PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : จอฟ้าครับหลังจากลงแอนตี้ไวรัส

wervirus
14th May 2014, 00:55
คือว่าเพื่อนผมมันซื้อมาคร Anti virus ของ Bitdefender มาครับ แล้วมันมีตัวให้เพื่อน 1 ปีมันจึงเอามาให้ผมลองครับ
ด้วยความไม่รู้อะไรครับ ผมก็ลงไปพอลงเสร็จมันบอกจะให้รีเครื่อง แล้วที่นี้เพื่อนผมมันบอกว่าให้ลบแอนตี้ไวรัสตัวเก่าด้วยผมเลยนึกขึ้นได้และลบไปครับพอจะเปิดหน้าจอคอมมันขึ้นหน้า
DOS ว่าลง Anti virus ของ Bitdefender แล้ว...พอจะเปิดเครื่องเท่านั้นแหละครับมันขึ้นจอฟ้าโค้ด 0x0000007E ครับ
ช่วยด้วยครับัญหาอาจจะเกิดจากแอนตี้ไวรัส ทั้ง 2 ตัวผมพยายามลบตัวใหม่แล้วแต่หายังไงก็ไม่เจอครับใน Uninstaller ก็ด้วยครับ ผู้รู้ช่วยทีนะครับ
ตอนนี้ใช้เซฟโหมดครับ

littlefox
14th May 2014, 02:06
มี Antivirus 2 ตัวอยู่ในเครื่องมันเป็นปรกติอยู่แล้วจ้าที่จะเกิด BSOD

เพราะแต่ล่ะ anti - virus มันจะคิดว่าอีกตัวเป็น virus

คิดดูนะ anti virus 1 ตัวใช้แรมประมาณ 20 - 30 % เวลามันสแกน

และถ้า 2 ตัวทำงานพร้อมกันล่ะ :( ( มันจะทำให้ windows ไม่สเถียรสุดๆเลย) :heat

=====================================

วฺิธีที่แนะนำคือให้เข้า safe-mode และลองไปลบ anti virus ซักตัวออกนะ

หรือไม่ก็ system restore ไปตอนที่ยังไม่ได้ลง bit-defender ดูล่ะ

nuninza15
14th May 2014, 02:22
ล้างเครื่องลงใหม่ จบครับ -.- ไม่ยุ่งยาก

nekoload
16th May 2014, 03:12
คือว่าเพื่อนผมมันซื้อมาคร Anti virus ของ Bitdefender มาครับ แล้วมันมีตัวให้เพื่อน 1 ปีมันจึงเอามาให้ผมลองครับ
ด้วยความไม่รู้อะไรครับ ผมก็ลงไปพอลงเสร็จมันบอกจะให้รีเครื่อง แล้วที่นี้เพื่อนผมมันบอกว่าให้ลบแอนตี้ไวรัสตัวเก่าด้วยผมเลยนึกขึ้นได้และลบไปครับพอจะเปิดหน้าจอคอมมันขึ้นหน้า
DOS ว่าลง Anti virus ของ Bitdefender แล้ว...พอจะเปิดเครื่องเท่านั้นแหละครับมันขึ้นจอฟ้าโค้ด 0x0000007E ครับ
ช่วยด้วยครับัญหาอาจจะเกิดจากแอนตี้ไวรัส ทั้ง 2 ตัวผมพยายามลบตัวใหม่แล้วแต่หายังไงก็ไม่เจอครับใน Uninstaller ก็ด้วยครับ ผู้รู้ช่วยทีนะครับ
ตอนนี้ใช้เซฟโหมดครับ

ปกตืแล้ว antivirus จะไม่แถมตัว Uninstaller ต้องไปหาตัวถอนจากเว็บผู้ผลิต antivirus ครับถึงจะถอนได้
(เพราะกลัว script ของพวก virus มารันตัว uninstall มั้งครับเลยต้องทำแยกออก)
โดยส่วนใหญ่แล้วตัวถอนโปรแกรมมักจะให้เราเข้า safe mode ก่อนถอนการติดตั้งครับ ไม่เข้าใจก็ถามเพิ่มได้ครับ
ว่าแต่ antivirus อีกยี่ชื่อว่าอะไร