PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : แฟนบอกปวดข้อด้านหน้าหลังกินเหล้าเพราะอะไรครับ?

ONE OK ROCK
25th May 2014, 15:53
คือตอนนี้ผมกลุ้มมากเลย กลัวจะเป็นโรค เก๊าหรือป่าว

ปกติแฟนเป็นคนกินเหล้ากินเบียรมานานแล้วแต่ไม่เคยเป็นแบบนี้ 2วันก่อนไปกินกับเพื่อน กลับมานอน ตื่นเช้า ก็ปวดตรงข้อเท้า ยืดแล้วเจ็บมาก

เลยทายานวดเป็นพักๆ ก็อาการดีขึ้น หลังจากนั้นผ่านมา2วัน ก็กิน285ไปอีก กลม

ตื่นเช้ามาขับรถกลับบ้าน รุ้สึกปวดข้ออีกแล้วเจ็บกว่าเดิมด้วย ผมก็สงสารอ่ะ

อยากทราบว่าใครกินเหล้าแล้วเคยเป็นแบบนี้บ้างมั้ยครับวิธีปฐมพยาบาลเบื้องต้นควรทำยังไงดีครับ:(:confused:

macza999
25th May 2014, 15:59
ไม่มีคำตอบครับ (ไม่สนับสนุนให้คนไทยดื่มแอลกอฮอร์)

Most
25th May 2014, 16:10
ไปหาหมอง่ายกว่ามั้ยครับ บางทีอาจจะไม่ได้เกิดจากเหล้าก็ได้

ASpaceInvaders
25th May 2014, 16:10
ผมเป็นครับ ดื่มแอลกอฮอล แล้วเป็ฯไม่รุ้เพราะอะไร ปล.เม้นบนอย่ากวน.. ครับ

ONE OK ROCK
25th May 2014, 16:15
ไม่มีคำตอบครับ (ไม่สนับสนุนให้คนไทยดื่มแอลกอฮอร์)

ผมไม่ตลกด้วยน่ะครับ เดือดร้อนจริงๆ หาจาก Google ก็แล้วไม่เจอต้นตอของสาเหตุเลย

ผมเป็นครับ ดื่มแอลกอฮอล แล้วเป็ฯไม่รุ้เพราะอะไร ปล.เม้นบนอย่ากวน.. ครับ

มีวิธีแก้มั้ยครับเบื้องต้น ของท่านหายด้วยวิธีไหนหรอครับ

คือจากตอนแรกดีขึ้นแล้วครับ ทีนี้แฟนขับรถยนต์ต้องใช้ขาซ้ายเหยียบคลาสด้วย+ กับไปกินเหล้าอีก กับมาบ้านเลยปวดเลยทีนี้

ตอนนี้ผมลังเลว่าจะเกิดจากเหล้าหรือป่าวถ้าใช่ทำไมถึงทำให้ปวด ควรพักหรือแก้ไขยังไง มีคนบอกให้แช่น้ำอุ่น ผมก็ไม่รุ้มันช่วยมั้ย

abha1234
27th May 2014, 15:34
โลกสวยจุงงงง 5555+

nunt77
27th May 2014, 15:52
ผมก็เคยเป็นครับปวดข้อเท้า เพราะว่าผมเป็นคนตัวสูง น้ำหนักก็เลยเยอะ ผมว่าลองหาหมอเช็คหมอนรองกระดูกดูครับ ว่าแต่แฟนคุณเท้าเล็กไหม และก็ตัวใหญ่ไหม
บางทีเท้ามันรับน้ำหนักไม่ไหวมั้งครับ อาการแบบนี้คงต้องงดอาหารจำพวกสัตว์ปีก หรือยอดผัก แอลกอฮอลล์พักนึงครับ

yensanore01
27th May 2014, 16:14
ผมเป็นเก๊าฑ์
อาการ ปวด+บวมแดง ตรงข้อนิ้วโป้งเน้า
ความรู้สึกปวดตึบๆๆๆๆๆๆ เหมือนโดนผึ่งต่อยอะ
ถ้าใช้ก็ชัวร์เลย
การรักษา เอาที่ปวดแช่น้ำร้อน + คุมอาหาร + หาหมอหายากิน

yensanore01
27th May 2014, 16:17
ลืมบอกไป
การกินเหล้า เพิ่มกรดยูริค มากกว่า กินไก่ นะ
หมอบอกห้ามอย่างเดียวคือแอลกอฮอร์
แต่ตอนนี้ก็กินปกติ ปวดค่อยหยุด 555+

yensanore01
27th May 2014, 16:27
ลืมบอกอีกอยาง 55+
เก๊าฑ์ มี 2 ประเภท
1. เก๊าเรื้อลัง คือ เวลาปวดจะค่อยๆปวด จนกว่าจะถึงจุดของมัน คือถ้ากรดยูริคเกินก็จะปวดเลย เห็นเขาบอกว่าพวกนี้ภูมิคุ้มกันไม่ค่อยดี จะพบมากคนอายุเยอะๆ
2. เก๊าฑ์เฉียบพัน คือ ไปโดนอะไรกระตุ้นมา ประมาณว่ายังพอมีภูมิคุ้มกันอยู่บ้าง แต่มีสิ่งมากระตุ้นทำให้ปวด เช่นกินเหล้าเพิ่มกรดยูริคเยอะๆ (ของผมกินหมูกระทะ) หรือ โดนอะไรกระแทกที่ข้อทำให้เก๊าฑ์กำเริบ(ผมเคยโดนปุ่มสตัสจิ้มก็เป็น)

ONE OK ROCK
1st June 2014, 20:57
ตอนนีหายล่ะครับ!!!!!!!!!!!!!!!!

สงสัยจะกินหนักไปหน่อยเลยปวด

first
1st June 2014, 21:03
เอาหละครับ มันอาจจะไปทำลายข้างในแฟนคุณก็ได้นะครับ ทางที่ดีลองไปปรึกษาหมอสักหน่อยดีใหมครับ(หรืออาจเกิดอย่างอื่นที่ไม่ใช่แค่เหล้า มันเป็นพวก เครียดหรืออะไรต่างๆนาๆมั้งนะ)

BenzdezzS
6th June 2014, 08:50

ตอบกวนๆ = ไม่ต้องตอบเลยจะช่วยสังคมได้มากครับ

Dreamm
6th June 2014, 08:54
ก็หยุดกินสิ ถ้ากินแล้ว มัน ปวด มีการ ไม่พอใจ คนที่เขา ไม่สนับสนุนให้คนไทยดื่มแอลกอฮอร์ เหอ คนไทย

godzarda
10th June 2014, 14:32
ต้องสังเกตลักษณะข้อที่ปวดด้วย ว่ามีลักษณะของการอักเสบหรือไม่ คือ ปวด บวม แดง ร้อน โดยเทียบกับอีกข้าง
แต่เก๊ามักปวดข้อนิ้วโป้งเท้าเป็นส่วนใหญ่
ถ้าจะเอาชัวร์เลย ก็ปวดเมื่อไหร่ไปหาหมอเลย เจาะเลือดดูกรดยูริกถ้าสูงก็จบ จะเอาชัวร์กว่านั้นอีกก็เจาะน้ำในข้อนั้นๆไปตรวจ เจอลิ่มยูเรตก็จบเหมือนกัน เก๊าต์รับประทาน กินยา งดเหล้า งดอาหารยูริกสูงเอา
ถ้ายังคคุมไม่ได้เป็นบ่อยๆก็ต้องกินยากันไว้ กินทุกวันเป็นปีอะครับ
อ่อ ลืมบอกว่าตอนปวดอาจมีไข้ได้นะครับ