PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามวิธีการสลับการ์ดจอของโน็ตบุค

czerrus
13th May 2014, 16:16
พอดีผมเพิ่งลงวินโดว์ใหม่ ในโน็ตบุคครับเป็นวินโดว์ 7 64บิท
จากนั้นก็ลงไดว์เวอร์ต่างๆ โน็ตบุคนี้เป็นของน้องผมครับ Compaq CQ43 200tx
ซึ่งน้องผมต้องการที่จะเล่นเกมส์ออนไลน์แต่ไม่สามารถเล่นได้เพราะ เป็นการ์ดจอออนบอร์ดของ Intel ซึ่งต่ำกว่าความต้องการของระบบ
ผมต้องการจะสลับมาใช้ การ์ดจอ AMD radeon hd 7400m ที่ติดมากับเครืองครับ
จากที่ศึกษาใน Google ผมก็ทราบประมาณว่าให้คลิกขวาแล้ว เลือกconfigure switchable graphics
แต่ว่าเครื่องนี้มันไม่มีครับมีแต่ Catalyst control center ครับ
ผมควรทำอย่างไรดีถึงจะสลับไปใช้การ์ดจออีกอันนึงได้หรือมีวิธีอื่นใครที่พอจะมีความรู้โน็ตบุคก็ช่วยแนะนำให้หน่อยครับ
ของคุณครับ

SuperBombZ
13th May 2014, 19:05
แนะนำให้เอาลบไดร์เวอร์การ์ดจอตัวเดิมทิ้งก่อนครับ เอาออกอย่าให้เหลือ ซึ่งมันเอาออกยากมาก(ส่วนตัวแล้วผมลงวินใหม่ตลอดเพราะลบทุกอย่างได้ผลชัว)
แล้วก็หาได้เวอร์การ์ดจอมาลง หาให้เว็บยี่ห้อเครื่องอะครับ เพราะโน๊ตบุ๊คส่วนใหญ่จะหาไดร์เวอร์อะไรมาลงมั่วไม่ได้ เพราะมันกำหนดไว้แล้วต้องตัวนี้ แบบนี้ เท่านั้น หรือไม่ก็หาตามกูเกิลดูครับ รู้สึกว่า compaq มันอยู่ในเครือเดียวกับ HP ผมก็ใช้โน๊ตบุ๊ค HP อยู่เหมือนกัน ยี่ห้อนี้ชอบอุดหนุน AMD เป็นพิเศษ