PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : รู้สึกอย่างไร กับเรื่อง "เห็นเพื่อนดีกว่าพ่อแม่"

potaepuf
26th May 2014, 20:54
กลับมาแล้วครับ กับผม PotaePUF นะ วันนี้ ก็จะมีเรื่องๆนึงครับ ที่ผมไม่ทราบว่าเป็นปัญหาของสังคมไทย ในปัจจุบันนี้ (หรือเปล่า) มา ไปดูกัน

วันนี้ครับ ผมทำงานบ้าน ล้างจาน กวาดบ้าน ช่วยกันกับแม่ ตามปกติ แม่ผมได้พูดถึงเรื่องที่ว่า "เห็นเพื่อนดีกว่าพ่อแม่"

จากที่วัยรุ่นเรา ไม่ค่อยได้อยู่บ้าน ไปเที่ยวบ้าง สังสรรค์ตามผับบ้าง พ่อแม่หลายคนก็คงจะคิดอย่างนี้ เนื่องจากยุคสมัยมันไม่เหมือนเมื่อก่อน

และอีกอย่างที่ได้กล่าวไว้คือ วัยรุ่นสมัยนี้ อยู่กับเทคโนโลยีมากเกินไป หยิบมือถือมาเล่นเกม พูดจากับผู้ใหญ่มักกระด้าง ซึ่งเรื่องนี้พ่อแม่ผมจะพูดบ่อยมาก

และจากใจผมจริงๆ แล้ว ผมให้ความสำคัญกับพ่อ แม่ มากกว่านะครับ เพราะพ่อแม่เลี้ยงเรามากตั้งแต่เด็ก และอีกอย่าง เราก็ต้องดูแลท่านเมื่อยามแก่ชรา ยิ่งบ้านเราเป็นสังคมผู้สูงอายุซะด้วย

แล้วชาว JKG ละครับ มีความคิดเห็นอย่างไรกับเรื่องนี้

ปล. งดดราม่านะครับ ขอบคุณมากๆ ครับผม:yes

lvol3ocly
26th May 2014, 21:04
ผมว่ามันเป็นช่วงของอายุนะ คือตอน ม.3 ขึ้น ม.4 นี่ยังไงก็เพื่อนครับ พอโตมาเรื่อยๆ เดี๊ยวก็คิดได้ครับ ผมพึ่งมาคิดได้ตอนปี 2 นี่แหละ

linker19191
26th May 2014, 21:19
วัยหัวเลี้ยวหัวต่อก็แบบนี้แหละครับ เป็นเรื่องธรรมชาติ แต่ก็ไม่ใช่จะเป็นทุกคนหรอกครับ

Northz
26th May 2014, 21:43
ใหม่ๆก็งี้ล่ะครับ เห็นเพื่อนดีกว่าพ่อแม่

พอมีแฟนเพื่อนก็บ่น เห็นแฟนดีกว่าเพื่อน

แต่พอได้เล่นเกมแล้ว แฟนก็บ่น เห็นเกมดีกว่าแฟน

สรุปแล้ว เกมส์ ดีที่สุด

Ezio Auditore
26th May 2014, 21:49
ใหม่ๆก็งี้ล่ะครับ เห็นเพื่อนดีกว่าพ่อแม่

พอมีแฟนเพื่อนก็บ่น เห็นแฟนดีกว่าเพื่อน

แต่พอได้เล่นเกมแล้ว แฟนก็บ่น เห็นเกมดีกว่าแฟน

สรุปแล้ว เกมส์ ดีที่สุด

ตามนั้นอิอิ เบื่อเเฟนมักจะพูดเเบบนี้ 555+

บุรุษฟ้า-ขาว
26th May 2014, 23:26
ผมว่าอยู่ที่ครอบครัวด้วยครับว่า สนิทกับลูกขนาดไหน บางคนสนิทมากเล่นกันคุยกันได้ทุกเรื่อง
แต่บางครอบครัวก็ ไม่สนิทกัน คุยกันบ้าง ถามไถ่ ถามปัญหาชีวิตบ้าง หลาย ๆ ครอบครัวเป็นแบบนี้นะครับ
แล้วเด็ก ช่วง ม.3-4 นี่ก็ติดเพื่อนมาก มีไรปรึกษาเพื่อนก่อนตลอด ๆ

เรื่องความสำคัญผมว่ายังไงเด็กก็เห็นพ่อแม่สำคัญกว่าอยู่แล้วครับ มันเป็นจิตใต้สำนึกของคนเราที่จะตอบแทนบุญคุณพ่อแม่
เด็กบางคนไม่ค่อยคุยกับพ่อแม่ แต่เวลาใครมาว่าพ่อแม่ เขาจะไม่ยอมเลยนะครับ เด็กแบบนี้ผมเคยเจอเหมือนกัน เห็นเงียบ ๆ นี่เอาเรื่องเหมือนกัน

AUTcher
26th May 2014, 23:37
ถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถ

หนุ่มหน้าหวาน
26th May 2014, 23:44
พ่อผมเป็นทุกอย่างอะ เป็นทั้งเพื่อน ครู เยอะแยะ ผมเห็นพ่อสำคัญที่สุดนะ เพื่อนไม่ได้มาให้เห็นเรากินครับ อย่าไปแคร์อย่าไปใส่ใจเกินขนาด สนใจพ่อแม่ดีกว่าครับ

exodus
27th May 2014, 23:53
สมัยก่อนเคยมีนักจิตวิทยาเด็กคนหนึ่งบอกประโยคสั้นๆกับผมว่า

"ถ้าเด็กอยู่บ้านแล้วมีความสุข มันก็ไม่จำเป็นต้องเหนื่อยออกไปหาเอาข้างนอกหรอก"

GOLDFISHZII
27th May 2014, 23:56
อยู่ด้วยกันเยอะก็งี้แหละ

tha3778
28th May 2014, 00:14
ต้องรู้จักแยกแยะ อะไรเป็นอะไร รู้จักชั่งน้ำหนักความสำคัญ (เพื่อนไม่ได้เลี้ยงคุณ ให้นมคุณ อุ้มท้องคุณ ตอนก่อนที่คุณจะได้เกิดมาลืมตาดูโลกนี้) :shutup :kiss