PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : มีใครเรียนแล้วไม่เข้าใจวิชาเลขบ้างไหมครับ ?

~FeaR~
25th May 2014, 00:09
ผมไม่ได้อคติกับวิชาเลขนะครับ ผมก็เป็นคนตั้งใจเรียนนะครับ ทุกวิชาอาจารณ์สอนก็พอเข้าใจได้

แต่พอถึงวิชาเลขนี้สิครับ ผมเรียนยังไงก็ไม่รู้เรื่องครับ ไม่จำ พยายามจับประเด็นและคิดตามที่อาจารย์สอนแล้วนะครับ (บางทีก็คิดไม่ทัน)

แต่เหมือนสมองมันไม่ยอมรับวิชานี้เข้าไปในความจำเลยอ่ะครับ แต่ บวก ลบ คูณ หาร ผมได้นะ

ผมก็ท้อแท้ใจมากเลยครับ สอบย่อย สอบกลางภาค-ปลายภาค ส่วนใหญ่ผมจะตกครับ

ณ ปัจจุบันนี้ผมยังไม่เข้าใจเลยครับว่า รูท รากที่สอง พีทาโกรัส ค่า absolute ฟังค์ชั่น ซิกม่า คืออะไร ผมงงไปหมดเลยครับ ไม่รู้อะไรเป็นอะไร

นั่งข้างเพื่อนยังงงเลยครับว่าทำแบบฝึกหัดได้ยังไง ผมนั่งใกล้ครับคนเก่งเลขทั้งซ้าย หน้า หลัง เลยครับ ดูตัวเล็กจิ๋วไปเลย

แต่เรื่องภาษานี้แตกต่างอย่างกับนรกกับสวรรค์เลยครับ ผมชอบเรียนภาษาอังกฤษ ชอบค้นคว้าหาคำศัพท์ เรียนรู้ทางเน็ตด้วยตัวเองบ้าง

แล้วอย่างนี้โตไป แล้วถ้าจะประกอบอาชีพทางภาษา วิชาเลขนี้สำคัญไหมครับ

-แล้วเพื่อนละครับ ไม่เข้าใจกันบ้างไหม และมีใครเก่งเลขบ้างครับ ช่วยบอกเคล็ดลับหน่อยว่าเรียนยังไงถึงเข้าใจ-

-รบกวนช่วยบอกอาชีพเกี่ยวกับภาษาอังกฤษให้ผมด้วยได้ไหมครับ ว่ามีอาชีพอะไรบ้าง-

qqweew
25th May 2014, 00:11
สำหรับเด็กไทยมันเป็นวิชาที่ต้องเรียนเพื่อไปสอบ ขึ้นอยู่กับว่าท่านเรียนไปสายไหนอะไรยังไงจำเป็นมากน้อยแค่ไหน

โรงเรียนผม ม.6ไม่มีคณิตพื้นฐานผมเลยโยนคณิตเสริมทิ้งแล้วไปลงวิชาภาษาอังกฤษหนักๆแทน(ลงอังกฤษไป6รายวิชาไม่รวมที่บังคับเรียน)

คิดในมุมนึงว่า ผมไม่ไปนั่งหายใจทิ้งหรอกครับ ผมห่วยคณิตมากแต่รู้เป้าหมายชีวิต รู้ว่าอยากทำอะไร มันต้องใช้ภาษาเป็นหลัก

ตั้งแต่ม.1มาผมสอบตกคณิตตลอดไม่เคยผ่าน55

icedumpy
25th May 2014, 00:12
พวกวิชาเลข มันต้องทำแบบฝึกหัดเยอะๆครับถึงจะเข้าใจ แนะนำทำจากง่ายๆก่อน จะทำให้เข้าใจเพิ่มมากขึ้นครับ

FarrellPete
25th May 2014, 00:13
ผมตั้งแต่ ม.ต้น ปวช ยันจะจบมหาลัยก็ยังไม่เข้าใจวิชานี้ครับ หัวมันไม่ไปจริงๆ

jabbawockeez70
25th May 2014, 00:13
ผมยังย้ายข้างไม่ค่อยถูกเลย - -

nodoka
25th May 2014, 00:19
ผมก็ไม่เคยเข้าใจเลยครับ (หรือผมไม่ใส่ใจก็ไม่รู้นะ 555) ตั้งแต่มัธยม ยันตอนนี้ผมเรียนจบ ป.ตรี แล้วครับก็ยังไม่เข้าใจ แต่มีอยู่ช่วงนึงที่พอถูไถได้บ้างครับ เพราะอาจารย์สอนได้ค่อนข้างเข้าใจ (น่าจะช่วง ม.6 ครับ)

kisserza
25th May 2014, 00:19
โจทย์ของม.ต้น ผมยังทำไม่ได้ด้วยซ้ำ 55555 ผมถนัดพวกภาษากับพวกที่ใช้ความจำมากกว่าอะ

kachanking
25th May 2014, 00:20
ถ้าอยากเก่งวิชาเลข ให้เน้นทำโจทย์เยอะๆคับ เริ่มจากง่ายๆก่อน พอเราทำโจทย์ง่ายๆได้คล่องและเร็วแล้วก็ค่อยไปทำโจทย์ที่ยากขึ้นมา ทำไปเรื่อยๆ อาจจะช้าหน่อยแต่ได้ผลคับ

แต่เนื่องจากคุณรู้สึกจะรุ่งทางด้านภาษาแล้ว อาจจะค้นพบตัวเองแล้วว่าจะมาทางภาษาก็ไม่จำเป็นต้องฝึกวิชาเลขแบบเอาเป็นเอาตายก็ได้ เอาแค่พอสอบผ่าน เอาแบบจับผิดได้ว่าแม่ค้าทอนเงินผิด อะไรทำนองนี้ก็ OK แล้วคับผมว่า เพราะถ้าคุณมาสายภาษาคุณจะได้ใช้สกิลเลขแค่ตอนสอบ หลังจากหลุดพ้นตรงนี้ไปแล้วคุณก็จะไม่ได้เห็นมันอีกเลย 555 (เห็นแต่บวก ลบ คูณ หาร แค่นั้นแหละ)

vitory456
25th May 2014, 00:27
ไม่งั้นผมคงไม่หนีมาเรียนเอกภาษาหรอกครับ 5555

Fairy
25th May 2014, 00:52
ผมว่ามันแล้วแต่คนนะวิชาคณิตศาสตร์ต้องเน้นความเข้าใจกับความจำจริงๆ

ที่ผมได้เกรดวิชาพวกนี้มาผมอาศัยความจำอย่างเดียว จำการพิสูจน์ทุกบรรทัด เพื่อเอาไปสอบ

ถ้าเจอการพลิกแพลงสมการมากๆเข้าผมก็ไปไม่เป็นเหมือนกัน

ผมชอบจำพวกรายละเอียดใหญ่แล้วจับทางเอา ตั้งนั้นพวกวิชาที่เนื้อหาเยอะๆ อย่างจิตวิทยา หรือพวกวิชาครูสายต่างๆ ผมผ่านฉลุย

แต่วิชาเอก อย่างคณิตศาสตร์ หรือ ฟิสิกส์ กระท่อนกระแท่นมาก

แต่เพื่อนผมอีกคนมันเก่งคำนวณความรู้ความเข้าใจมันมี และมันหาความเชื่อมโยงทางคณิตศาสตร์เองได้ แม้ว่าในหนังสือจะให้วิธีการสมการแบบข้ามขั้นตอนมาได้

แต่มันก็สามารถ หาส่วนที่หายไปแล้วก็เอามาติวให้เพื่อนได้

:-3
25th May 2014, 02:11
ผมว่าคุณเริ่่มต้นไม่ดี ยิ่งเรียนเรื่องใหม่ๆ ยิ่งไม่เข้าใจ

ต้องเริ่มใหม่ตั้งแต่พื้นฐานเลย จับแนวให้ได้ก็สบายแล้ว

SoNy009
25th May 2014, 02:30
สำหรับผม ผมเรียกว่าไม่ใส่ใจดีกว่า
คือเอาง่ายๆผมไม่ตั้งใจเรียนวิชานี้ เพราะมันต้องคิดเยอะ ผมขี้เกียจ ผมเลยทำไม่ได้ 555
แต่ถ้าลองตั้งใจดู ผมคิดว่า เราน่าจะเข้าใจนะ

ballba
25th May 2014, 04:41
ผมพยายามหนี เลข ตั้งแต่ ม.ปลายแล้วครับ

เลือกเรียนสายภาษา แต่ก็ยังมีแลบมาอยู่

ตอนนี้เข้า มหาลัย ก็พยายามหนีมันอีก แต่ก็ยังต้องเจออยู่ 555

Nakonworld
25th May 2014, 06:28
พอขึ้น ม. ปลายผมก็ตามวิชานี้ไม่ทันแล้วครับ 555+
แต่ผมก็หันมาเอาดีทางด้านภาษาแทน ถึงจะยังไม่เก่งแต่ก็กำลังฝึกฝนอยู่ครับ

oodd39
25th May 2014, 07:32
ในที่สุด ก็เจอคนอาการเดียวกับผม ผมละกลุ้มใจ T^T

ddc[TH]
25th May 2014, 07:39
ส่วนใหญ่คนไม่เก่งเลขจะเก่งภาษาแทนครับ //มั่ว

purinatjr
25th May 2014, 08:49
จะให้เข้าใจวิชาเลขหรอ มันก็มีหลายวิธีนะ
-ทำแบบฝึกหัดครับ ซื้อตามร้านหนังสือ แล้วมานั่งทำครับ ทำไปเรื่อย ๆ
-เรียนพิเศษครับ แต่ไม่ค่อยแนะนำเท่าไหร่ เพราะครูที่ รร ผมบอกว่า อ่านด้วยตัวเองดีกว่าไปกวดวิชา
-ถามเพื่อนครับ ว่าข้อนู้นข้อนี้ มันทำยังไง ทำไมถึงได้คำตอบอย่างนั้น
-ถาม อ. วิธีนี้ ไม่แนะนำอย่างยิ่งยวดเลยครับ เพราะ อ.(ส่วนใหญ่) จะตอบมาว่า ในหนังสือก็มีไม่อ่านเองซะละ เอาซะผมงงเลยครับ --

steampricegamer
25th May 2014, 09:29
ผมชอบวิชา เลข นะ
มันแบบว่า เรียนแล้ว ไม่ง่วง มีอะไรให้คิดเสมอ
เทคนิคของผม
1.ซื้อ Key มาอ่านแล้ววิธีทำ แล้วก็ปรับความเข้าใจและ ทำวิธีทำด้วยความคิดของตัวเอง (อย่าไปลอกหนังสือ Key มาทั้งหมดล่ะ) ถ้างั้นก็ไม่ได้ผล
2.ใช้วิธีคิดแบบของตัวเอง อย่าไปทำตามหนังสือให้มาก เพราะตอนสอบ เวลามีจำกัด และการแข่งขัน เขาเอาคนคิดเร็วกว่าเป็นผู้ชนะ
ประมาณนี้แหละ

jomemy
25th May 2014, 10:40
มันอยู่ที่คุณเลือกนะ วิชาเลข คณิตศาตร์ สำคัญมาก สำหรับ อาชีพวิศวกรรมศาสตร์ทุกแขนงครับ ^^

ar_armed
25th May 2014, 15:36
แล้วอย่างนี้โตไป แล้วถ้าจะประกอบอาชีพทางภาษา วิชาเลขนี้สำคัญไหมครับ

ผมว่าไม่น่าเป็นไรหรอกครับ โจทย์ยากๆในชีวิตจริงมันไม่ได้ใช้หมดหรอก เคยอ่านมาที่เขาเรียนเรียนเพราะช่วยฝึกทักษะการคิดแบบเป็นระบบ

+ - * / ได้ก็โอแล้วครับ ถ้าเป็นพวกวิศวะไรงี้ก็น่าจะอีกเรื่อง

ปล.ผมก็เกลียดเลขนะ แต่พวกวิชาคำนวณอันอื่นได้หมด พวกแคลงี้เลิกคุย สอบแค่ผ่านพอ = =

gogo2000
25th May 2014, 15:58
ผมว่ามันเป็นความถนัดฉะเพราะตัวนะ จขกท น่าจะเก่งด้านภาษา แต่ด้วนคำนวน อาจจะอ่อน ผมแนะนำว่าลองทำโจทร์เองเริ่มจากง่ายๆ พอไม่เข้าใจให้ไปถามคนเก่งกว่า(เพื่อน ครู เป็นต้น) ไม่ต้องเอาหรูมาก เอาแค่พอเราทำได้เวลาทำข้อสอบอาจารย์ไม่น่าจะออกยากเกินกว่าจะผ่านได้หรอกครับ(ผมมีเพื่อนที่อ่อนคณิต ชนิดที่ว่าต้องอธิบายหลายรอบกว่าจะเข้าใจ แต่เพื่อนผมมันก็ทำแบบนี้แหละมันก็สอบผ่านได้ แต่คะแนนก็ไม่ได้มากอะไร)
ส่วนที่ว่าสายภาษา จบไปทำงานอะไรได้ ขึ้นอยู่กับว่า จขกท จะไปเรียนอะไร ส่วนใญที่ผมรู้จัก ก็แปลเอกสาร ล่าม ไกด์ ประมาณนี้ แต่มันก็หลากหลายอยู่นะ

ปล.ผมถนัดเลข แต่ อ่อนภาษา(เคยพยายามอ่านอย่างหนักตั้งใจเรียน แต่ผลออกมาก็ไม่ดีเท่าไหร) ผมเข้าใจ จขกท เป็นอย่างดีครับ เป็นกำลังใจให้

-=CoMMy=-
25th May 2014, 21:01
ผมพยายามจะตั้งใจเรียนทำความเข้าใจนะ
แต่มันก็ไม่ประสบความสำเร็จซะที ทุกวันนี้ก็ยังงงอยู่เลยครับ :dash

otakuoz
25th May 2014, 21:13
ผมว่าเปลี่ยนคำถามไปเป็นมีใครเข้าใจวิชาเลขบ้างไหมดีกว่านะ
= ="
เป็นวิชาที่จะว่าเข้าใจก็เข้าใจอ่ะ ตอนสอบก็ทำได้นะ แต่ทำไมคะแนน ......
ปล.เลขเป็นวิชาที่ละเอียดอ่อน(ละมั้ง)

jinzo
25th May 2014, 21:21
ผมหนักกว่าคุณเยอะครับ แบบว่า คูณกับหาร ยังทำไม่เป็นเลยอะ สมองมันไม่รับเรื่องพวกนี้เลยตอนเรียน เหมือนเรียนมาตั้งแต่อนุบาลยัน ม ปลาย ผมไม่ได้เรียนเลขยังไงไม่รู้แฮะ

ผมเก่งไปทางภาษา ศิลป์ คอม ดนตรี ซะมากกว่า

neobleak
25th May 2014, 21:21
พื้นฐานต้องแน่นตั้งแต่เริ่มจ้า มันไม่เหมือนวิชาอื่นที่ท่องจำอ่านมากๆ อยากเก่งต้องหาคนมาติวจนกว่าจะเข้าใจ

บุรุษฟ้า-ขาว
25th May 2014, 21:32
ผมเคยเข้าใจวิชาคณิตตอนเรียน ม.ต้น หลังจากนั้นก็ ตามเวรตามกรรมครับลอกเพื่อนกระจาย

LIVE
25th May 2014, 21:38
ผมเริมเรียนไม่เข้าใจตั้งแต่ประมาณมอ3 จากนั้นก็ ตามเวรตามกรรมมาตลอด มาเอาดีด้านอื่นแล้งครับบบ

Patrenko
26th May 2014, 15:57
มันมีช่วงที่ผมพึ่งเข้ามหาลัยนี้ ผมไปหาไล่หยิบหนังสือเรียนตั้งแต่ ม.4ไล่ไปถึงประถม ไปโอเคกับเเบบฝึกหัด ป.6 เเล้วก็ไล่มาเรื่อยๆเลยครับ ตอนช่วงที่เขาเรียนผมก็เมินเหมือนกันเลยลำบากเอาช่วงหลังอยากเรียนเป็นเหมือนกันครับ

GAIA
26th May 2014, 16:07
ผมมองว่ามันเป็นวิชาที่ต้องทำแบบฝึกหัดบ่อยๆและควรตั้งใจมาตลอดเพราะอย่างผม ไม่ตั้งใจเรียนวิชานี้ตั้งแต่ ป5 แล้ว มาเรียนสายคำนวนตอน มต้น นี่โง่เลยวิชาเพิ่มเติมอะ และมาตอนม4 อีก สมการอะไรต่อไร กราฟ (แต่เมทริกซ์ผมได้) พอม5 เลยย้ายสาย

~FeaR~
30th May 2014, 23:58
ขอบคุณทุกๆคนนะครับ ที่ทำให้ผมรู้ว่าไม่ได้เป็นแบบนี้คนเดียว

sattawat1979
1st June 2014, 02:06
วิชาเลขไม่ยากครับ ผมว่าออกจะสนุกด้วยซ้ำ อยู่ที่ความเข้าใจมากกว่า

แต่เสียดายที่ตอนทำงานจริงๆ ไม่ได้ใช้มากมายอะไรเลย แล้วอะไรที่ไม่ได้ใช้เดี๋ยวก็ลืม = ='

kurolykan
1st June 2014, 03:42
ก็นะ ส่วนหนึ่งที่ไม่เข้าใจผมก็ไม่แปลกใจเท่าไร วิชานี้ ถ้าสำหรับคนที่ไม่ถนัด ต้องเน้นปริมาณประสบการณ์ (EXP) อย่างที่หลายๆคนว่ามาน่ะแหละ ทำแบบฝึกหัด เน้นทำความเข้าใจเอง สำหรับคนที่ครูสอนไม่รู้เรื่อง หรือหาคนอธิบาย ตัวต่อตัวแล้วก็ไม่ค่อยจะรอด

แต่ถึงอย่างนั้น คณิต มันก็คล้ายปัญหาเชาอยู่ดี สรุปก็ต้องพึ่งเซนต์ด้วย คนที่ถนัด ทำได้ จะเหมือนเล่นเกมแก้ปริศณาเพลินๆ รู้สึกท้าทายในบางรายซะด้วยซ้ำ

ส่วนหนึ่งที่เรามักจะพลาดในคณิตช่วง ม.ต้น ม.ปลาย คือพื้นฐานที่หายไป ยิ่งบางโรงเรียนมันไม่ได้หายไปเพราะเราไม่ได้ฟังหรือลืม แต่ตัวครูก็ข้ามมันไปก็มีอยู่บ่อยๆ (โรงเรียนที่ขาดบุคลากรด้านนี้เจอปัญหานี้เยอะ ไม่นับโรงเรียนที่ครูแอบกั๊ก แล้วไปสอนพิเศษเอาทีหลังนะ)

ทำใจครับ ถ้าฝืนแล้วมันไม่ไหวจริงๆ ก็ไปสนับสนุนสิ่งที่เราถนัดให้เด่นๆ ไปเลยดีกว่า อย่ากลายเป็นเป็ดที่ทำได้ทุกอย่าง แต่ไปไม่สุดซักอย่าง สู้เอาให้มันเด่นๆ ไปเลยซักทางจะดีกว่า

ป.ล. มาตอบช้า เจ้าของกระทู้จะกลับมาอ่านไหมน่อ :sweat

~FeaR~
1st June 2014, 11:32
ก็นะ ส่วนหนึ่งที่ไม่เข้าใจผมก็ไม่แปลกใจเท่าไร วิชานี้ ถ้าสำหรับคนที่ไม่ถนัด ต้องเน้นปริมาณประสบการณ์ (EXP) อย่างที่หลายๆคนว่ามาน่ะแหละ ทำแบบฝึกหัด เน้นทำความเข้าใจเอง สำหรับคนที่ครูสอนไม่รู้เรื่อง หรือหาคนอธิบาย ตัวต่อตัวแล้วก็ไม่ค่อยจะรอด

แต่ถึงอย่างนั้น คณิต มันก็คล้ายปัญหาเชาอยู่ดี สรุปก็ต้องพึ่งเซนต์ด้วย คนที่ถนัด ทำได้ จะเหมือนเล่นเกมแก้ปริศณาเพลินๆ รู้สึกท้าทายในบางรายซะด้วยซ้ำ

ส่วนหนึ่งที่เรามักจะพลาดในคณิตช่วง ม.ต้น ม.ปลาย คือพื้นฐานที่หายไป ยิ่งบางโรงเรียนมันไม่ได้หายไปเพราะเราไม่ได้ฟังหรือลืม แต่ตัวครูก็ข้ามมันไปก็มีอยู่บ่อยๆ (โรงเรียนที่ขาดบุคลากรด้านนี้เจอปัญหานี้เยอะ ไม่นับโรงเรียนที่ครูแอบกั๊ก แล้วไปสอนพิเศษเอาทีหลังนะ)

ทำใจครับ ถ้าฝืนแล้วมันไม่ไหวจริงๆ ก็ไปสนับสนุนสิ่งที่เราถนัดให้เด่นๆ ไปเลยดีกว่า อย่ากลายเป็นเป็ดที่ทำได้ทุกอย่าง แต่ไปไม่สุดซักอย่าง สู้เอาให้มันเด่นๆ ไปเลยซักทางจะดีกว่า

ป.ล. มาตอบช้า เจ้าของกระทู้จะกลับมาอ่านไหมน่อ :sweat

ผมอ่านตลอดเลยครับ^^ ชอบอ่านความคิดของผู้คนครับ

ตอนนี้ผมเรียนลําดับพจน์ทั่วไปกับลำดับเลขคณิต ผมพอเข้าใจนะครับ บางข้อก็ทำได้ แต่ข้อไหนที่เป็นเศษส่วนจะงงไปหมดเลย - -"

kantconner67
1st June 2014, 11:40
คณิตเคยพยายามจะทำความเข้าใจ แต่ก็เบื่อกลางคันตลอด เลยไปได้แค่ครึ่งๆกลางๆ
ด้านภาษา ถ้าให้เขียนนึกคำแต่งคำเองอ่ะได้แต่ถ้าให้สนทนาหรือทำข้อสอบนี่ก็ไม่ไหว

ผมไม่เก่งทั้ง คณิต ฟิสิก เคมิ ชีวะ ภาษา รวมถึงวิชาอื่นๆที่เรียนอยู่ทุกวันนี้เลย แต่ถ้าเป็นด้านคอมทำไมผมเรียนรู้ไวมากๆก็ไม่รู้ หรือเพราะอยู่กับมันทุกวัน ก็เป็นได้ - -*