PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ผมกินเครื่องในสัตว์แล้วรู้สึกอยากอาเจียน ในขณะที่คนอื่นๆกลับกินอย่างอร่อย

nodoka
20th May 2014, 22:47
ผมเป็นคนไม่กินเครื่องในทุกชนิด เช่น ตับ ไส้ มีแต่กระเพาะปลา (ถุงลมปลา) ที่กินได้ (ไม่รู้นับเป็นเครื่องในหรือเปล่า) โดยเฉพาะตับ พอเอาเข้าปากแล้วอยากจะอาเจียน ในขณะที่เพื่อนๆผมกินได้ไม่มีปัญหา ไม่เข้าใจว่าเป็นเพราะอะไรครับ เพราะบางทีผมก็อยากจะฝึกกินเวลาไม่มีไรจะกินจะได้ไม่ลำบาก แต่มันทำไม่ได้จริงๆ

DeadCarnival
20th May 2014, 22:50
ผมก็กินไม่ได้เหมือนกันครับ ไม่ไหว แต่กินตับได้กินกระเพาะปลาได้ นอกนั้นไม่ไหวจริงๆ

exodus
20th May 2014, 22:53
เพราะไม่ชอบไงฮะ

ballba
21st May 2014, 00:11
เครื่องในผมกินได้ครับ

แต่เกลียดตับที่สุดในโลก จะอ้วก

C3-PO
21st May 2014, 00:35
สำหรับผมเครื่องในเป็นอะไรที่เหม็นมากครับ ถ้ายิ่งกินเข้าไปแล้วนี่ต้องคายออกมาเลย กินไม่ไหวจริงๆ :sweat

leaderpor
21st May 2014, 00:41
หนังไก่ต้ม หรือ เครื่อง ใน ต้ม เละๆ ผม ไม่กิน จะ อ้วก...แต่ ตับหวาน สุกๆ นี่กินนะ 55+

HANG-ON
21st May 2014, 00:44
ผมก็กินไม่ได้ เครื่องในต่างๆ โดยเฉพาะตับ กินแล้วต้องคาย(ไม่ก็กลั้นหายใจกลืน) กินได้อย่างเดียวคือไส้อั่ว

Mcarmy
21st May 2014, 00:49
กินขี้ปาทู อร่อยมะ

blacklotus55
21st May 2014, 00:56
ก็เฉย ๆ นะ กินมาหมดแล้วอ่ะ ไส้หมูสุก ตับหมูสุก ก็เฉย ๆ แล้วก็ยิ่งไปกว่านั้นอีก พอดีเคยมีแฟนเป็นคนอีสาน

ไส้หมู-วัว สด ๆ เครื่องใน ม้าม ไส้ ตับ เนื้อ สด ๆ จากโรงฆ่าสัตว์ อุ่น ๆ บางทีเต้น ๆ กระตุก ๆ หน่อย แบบว่าเส้นประสาทมันยังทำงาน สด ๆ ไม่มีการปรุงความร้อนอะไรทั้งสิ้น

กินมันดิบ ๆ หั่นเป็นชิ้น ๆ จิ้มน้ำจิ้มเพลี้ย = (ขี้ อ่อน ๆ ในลำไส้วัวหรือ ค ว า ย) ก็กินมันมาหมดแล้ว ไม่เป็นไงนะ 55555555+ เมา ๆ ก็แซ่บดี ๆ แต่...........ถามว่า

ถ้าไม่เมากินมั้ย ถ้าเลือกได้............= "drag ไม่ลงหว่ะ" ที่กินเพราะเกรงใจแฟนกับครอบครัวแฟน

kurolykan
21st May 2014, 01:05
ผมเคยพยายามกินเจ แล้วก็รักษาไม่ให้เจแตกได้ 1.5 ปี แล้วตัดสินใจเลิกไป หลังเลิกกินเจประมาณ 2 สัปดาห์กว่า หรืออาจจะเดือนหนึ่งได้ ผมไวต่อกลิ่นคาวเนื้อสัตว์มาก แม้ว่าอาหารจะเจ แต่ผัดในกระทะที่ผัดเนื้อสัตว์มาก่อนหน้าโดยยังไม่ได้ล้างให้สะอาด ผมก็ยังได้กลิ่นคาวอยู่เลย แต่พอกินไปได้ซักระยะ กลิ่นคาวก็หายไป

จากข้อความข้างบน ผมขอใช้คำว่าจิตล่ะกันนะ ดูเหมือนจะตรงกว่าสมองหรือร่างกาย จิตคนเรามีสภาพจำ พูดง่ายๆ ก็ความเคยชินนั่นแหละ กินบ่อยๆ เดี๋ยวอะไรที่ถูกมองว่าไม่จำเป็นจะถูกมองข้ามไปโดยอัตโนมัติ เหมือนกับที่คนเราไม่ได้กลิ่นตัวของตัวเองชัดเจนเหมือนที่คนอื่นได้กลิ่นนั่นแหละ หรือกลิ่นอับในห้องตัวเองที่เราอยู่จนชิน แต่คนอื่นไม่ชินด้วย
=========================
เรื่องแบบนี้ผมมองได้อีกอย่าง อาจจะเป็นที่ตัววัตถุดิบด้วยหรือป่าว เรื่องความสด เรื่องการเก็บรักษา วิธีการปรุง จริงๆผมกินตับลวกล่ะนะ น้ำเดือดๆ จุ่มไปประมาณ 5-7 วิ เอาขึ้นมากินได้เลย(เวลาแปรผันตามความหนาของตับ) เรื่องพวกนี้มีส่วนด้วยเหมือนกัน ส่วนตัวผมกินได้หมด เครื่องใน นก ปลา วัว ควาย หมู บลาๆ ก็กินได้ แต่ไม่ชอบที่สุดในบรรดาเครื่องในคือ ซิ้นจี๊ ผมจำไม่ได้ว่าเป็นส่วนไหนของหมู แต่ไม่ชอบมันมากที่สุดเลย กินเข้าไป เหมือนในใจมันบอก รสเหมือนอุจาระ (แม้ผมจะไม่เคยกินอุจาระก็ตาม)

bararasza
21st May 2014, 01:27
ตับหมู ลวกไม่สุก จิ้มแจ่วเข้าปากนั้น อย่างเด็ด ไม่คาวเท่าตอนมันสุกจนแข็งด้วย

ตับไก่ เหม็นคาวไม่ชอบกิน กินลำบาก

ปอด สบายปาก ไส้ ขอสะอาดๆหน่อยใส่โจ๊กเคี้ยวหนึบหนับ มันลิ้นดี ลิ้นปี่ นี่ก็เกลียดกินแล้วเครียดเจียดไม่ลง

เลือดนั้นสบายหมู กินไม่รู้รสอะไร หัวใจถ้าให้เด็ดมันต้องเผ็ดกลบกลิ่นคาว

สรุป เครื่องในไก่เหม็นคาวกว่า เครื่องในหมู เครื่องในวัวก็คาวกว่าเครื่องในหมูแต่รสชาติดีกว่าหมู เอ๊ะๆ

MI~MI
21st May 2014, 06:21
มั่นกะต้องมีแจ่วหละน่อ

ZirusZa
21st May 2014, 06:38
ผมกินได้แต่ตับกับกระเพาะปลา อยากอื่นกินได้แต่อ้วกแตก เพราะความรู้สึกตอนเคี้ยวกับตอนกลืนมันเหมือน มันมีชีวิตและดื้นได้ - -

tonza
21st May 2014, 07:08
ผมก็กินเครื่องในไม่ได้ หอยเหมือนกัน ปูด้วย ไม่รู้กินกันได้ไง เลือดด้วย แต่ก๋วยเตี๋ยวน้ำตกกินได้นะแต่ถ้าเลือดเป็นก้อนๆผมจะอวก

Devilsohang
21st May 2014, 07:35
กินได้หมดอ่าขอให้มันสุก และ สะอาด ไม่เหม็น แต่ถ้าให้มากินแบบไม่สุกดีขอบายเหมือนกันนะ :(

CanDiiZ
21st May 2014, 08:10
ไ่มรู้สิ ผมกินได้ทุกอย่างอ่ะ -..-"

ถ้าสุกๆอ่ะนะ

Blitzkrieg
21st May 2014, 18:44
ผมกินได้ เฉพาะ เลือด (ถือว่าเป็นเครื่องในรึเปล่า) กับ ตับนี่ล่ะ = = (ตอนแรกไม่กิน พอเพื่อนชวนให้ลองกินครั้งเดียว ติดใจ!!!)

pug1
21st May 2014, 19:08
ไม่แปลกครับ คนเรามันชอบหรือไม่ชอบต่างกัน
อย่างผมนี่โคตรไม่อบกินเลือดก้อนเลยครับ (เครื่องในอย่างอื่นกินได้หมด)
ถามว่าทำไม "เอ้า ก็ผมแ_กไม่ลงอะ - -*" มันเป็นเรื่องปกติของมนุษย์เราครับ

kingcesar
22nd May 2014, 01:50
ผมก็เป็นครับ ผมกินไม่ได้ซักอย่าง โดยเฉพาะเครื่องในที่มากับก๋วยจั๊บ แค่เห็นอยู่ในชามผมก็หมดแรงอยากอาหารที่จะกินข้าวกินปลาแล้ว
ตับก็เหมือนกัน ต่อให้หลับตาอยู่ พอเอาเข้าปากแล้วมันรับรู้ทันทีว่าเป็นตับ ต้องคายออก เคี้ยวไม่ไหว จะอ้วก
ผมไม่เคยพิศวาสอาหารประเภทนี้เลย (ไมเคยหัดกิน)

exodus
22nd May 2014, 02:20
ตรงข้ามเลย ปกติชอบกินของดิบแฮะ เวลากินเหล้ากินเบียร์นี่ขาดไม่ได้เลย ก้อยเนื้อ มาแบบดิบๆ
ที่สำคัญต้องราดเลือดสดๆคลุกด้วยนะ ไม่งั้นฝืด แต่ผมกินแบบไม่ใส่ดีวัวไม่ชอบขมๆ

เคยสั่งเพื่อนไปซื้อ จ่ายเงินให้ มันไปซื้อก้อยเนื้อแบบสะดุ้งไฟมา ผมแกะห่อเททิ้งให้หมากินเลย แล้วควักเงินให้มันไปซื้อมาใหม่ ยอมจ่าย เพราะมันอร่อยกว่า(เยอะ)