมี ถ้าไม่มีก็ 32 bit ก็ได้สำหรับโปรแกรม)

ผมว่าคุณทำได้แน่ๆ ไม่อยากหรอก อีกอย่าง windows 7 เค้าทำมาให้ติดตั้งง่ายอยู่แล้ว

zeroto
11th May 2014, 20:47
ผมว่า ขั้น ต่ำ คงต้อง 4 gb ละมั่ง ลอง อ่าน สเปค ของ window นั้นๆ ของ 64 bit

chikuva
11th May 2014, 20:55
ลบออกแล้วลงใหม่อย่างเดียวครับ อย่างที่ข้างบนๆบอก ส่วนวิธีลงก็เหมือนกับตอนลง 32 บิต เพียงแค่ใช้แผ่นวินโดวส์ 64 บิตแทนจากที่ก่อนหน้าใช้แผ่นวินโดวส์ 32 บิตครับ

sanjiza02
11th May 2014, 20:57
จิ้มเลยครับ (http://notebookspec.com/%E0%B8%A5%E0%B8%87windows%E0%B8%88%E0%B8%B2%E0%B8%81%E0%B9%81%E0%B8%9F%E0%B8%A5%E0%B8%8A%E0%B9%84%E0%B8%94%E0%B8%A3%E0%B8%9F%E0%B9%8C%E0%B8%9C%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%99windows7usbdvddownloadtool/63101/)
เสร็จแล้วตอนลงให้เข้า BIOS แล้วเลือกให้ boot USB เป็นอันดับแรกนะครับ แล้วมันจะเด็งไปหน้าติดตั้งให้เลย

eqpush
11th May 2014, 22:18
ถ้าแรม 4 GB ก็ใช้ 64 bit เลยครับ จะเปลี่ยนก็ต้องหาวินโดวลงใหม่อย่างเดียว แต่กรณีของ จขทก ผมไม่แน่ใจว่ามันใช้งานไม่เต็มหรือโดนดึงไปกันแน่เพราะตอนผมใช้ 32 bit แรมผมก็แสดงผลออกมาว่ามี 4GB (4096 MB) ปกตินะ แสงออกมาเท่านี้ แต่ใช้เต็มที่ได้ไม่เกิน/ไม่ถึง 4 GB

ก็ลองเปลี่ยนดูครับ แต่ถ้าของ จขทก เป็นของแท้ก็อย่าเพิ่งเปลี่ยนเลย

ILoveJKG
11th May 2014, 22:45
อย่าหาว่าผมสอนเลยนะครับ ผมแค่แนะนำเฉยๆ (ห้ามดราม่านะ)
1. คอมผม ผมเองเป็นคนลงวินโดว์ ซอฟแวร์ ฯลฯ เองทั้งหมด
2. ทุกคนย่อมมีครั้งแรก ไม่มีใครเป็นมาตั้งแต่เกิดครับ
3. จากข้อ 2. ในเมื่อทำไม่เป็น ไม่เคยทำ จะทำอย่างไรให้ทำเป็น ในเมื่อเราอยากทำเป็น ก่อนอื่นเลย
3.1 ค้นคว้าหาข้อมูล ว่าการจะลงวินโดว์มันต้องใช้อะไรบ้าง จะโหลดซอฟแวร์มาจากไหน คำตอบง่ายๆครับที่นี่ไง มีทุกอย่าง
3.2 เรามีโปรแกรมที่จะลงแล้ว ลงไม่เป็นอ่ะทำไง? ง่ายๆครับถาม Google หรือ Youtube
ปล. ผมลงวินโดว์เป็นเพราะดูใน Youtube ก่อนหลายๆรอบจนเข้าใจ แล้วลงมือครับ

Phang69
11th May 2014, 22:59
อย่าหาว่าผมสอนเลยนะครับ ผมแค่แนะนำเฉยๆ (ห้ามดราม่านะ)
ปล. ผมลงวินโดว์เป็นเพราะดูใน Youtube ก่อนหลายๆรอบจนเข้าใจ แล้วลงมือครับ
+10เลยครับ:cool:

leonskey
11th May 2014, 23:24

ครับผม ที่ผมตั้ง กระทู้ ถามนี้ก็เพราะว่าผม เชื่อ ชาว Jokergame มากกว่า คนที่สอนในเว็บอื่นๆครับอย่างใน Youtube

ปล. แหม่เหมือนผมเลยนะครับผมก็ลงอะไรเองหมด ยกเว้นตอนที่ผมใช้ XP แรกนั้นผมต้องให้ที่ร้าน หลังจากนั้นผมก็เปลี่ยนเป็น 7 ผมลงอะไรเองหมดเลย โดยดูวิธีลงจากชาว Jokergame นี้หล่ะครับ

ก็ไม่อยากจะชม ชาว Jokergame มากนะครับ

555+ เยอะแล้ว

ยังไงก็ขอบคุณครับตอนนี้ เป็น 64 Bit แล้วครับ

ผมทำตามวิธีขอท่าน

sanjiza02