PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : สอบถามเกี่ยวกับ External HDD 2.5 กับ 3.5 ครับ

p72ew
11th May 2014, 20:06
สวัสดีครับชาวJokergamethทุกท่านครับ ผมอยากปรึกษาเรื่องExternal HDD 2.5 กับ 3.5ครับ ผมไม่ทราบว่าจะเอาอันไหนดี ความทนทานมันต่างกันไหมครับ เเล้วถ้าผมเน้นเอาให้เก็บข้อมูล เเละต่อใช้กับคอมพิวเตอร์บ่อยๆเเบบไหนถึงจะเหมาะกว่ากันครับ ขอบคุณครับ

SolomakiN
11th May 2014, 20:25
2.5 มันพกพาสะดวกกว่าขนาด 3.5 น่ะครับ
ส่วนความทนทานนี้ ผมว่าอยู่ที่คนใช้น่ะครับ ยังไงรอท่านอื่นมาตอบอีกทีล่ะกัน :declare

icezaazark
11th May 2014, 20:27
เอาแบบรวบรัดเลยละกัน
2.5 คือแบบพกพา (เหมาะสำหรับโน๊ตบุค) และไม่ต้องเสียบสายไฟแยก (ใช้ไฟจากคอมหรือโน๊ตบุคเลี้ยง) ขนาดจะแบน สามารถใส่กระเป๋าเสื้อได้ ก็ทนอยู่พอสมควรถ้าไม่ตกจากที่สูงหรือกระทบกระเทือนจนเกินไป
3.5 คือแบบตั้งโต๊ะ (เหมาะกับคอมตั้งโต๊ะ) เพราะต้องต่อสายไฟแยกจากตัวคอม ตัวนี้จะมี2สายคือ 1.สายUSB สำหรับเสียบเข้าคอม 2.สายไฟสำหรับไฟเลี้ยง HDD (ต้องเสียบแยกต่างหาก)

ข้อดีของ 2.5
1.สามารถพกพาได้สะดวก
2.กินไฟน้อย
ข้อเสียของ 2.5
1.ขนาดความจุมีให้เลือกไม่มากเท่า 3.5 ส่วนใหญ่จะเป็น 250GB 500GB 1TB 2TB ส่วนความจุที่มากกว่านี้มีน้อยมาก(และหาได้ยาก)
2.ยิ่งความจุเยอะยิ่งราคาสูง
3.หากไฟตกจะทำให้เสื่อมเร็วแต่ผลจะน้อยกว่า 3.5
4.หากจานหมุนมีรู (Bad Sector) มันจะลามไปเรื่อยๆ ถ้าBad แค่โครงสร้างสามารถซ่อมได้ ถ้า Bad ในจานหมุน ซ่อมไม่ได้เตรียมหาตัวใหม่มาสำรอง

ข้อดีของ 3.51.ขนาดความจุมีให้เลือกมาก ตั้งแต่ 500GB - 4TB
2.เมื่อเสียบกับคอมแล้วไม่จำเป็นต้องเคลื่อนย้ายอีก (จนกว่าจะย้ายที่ตั้งคอม)
3.ราคามีให้เลือกค่อนข้างมาก ตามแต่กำลังทรัพย์ และยี่ห้อ
ข้อเสียของ 3.5
1.พกพาได้ แต่ค่อนข้างลำบาก เพราะต้องต่อสายไฟแยก
2.ค่อนข้างเกะกะหากจัดวางในที่ไม่ดี
3.หากสายใดสายหนึ่งชำรุดแล้วยังอยู่ในประกันต้องส่งทั้งเครื่อง
4.ค่อนข้างเปราะบางหากไฟตกและไม่มีเครื่องสำรองไฟช่วย (สายไฟจะพังง่ายหากเก็บไม่ดี)
5.ในขณะส่งถ่ายข้อมูล ห้าม กระแทกหรือชนเด็ดขาด เพราะเข็มอาจเจาะทะลุจานหมุนได้
6.หากจานหมุนมีรู (Bad Sector) มันจะลามไปเรื่อยๆ ถ้าBad แค่โครงสร้างสามารถซ่อมได้ ถ้า Bad ในจานหมุน ซ่อมไม่ได้เตรียมหาตัวใหม่มาสำรอง

**แถม**
SSD เป็น Hard Disk แบบใช้แม่เหล็กในการจำข้อมูล ขนาดจะเท่าๆกับ EX HDD 2.5

ข้อดีของ SSD
1.สามารถทำงานได้รวดเร็ว
2.เครื่องไม่ร้อน (เพราะไม่มีอะไรหมุน ใช้แม่เหล็กอย่างเดียว)
3.ไม่เกิด Bad Sector (เกิดยาก) เพราะไม่มีเข็มให้เจาะจานหมุนอีกต่อไป
4.พกพาสะดวก (หากทำเป็น HDDแยก)
ข้อเสียของ SSD
1.ราคาตอนนี้ยังค่อนข้างสูง ในขณะที่ความจุยังไม่มากเท่า 2.5 และ 3.5

arthur_cg
12th May 2014, 03:57
SSD ไม่ได้เป็นแม่เหล็กนะครับ เป็นชิปNAND Flash คล้ายๆกับFlashDrive

ข้อดีของHDD3.5อีกอย่างคือ เร็วและคนทานกว่าแบบ2.5ครับ