PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : สอบถามหน่อยครับ เรื่องใบสั่ง

JasonX
25th May 2014, 16:56
คือผมออกรถมอเตอร์ไซค์ใหม่มา เกือบๆ เดือนแล้วครับ ใช้ขับไปทำงานกลับบ้านอะไรปกติ ยังไม่มีป้ายทะเบียน ไม่มีใบขับขี่เรื่องมันก็เกิดเนื่องจากโดนใบสั่งครับ โดนข้อหาไม่มีใบขับขี่ :rtfm
อยากทราบว่า
:ask ถ้ายังไม่จ่ายตอนนี้จะมีผลอะไรกับป้ายทะเบียนหรือเปล่าครับ เพราะตอนนี้รอป้ายอยู่ ผมให้ร้านรถเค้าทำให้ เค้าบอกว่าต้องรอ 45 วัน ตอนนี้ผ่านมาประมาณ 20 กว่าวันแล้วครับ กลัวว่าถ้าจ่ายช้าเกินจะไม่ได้ทะเบียนรถอ่ะครับ :(
:ask แล้วจ่ายช้าสุดได้กี่วันครับนับจากวันที่โดนใบสั่ง (ผมถามตำรวจเค้าก็บอกว่าจ่ายได้เรื่อยๆ อย่าให้นานนัก)
:ask ถ้าผมไปทำใบขับขี่ แต่ยังไม่ได้จ่ายค่าปรับ จะทำได้หรือเปล่าครับ เพราะผมนัดกะเพื่อนว่าจะไปทำสิ้นเดือนนี้ แต่เรื่องค่าปรับน่าจะไปจ่ายช่วงต้นๆ เดือนหน่อย
ขอบคุณล่วงหน้านะครับ ตอนนี้กังวลเรื่องจะไม่ได้ทะเบียนรถมากๆ :(

khewinmin
25th May 2014, 17:22
ผม 3 ปีไปจ่าย ไม่มีปัญหาครับ

degden009
25th May 2014, 17:26
ขอบตอบข้อสามนะครับ
ุถ้าไปทำใบขับขี่ คุณจะได้ไปเสียค่าปรับที่นั่นเลยครับ ไม่มีปัญหา

clean1447
25th May 2014, 17:36
ข้อ 1 ก็ส่วนใหญ่จะมีปัญหาช่วงต่อทะเบียนมากกว่า
ข้อ 2 ช้าสุดได้แค่ 7 วัน
ข้อ 3 ตามเรปบน

เราก็เคยโดนเรียกนะ ตร ถามว่ารถใครบอกรถแม่ แล้วก็คุยอะไรนิดๆหน่อยๆ แล้วก็ปล่อยไป
ถ้าใส่ครบทุกอย่าง ยังไงก็ไม่เรียก ถ้าเรียก เดาก่อนเลย ตร ปลอม

JasonX
26th May 2014, 15:35
ขอบคุณทุกคนมากครับบบบ :dance

CanDiiZ
26th May 2014, 15:52
ไม่รู้เหมือนกันครับ

แต่รถยนต์ ถ้าค้างค่าปรับ รุ้สึกจะต่อทะเบียนไม่ได้

ส่วนใบขับขี่ไม่แน่ใจ น่าจะเหมือนกัน

ขับมาหลายปีไม่เคยโดนจับซักที

ส่วนมอไซค์ชีวิตนี้เคยโดนหมวกกันน็อคทีเดียว ก็จ่ายเลย จบ

Doy-Driiman
26th May 2014, 16:08
ถ้าค้างอะทำอะไรไม่ได้หรอก ทำใบใหม่ก็ไม่ได้เลย
ต้องไปเอาออกก่อน เมื่อไหร่ก็ได้ เค้าบอกผม 7 วัน
แต่ผมช้าไปหลายเดือนก็ไม่เป็นไรเลย
***ปล.บางที่เค้าจะส่งจดหมายไปบ้านนะระวัง ถ้าช้า 555

shisaku
26th May 2014, 16:24
เคยเหมือนกัน ค้างค่าใบสั่งปีกว่า ตอนไปจ่ายเค้าบอก ขอค่าน้ำชา 200 จบ ทุกอย่างผ่าน เครียหมด