PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : มีใครพอทราบมังครับ ว่ารัฐประหารนี้ จะหยุดเมื่อไหร่?

ta123
24th May 2014, 01:55
ไม่ได้ดร่าม่า หรืออะไรนะครับ คือแม่ผมเป็นแม่ค้าโบ๊เบ๋ครับ

แล้วแบบ เป็นแม่ค้าขายตลาดกลางคืนช่วง เที่ยงคืนถึง-8โมงเช้า

แล้วมีรัฐประหารยังงี้ แม่ผมไปขายของไม่ได้อ่าครับ รายได้หลักครอบครัวก็มาจากแม่คนเดียวครับ

พูดเลยว่าเดือดร้อนมากครับ อยากทราบว่า เขาจะเสร็จพิธีการกันวันไหนครับ

ถ้าไม่ทราบ ใครพอจะคาดคะเนเหตุการ์ณได้บ้างครับ เป็นยังงี้ ตายกันพอดีครับครอบครัวผม- -*

nakiann123
24th May 2014, 01:55
23-25 ครับ

BoonTew
24th May 2014, 02:01
อดทนไว้ครับไม่กี่วันหรอก

ILoVePaNgYa
24th May 2014, 03:00
เป็นไปได้มั้ยครับที่แม่ของเจ้าของกระทู้จะย้ายมาขายในช่วงกลางวันชั่วคราว เพราะดูทีท่าแล้วยังประกาศเคอฟิวอีกนานครับ ยิ่งในกรุงเทพคงตรึงกันเป็นเดือนๆแน่ ตอนนี้ในประกาศมีแค่"ห้ามออกจากบ้านตั้งแต่ 4 ทุ่มถึง ตี 5 ตั้งแต่วันที่ 22 พฤษภาคม 2557 เป็นต้นไป"
ว่าง่ายๆคือต้องรอฟังประกาศอีกทีว่าจะยกเลิกเมื่อไหร่

23-25 ครับ

อันนี้มันประกาศหยุดเรียนครับ

kingcesar
24th May 2014, 07:44
รัฐประหารไม่ใช่ กิจกรรมที่มันมีระยะเวลา หรือ ห้วงเวลานะครับ
การรัฐประหาร (Junta) มันเป็นกิจกรรมทางการเมืองที่เกิดขึ้นแล้วก็เสร็จสิ้นภายในเวลานั้นๆเลย
ที่กำลังห้ามพวกคุณออกจากบ้านตอนกลางคืน และ ห้ามพวกคุณไปสถานศึกษานั่นคือ ประกาศเคอร์ฟิวส์ กับผลของประกาศคณะรัฐประหารฉบับต่างๆ
ส่วนการรัฐประหารน่ะ มันจบตั้งแต่เมื่อตอนเย็นของวันที่ 22 แล้วล่ะครับ วันนี้ไม่มีการรัฐประหารแล้วครับ

ta123
24th May 2014, 22:35
รัฐประหารไม่ใช่ กิจกรรมที่มันมีระยะเวลา หรือ ห้วงเวลานะครับ
การรัฐประหาร (Junta) มันเป็นกิจกรรมทางการเมืองที่เกิดขึ้นแล้วก็เสร็จสิ้นภายในเวลานั้นๆเลย
ที่กำลังห้ามพวกคุณออกจากบ้านตอนกลางคืน และ ห้ามพวกคุณไปสถานศึกษานั่นคือ ประกาศเคอร์ฟิวส์ กับผลของประกาศคณะรัฐประหารฉบับต่างๆ
ส่วนการรัฐประหารน่ะ มันจบตั้งแต่เมื่อตอนเย็นของวันที่ 22 แล้วล่ะครับ วันนี้ไม่มีการรัฐประหารแล้วครับ

แล้วพอคาดการณ์ได้หรือไหมครับ ว่าเคอร์ฟิวส์นี้จะเลิกเมื่อไหร่ครับ

ผมไม่แน่ใจครับว่าแม่ผมขายกลางวันได้ไหม? เพราะว่าแม่ผมเช่าที่หน้าร้านทองขายครับ
หยุดก็ต้องจ่ายค่าเช่าเท่าเดิมครับแย่เลยงี้- -*

clean1447
24th May 2014, 22:43
ถ้าเหตุการณ์มันสงบจริงๆ เคอร์ฟิวส์ก็จบลงไปด้วย แต่มันเกือบจบแล้วแท้ๆ ดันมีพวกหนึ่ง ( ไม่รู้ว่าฝั่งไหน )

มาเขียนป้ายบอกว่า ไม่เอาอัยการศึก

คิดในใจ เอาอีกแล้วหรอ หรือว่า สาเหตุที่ช่องดาวเทียมหายเป็นเพราะ พวกแก พวกแกรู้ไหม

แค่วันแรกยังเบาๆ วันที่ 2 เริ่มมีการเปลี่ยนแปลง วันที่ 3 จะลงแดงอยู่แล้ว ไม่มีการ์ตูนดูเลย ฮือ......

ta123
24th May 2014, 22:57
พอรู้ไหมครับว่า ตอน49 เคอร์ฟิวสกี่วัน- -* ทางนี้ก็จะลงแดง ทั้งเรื่องเงิน และก็ความบันเทิงเหมือนกัน

yedtamon57
24th May 2014, 23:05
ไม่ทราบครับ แต่ผมหวังว่าจะยกเลิกก่อนเดือนหน้า

otakuoz
24th May 2014, 23:15
ก็ต้องรอเหตุการณ์สงบ + จับพวกปลุกระดม บลาๆ ทำใจเถอะครับผมว่าอีกยาว
ปล.ความเห็นส่วนตัว ถ้าไม่มีใครทะลึ่งไปปลุกม็อบมาละก็แปบเดียวครับ (ใครเขามีม็อบอะไรกันก็เลี่ยงๆหน่อยนะ เผื่อมีปะทะจะได้ไม่โดนลูกหลง = =")

saskill
24th May 2014, 23:16
ผมว่า ถ้าตอนนี้ยังมีประท้วงอยู่อีก อาจจะยาวครับ เพราะอาจเกิดความรุนแรงขึ้นอีก ทหารเค้าก็ต้องอยู่ยาวเพิ่มขึ้นอีก
เห็นจากเฟสอ่ะ ไม่รู้ตอนนี้ยังมีกลุ่มประท้วงคัดค้านหรือเปล่า

qqweew
24th May 2014, 23:21
เท่าที่เห็นคือมี มนุษย์ป้า ถือป้ายเข้าไปด่าทหารอยู่ประปรายครับ

สงสารทหารมาก ทำตามคำสั่ง แต่ต้องมาโดนมนุษย์ป้าด่า

น่าจับพวกนี้ไปเข้าบ้าน PF ด้วยนะครับ

yedtamon57
24th May 2014, 23:26
เท่าที่เห็นคือมี มนุษย์ป้า ถือป้ายเข้าไปด่าทหารอยู่ประปรายครับ

สงสารทหารมาก ทำตามคำสั่ง แต่ต้องมาโดนมนุษย์ป้าด่า

น่าจับพวกนี้ไปเข้าบ้าน PF ด้วยนะครับ

ผมก็ว่างั้นแหละ เขาไม่ออกมายิงคนเล่นก็บุญโขแล้ว

kachanking
24th May 2014, 23:31
ตอนแรกผมเห็นรัฐประหาร ประกาศเคอร์ฟิว สั่ง นปช กับ กปปส ให้กลับบ้าน และทั้ง 2 ก็ยอมกลับตามคำสั่ง (จะจริงใจหรือไม่ถือว่ายังไงก็กลับละกัน) จากนั้นก็มีข่าวทหารร่วมกับตำรวจตรวจค้นตามที่ต่างๆ ยึดอาวุธได้มากมาย ซึ่งทำให้ผมมองว่าผ่านไปซักพักก็คงยกเลิกเคอร์ฟิวแล้วแหละ เพราะเคอร์ฟิวมีไว้ป้องการคนมาก่อเหตุความรุนแรงยามวิกาล ถ้ายึดอาวุธได้จนครบตามที่ทหารมีข้อมูล เขาก็น่าจะยกเลิกเคอร์ฟิวเพื่อลดผลกระทบต่อคนหาเช้ากินค่ำ

แต่สถานการณ์ตอนนี้คือกำลังจะมีผู้ชุมนุมกลุ่มใหม่ มาต่อต้านรัฐประหาร (ทหาร) ซึ่งมันทำให้ผมคิดว่าถ้ากลุ่มผู้ชุมนุมกลุ่มใหม่นี้มีคนเข้าร่วมเยอะขึ้นเรื่อยๆ มีการตั้งแกนนำ แบ่งหน้าที่กันชัดเจน ผมว่าทหารคงประกาศเคอร์ฟิวอีกนาน