PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เข้า 192.168.1.1 ไม่ได้อะครับ

Guardian
13th May 2014, 22:35
คือว่าผมจะเข้าไปตั้งค่าอะคับ ทำไมมันเข้าไม่ได้ละนี้ มีใครเป็นบ้างครับ โหลดหน้าเว็บแล้วมันเป็นขาวๆอ่ะ

edwardza02
13th May 2014, 22:42
ลองใช้หลายๆ Browser ครับ

goo.glPiNocCHiO
13th May 2014, 22:43
บางที gateway ก็ไม่เหมือนกันนะ ลองดูใหม่

cmd>ipconfig>default gateway

yedtamon57
13th May 2014, 22:44
ลองปิดเร้าเตอร์เปิดไหม่ ไม่ก็ Hard reset ไปเลยครับ

Guardian
13th May 2014, 22:44
ลอง cmd ดูแล้วอะครับไม่ผิดนะ แต่มันเข้าไม่ได้งงมากเลย ie ก็เข้าไม่ได้อ่า เล่นเกมส์ไม่เป็นสุขเลย T^T

saskill
13th May 2014, 22:49
ทำความเข้าใจก่อน 192.168.1.1 เข้าโมเด็มแบบแลน
192.168.0.1 เข้าโมเด็มแบบไวเรส

แต่ถ้าแบบแลน เข้าไม่ได้
มี 2 อย่างที่คิดออก คือ
1.คุณเปิดโหลด หรือเปิดโปรแกรมที่ใช้งานเน็ตเวิร์คอยู่ เช่น บิท หรือ IDM ซึ่งมีส่วนอย่างมากในการเข้าโมเด็มแบบแลน ให้ปิด โปรแกรมเหล่านั้นก่อน แล้วลองเข้าใหม่
2.มีคนตั้งโดเมนใหม่ ซึ่งถ้าหากคุณไม่ใช่เจ้าของ แนะนำว่าอย่าไปยุ่ง แต่ถ้าเป็นเจ้าของ มีรหัส อินเตอร์เน็ต แนะนำให้ รีเซ็ท โมเด็มใหม่ซะ
รีเซ็ทแบบล้างการตั้งค่าทั้งหมดเลยนะครับ (ใช้ปากกา กดไปในรูค้างไว้ 30 วิ) ปล.ถ้าไม่ใช่เจ้าของ ไม่มีรหัสอินเตอร์เน็ต แนะนำว่าอย่าไปแก้มั่วซั่ว เพราะอาจจะใช้อินเตอร์เน็ตไม่ได้อีกเลย เพราะการล้างค่าแบบนี้ มันจะลบทุกอย่างออก แล้วกลับไปใช้ค่าของโรงงานครับ

ผมแก้วิธีง่ายๆแบบนี้ก่อน คือ ปิด เร้าเตอร์ แบบ ปิดไฟ เฉยๆ แล้วค่อยเปิดใหม่ ให้มันรีเซ็ท IP ที่แจกในเครือข่ายนั้นครับ
แต่ถ้าไม่ได้ผล ก็ต้องรีเซ็ทใหม่เลย ซึ่งจริงๆแล้ว วิธีข้างบนมันจะง่ายกว่า

ปล.อีกอย่างคือ ตอนเข้าโมเด็ม 192.168.1.1 มันต้องใช้รหัสเข้าก่อน ถึงจะเข้าโมเด็มได้ ซึ้งถ้ากรอกผิด ก็จะเจอหน้าขาวแบบที่ท่านว่าได้เหมือนกัน

ส่วนไวเรส ผมไม่มีความรู้ครับ รอท่านอื่นมาชี้แนะอีกที

Guardian
13th May 2014, 22:57
ทำความเข้าใจก่อน 192.168.1.1 เข้าโมเด็มแบบแลน
192.168.0.1 เข้าโมเด็มแบบไวเรส

แต่ถ้าแบบแลน เข้าไม่ได้
มี 2 อย่างที่คิดออก คือ
1.คุณเปิดโหลด หรือเปิดโปรแกรมที่ใช้งานเน็ตเวิร์คอยู่ เช่น บิท หรือ IDM ซึ่งมีส่วนอย่างมากในการเข้าโมเด็มแบบแลน ให้ปิด โปรแกรมเหล่านั้นก่อน แล้วลองเข้าใหม่
2.มีคนตั้งโดเมนใหม่ ซึ่งถ้าหากคุณไม่ใช่เจ้าของ แนะนำว่าอย่าไปยุ่ง แต่ถ้าเป็นเจ้าของ มีรหัส อินเตอร์เน็ต แนะนำให้ รีเซ็ท โมเด็มใหม่ซะ
รีเซ็ทแบบล้างการตั้งค่าทั้งหมดเลยนะครับ (ใช้ปากกา กดไปในรูค้างไว้ 30 วิ) ปล.ถ้าไม่ใช่เจ้าของ ไม่มีรหัสอินเตอร์เน็ต แนะนำว่าอย่าไปแก้มั่วซั่ว เพราะอาจจะใช้อินเตอร์เน็ตไม่ได้อีกเลย เพราะการล้างค่าแบบนี้ มันจะลบทุกอย่างออก แล้วกลับไปใช้ค่าของโรงงานครับ

ผมแก้วิธีง่ายๆแบบนี้ก่อน คือ ปิด เร้าเตอร์ แบบ ปิดไฟ เฉยๆ แล้วค่อยเปิดใหม่ ให้มันรีเซ็ท IP ที่แจกในเครือข่ายนั้นครับ
แต่ถ้าไม่ได้ผล ก็ต้องรีเซ็ทใหม่เลย ซึ่งจริงๆแล้ว วิธีข้างบนมันจะง่ายกว่า

ปล.อีกอย่างคือ ตอนเข้าโมเด็ม 192.168.1.1 มันต้องใช้รหัสเข้าก่อน ถึงจะเข้าโมเด็มได้ ซึ้งถ้ากรอกผิด ก็จะเจอหน้าขาวแบบที่ท่านว่าได้เหมือนกัน

ส่วนไวเรส ผมไม่มีความรู้ครับ รอท่านอื่นมาชี้แนะอีกที

อันนี้เป็นเน็ต ของผมเองนี้แหละครับ และปัญหาอีกอย่างคือ มันเหมือนเป็นมาหลายวันแล้วดด้วย เพราะลองเข้ามาได้ 2-3 วันแล้ว
ตอนใส่ 192.168.1.1 มัน ก็โหลดหน้าเว็บแล้วก็ ขาวไปเลยไม่ขึ้นมาให้ใส่ รหัสด้วย มันเขียนแต่ว่า ไม่ได้รับข้อมูล แล้วก็มีแค่ โหลดใหม่ กับ เพิ่มเติมแค่นี้เอง ครับ

แล้วการรีเซ็ตนี้ มันมีผลเสียยังไงรึป่าวครับ แล้วการตั้งค่ายากมากมั่ย ผมไม่เคยรีเซต อะครับ

ปล.พวก IDM ผมปิดการใช้งานไปแล้ว บิทก็ไม่ได้เล่น อ่าครับ

pmpor
14th May 2014, 15:45
ลองโทรแจ้งทางศูนย์ดูครับ เขาจะแนะนำให้เราทำตามหน้าคอม ผมเคยโทรไปแล้ว เขาจะบอกว่าเข้ายังไงๆ จนทำเสร็จหมด