PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ขอแชร์เรื่องฮานะครับ

Northz
23rd May 2014, 23:01
ผมมีเรื่องน่าอับอายแบบฮ่าๆมาแชร์

วันก่อน ผมไปทำบุญที่ศาลเจ้าแม่กวนอิมแถวๆโคราชล่ะนะ ผมก็ขับรถเข้าไปกับแฟนและพี่สาว
พอลงรถเดินไปที่โต๊ะเขาก็ให้ใบทำบุญเป็นใบซื้อโลงศพกับอีกใบเป็นใบซื้อที่ดินอะไรซักอย่างจำไม่ได้
พอผมกับแฟนเขียนเสร็จก็ทำบุญเรียบร้อยแล้วเดินเข้าไปข้างในเพื่อจุดธูปเคารพเทพเจ้าในนั้น

ต้องขอบอกก่อนครับว่าระหว่างไหว้นั้นก็มีคนมาร่วมไหว้ด้วยนะครับ มีมนุษย์ป้า2 คน ลุงแก่ๆ1คน คู่สามีภรรยาอีก1 เจ้าหน้าที่ศาลเขาจะรับช่วงคนที่ไหว้แล้วไปปักธูปเสร็จแล้ว
ก็กลับมาไหว้สวดขอพรอีกรอบก่อนจะพาออกไปข้างนอกศาลเพื่อพาไปเดินรอดโลงศพ

ความฮามันเริ่มตรงนี้...

พอผมกับแฟนได้ธูปมา 9 ดอก ไอ้ความที่เราเป็นคนไทยนับถือพุทธ และตามประสาคนบ้านนอกเข้ากรุง
จุดธูปเสร็จ ไหว้ขอพรแล้วปักรวดเดียวเลย9ดอก
(จริงๆแล้วเขาให้ปักในกระถางหน้าเทพประมาณ 5ดอกมั้ง แล้วถือเดินเอาไปปักกระถางประตูด้างซ้าย1 ดอก ขวา 1 ดอก แล้วที่เหลือปักที่กระถางใหญ่ด้านหน้าศาล ประมาณนี้ล่ะครับจำไม่ค่อยได้)
ผมกับแฟนเล่นเหมาเลยคนละกำ ผมเห็นมนุษย์ป้าชักสีหน้างงๆใส่ผม ก็เลยตีเนียนเดินไปต่อ

ยังครับ.... ยังตีมึนได้อีก

พอหลังจากที่ปักธูปเสร็จสรรพ เขาจะให้เดินกลับมาเติมน้ำมันตำเกียง เพื่อเติมให้ชีวิตมีความสว่างไสวโชติช่วงไม่มอดดับลง (ตามที่เจ้าหน้าที่ศาลบรรยายอ่านะครับ)
ระหว่างนั้น เจ้าหน้าที่ศาล พาพวกกลุ่มแรกที่ไหว้เสร็จแล้วเดินออกไปลอดโลงศพ ประจวบเหมาะกับผมเดินไปปักธูปแล้ว กำลังเดินกลับมาเติมน้ำมันตะเกียง
สายตาผมเหลือบไปเห็นแก้วที่วางบนโต๊ะหน้าเจ้าแม่กวนอิม ก็เข้าใจว่ามันคือน้ำมันตะเกียง มันคือน้ำชาครับ!!! น้ำชาที่กินได้ เขาเอามาวางไหว้เจ้าแม่ครับ
ผมก็ทำหน้าเด๋อแล้วเดินเข้าไปหยิบเอามาเทลงในตะเกียง 1 จอก แล้วไปหาที่วางแก้ว ดันหาไม่เจอผมก็บ่นพึมพำว่ามันเอาแก้วไปวางกันที่ไหนว๊ะ กำลังจะหันไปถามแฟน
พอหันหน้าไปควับ...แฟนเดินตามมาเทลงไปอีก 1 จอก:o

พอยืนเถียงกับแฟนเรื่องที่วางแก้วพักใหญ่ สรุปไม่ได้ก็เลยเอาวางบนโต๊ะใกล้ๆตะเกียงนั่นละกัน
แล้วก็พากันเดินมาอีกฝังเพื่อเอาดอกไม้มาวางในถาดที่เขาจัดเตรียม ทันใดนั้นเอง มหกรรมความฮาก็ได้บังเกิด:heart

ผมกับแฟนได้เห็นขวด m 150 ใส่น้ำมันตะเกียงวางอยู่ในถาดอย่างดีพร้อมถาดวางขวดเปล่า
ผมยังมึนได้อีก แล้วไอ้ที่กรูเทไปนั่นมันน้ำอะไรว๊ะ พอหันไปดูอีกฝั่ง เห็นมนุษย์ป้า2คนนั่นถือแก้วน้ำชาเดินเรียงกันมา กำลังเตรียมจะเทกันคนละจอก

เป็นจังหวะที่เจ้าหน้าที่ศาลเจ้าเดินเข้ามารับคนกลุ่มใหม่พอดี พอเจ้าหน้าที่เห็น2ป้านั่นทำท่ายึกยักๆกำลังจะเท:) เลยตะโกนออกมาว่า
"เทไม่ได้นะครับ!!! นั่นมันน้ำชาครับ เขาเอาไว้ไหว้เจ้าแม่ไม่ใช่น้ำมันตะเกียงนะครับ" ป้าทั้ง2คนโดนด่าแทนผม

เท่านั้นแหละครับผมกับแฟนนี้แทบจะมุดพื้นหนีออกจากศาล ป้านั่นก็กำลังมองมาทางผมเหมือนจะบอกว่า "ไอ้พวกนั่นมันเทก่อนกรูอีกนะ"
ผมก็หลบอยู่ข้างๆถาดวางดอกไม้สิครับ โคตรอับอายขายขี้หน้าเลยครับ ถ้าเป็นไปได้นี้อยากขับรถออกไปจากศาลนี้ ตอนนี้ เดี๋ยวนี้เลย
ก็เลยรนเลยครับทีนี้ทำไรไม่ถูกเลย ก็เลยรีบทำรีบกลับ

พอออกมาจากที่นั่นแล้วมาคุยกัน ขำกันน้ำตาไหล:o แฟนบอกมาทำบุญที่ศาลนี้ได้รับบุญกุศลเยอะนะ เพราะได้มาปล่อยไก่กันคนละตัว
ผมมาคิดดูแล้วไม่รู้ว่าได้บุญหรือได้บาป ที่ผมเอาน้ำชาเจ้าแม่ไปเททิ้งอ่ะ

Dragon
23rd May 2014, 23:09
555555 (ฮาไว้ก่อน เดี๋ยวมาอ่าน ทำใจแปป จะยาวไปไหน:sweat)

Northz
23rd May 2014, 23:14
คืนนี้อ่านก่อน แล้วพรุ่งนี้ค่อยฮาก็ได้ ครับ:party

s6Zero6
24th May 2014, 12:52
ไม่รู้ไม่ผิดครับ ผมเอง เคยไปหา เพื่อนที่พึ่ง บวช แล้วเป็นกุฏินอนรวม แล้วผมก็ลืมตัวตะโกนถามเพื่อนไปว่า "พระ อยากฉันไร จะซื้อมาฝาก" พระทุกองค์ก็มองหน้าผม แล้วผมก็รู้สึกขึ้นมาได้ว่า "ตักบาตร อย่าถามพระ" T____T (แต่ผมเอามาถวายนิ ไม่ได้ตักบาตร ) 555