PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : โครงการภาพยนตร์ต่อจากพระนเรศวรฯ "เพชรพระอุมา" โดยหม่อมเจ้าชาตรีเฉลิม ยุคล

Instinger_Zone
25th September 2011, 01:16
ภาพจาก wikipedia.org
http://upload.wikimedia.org/wikipedia/th/b/b2/Poster_Petpramuma.jpg
ภาพจาก wikipedia.org

ข้อความจาก wikipedia.org

เพชรพระอุมาเคยถูกนำมาสร้างเป็นภาพยนตร์เมื่อ พ.ศ. 2514 ในรูปแบบของภาพยนตร์ 35 มม. ซีเนมาสโคป ภายหลังจากซื้อลิขสิทธิ์จากพนมเทียนในวันที่ 17 เมษายน พ.ศ. 2513 โดยถ่ายทำภาพยนตร์เกือบตลอดทั้งเรื่องภายในประเทศไทยและทวีปแอฟริกา กำกับภาพยนตร์โดย ส. อาสนจินดา เขียนบทภาพยนตร์โดย ประสิทธิ์ ศิริบันเทิง ถ่ายภาพโดย พูนสวัสดิ์ ธีมากร ประพันธ์บทเพลงประกอบโดย สุรพล โทณะวณิก และฉายที่โรงภาพยนตร์ศาลาเฉลิมไทยรอบปฐมทัศน์ในวันที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. 2514
นำแสดงโดย วิทยา เวสสวัฒน์ รับบทเป็นรพินทร์ ไพรวัลย์, สุทิศา พัฒนุช รับบทเป็นดาริน วราฤทธิ์, อดุลย์ ดุลยรัตน์ รับบทเป็นเชษฐา วราฤทธิ์, ชนะ ศรีอุบล รับบทเป็นแงซาย, ประจวบ ฤกษ์ยามดี รับบทเป็นไชยยันต์ อนันตรัย

ปัจจุบันเพชรพระอุมา มีโครงการนำมาสร้างใหม่อีกครั้งโดย หม่อมเจ้าชาตรีเฉลิม ยุคล โครงการเพชรพระอุมานี้เริ่มเป็นรูปเป็นร่างมากขึ้น ด้วยความร่วมมือของหลาย ๆ ฝ่ายจากคลับสมาชิกเว็บไซต์พันทิปจำนวนมากภายในห้องเพชรพระอุมา โดยคาดหวังว่าภาพยนตร์เรื่องเพชรพระอุมานี้ จะเป็นกลายภาพยนตร์เรื่องแรกของโลก ที่บทภาพยนตร์เกิดจากมวลชนที่รักในนวนิยายเรื่องนี้ ซึ่งช่วยกันร่วมเขียนบทผ่านทางอินเทอร์เน็ต โดยเพชรพระอุมาที่จะนำมาสร้างเป็นภาพยนตร์นั้นอาจจะใช้ระยะเวลาในการถ่ายทำยาวนานถึง 4 ปี ซึ่งจะถ่ายทำเฉพาะภาคแรกคือออกติดตามค้นหาพรานชด ซึ่งเนื้อหาของภาพยนตร์นั้นแบ่งออกเป็น 3 ภาค และอาจจะคล้ายคลึงกับ Jurassic Park, Mummy และ Gladiator

สำหรับการถ่ายทำเพชรพระอุมาของหม่อมเจ้าชาตรีเฉลิม ยุคล เป็นการแบ่งเนื้อหาตามบทประพันธ์ของพนมเทียนออกเป็น 3 ภาค โดยจะเริ่มต้นภาคแรกที่สถานีกักสัตว์ซึ่งเป็นการเปิดตัวรพินทร์ ไพรวัลย์ให้คณะนายจ้างจากเมืองหลวงได้พบเห็น จนกระทั่งเดินทางถึงหมู่บ้านหล่มช้าง คือเริ่มต้นที่ไพรมหากาฬเล่มที่ 1 จนถึงดงมรณะเล่มที่ 3 และเริ่มต้นภาคที่สองหลังจากออกเดินทางจากหมู่บ้านหล่มช้างจนถึงเนินพระจันทร์ คือเริ่มที่ดงมรณะเล่มที่ 4 จนถึงป่าโลกล้านปีเล่มที่ 4 และสิ้นสุดที่ภาคสามหลังจากออกเดินทางจากเนินพระจันนทร์สู่มรกตนคร พร้อมกับนำตัวพรานชดและหนานอินกลับมาจนถึงหมู่บ้านหนองน้ำแห้ง คือเริ่มที่แงซายจอมจักราเล่มที่ 1-4
ข้อความจาก wikipedia.org

ลิงค์ด้านล่างนี่คือรวมภาพดาราที่น่าจะมาเล่นในบทต่างๆได้ครับ(มีภาพแถมตอนหม่อมเจ้าชาตรีเฉลิมไปเรียนCGกับ ปีเตอร์ แจคสัน ด้วย)
http://oxitoxin.exteen.com/20070228/entry

มีความคิดเห็นอย่างไรกันบ้างครับสำหรับโครงการนี้ ส่วนตัวแล้วคิดว่าหม่อมเจ้าชาตรีเฉลิมน่าจะให้หนังพระนเรศวรฯ ฉายจบทั้ง 5 ภาคก่อน จึงค่อยเริ่มโครงการนี้นะครับ
หากใครอยากจะมีส่วนร่วมในการสร้างสรรค์โครงการนี้ เข้าไปที่ลิงค์ด้านล่างนี้เลยครับ

http://ppu.pantipmember.com/

แถมๆ หนังไทยใหม่น่าดู "Top Secret วัยรุ่นพันล้าน" สร้างจากเรื่องจริงของเศรษฐีหนุ่มอายุน้อยเจ้าของแบรนด์สาหร่ายเถ้าแก่น้อย
เข้าไปดูตัวอน่างหนังก่อนได้ที่นี่ครับ http://www.youtube.com/watch?v=3jocFB7TZaQ

icezaazark
25th September 2011, 10:07
ผมเคยไปดูที่ฉากทำหนังเลยนะ ผมคุยกับพวกช่างที่ทำอุปกรณ์เห็นบอกว่าอาจจะมีถึง6ภาค เพราะว่าไม่รู้ว่าเมื่อจบพระนเรศวรไปแล้วจะเอาฉากไปใช้ประโยชน์อะไรได้นอกจากพิพิธภัณฑ์ เค้าเลยบอกว่าจะใช้ให้คุ้มที่สุดก่อนถึงจะค่อยคิดโครงการอะไรใหม่ๆ "อันนี้ช่างบอกว่าหม่อมเจ้าชาตรีเฉลิม ยุคล เป็นผู้พูดเองเลยทีเดียว"
อยากจะบอกว่าช่างที่ทำฉากตัดโฟมเนียนมาก แถมรายละเอียดก็ดี:pleasantry

Jetsadas1994
26th September 2011, 00:42
เพชรพระอุมา ผมว่าเรื่องนี้เหมือนผมเคยเห็นที่ไหนก็ไม่รู้อะนะ น่าจะเป็นหนังสือหรือเปล่าไม่รู้นะ
นึกไม่ออกแหะ

Stormwind
26th September 2011, 04:19
ยากยิ่งกว่ายาก เพราะฉากของเพชรพระอุมา มีทั้งลุยกับไดโนเสาร์ เสือหิน ราชวังเก่า ถ้ำ บลาๆ ๆๆ ๆๆ

ปืนแต่ละกระบอกก็โบราณๆทั้งนั้น บอกตรงๆว่า เคยมีคนคิดจะทำมาตั้งหลายคน แต่แล้วก็ไปไม่รอดซักกะคน

WhiteKnightZ
26th September 2011, 13:08
ท่าทำ ก้อจะรอดูน่ะ

7421
26th September 2011, 16:50
ขอโทษนะครับ บอกได้คำเดียวครับ ซีรี่ย์พระนเรศวร ...
.
.
.
.
.
.
.
.
.

กาก

ccc
26th September 2011, 23:15
ให้ สปีลเบิร์ก สร้างดีกว่า

lone cat
27th September 2011, 14:08
ขอโทษนะครับ บอกได้คำเดียวครับ ซีรี่ย์พระนเรศวร ...
.
.
.
.
.
.
.
.
.

กาก

historical inaccurate ในบางจุด โดยเฉพาะเรื่องอาวุธปืน
ผมไม่เข้าใจว่าปืนแบบ flintlock มีใช้ในยุคเสียกรุงครั้งที่ 1 แล้วเหรอ นั่นมันก่อนปี 1600 นะนั่น
historical gamer บางกลุ่มก็จับผิดหนังซีรีส์นี้เหมือนกัน

papangkron
27th September 2011, 14:26
ถ้าสร้างจริงเอาเป็นว่าผมจะไม่คาดหวังว่าจะสนุกเท่าในหนังสือก็แล้วกัน แต่ขอสักครึ่งนึงก็ยังดี

thanet
28th September 2011, 02:35
พอเถอะ อย่ามีภาคต่ออีกเลย เห็นแล้วมันเอื้อม อ่ะครับ:eek:

armarm2002
29th September 2011, 21:33
อยากดูพระเจ้าตากม่างงง~