PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ชีวิตนี้จะได้สิ่งที่ผมต้องการมั้ยเนี่ย!?!?!?!?

boy1616
26th May 2014, 22:15
ช่วงนี้ผมหาตังจากการทำงาน น้อยนิดก็เอาคือ ผมเก็บเงินเพื่อที่จะซื้อ
กล้อง DSLR แน่นอนว่าราคาไม่ใช่ถูกผมใช้เวลาเก็บเงินนานมาก (ยอมอดข้าวเที่ยงและเย็น)
ใช้เวลาเป็นปีได้มั้ง จนสุดท้ายก็ได้เงินครบแล้ว 23000 บาทถ้วน มากพอซื้อเก็บไว้ในกระปุกเงินตนเอง วันต่อมา ผมกลับจากเรียนแล้วเอาเงินพร้อมจะซื้อกล้อง ทว่เงินในกระปุกหายหมดเลย แล้วพอทราบว่าใครเอาไปก็คือแม่ของตัวเอง ผมก็บอกว่า แม่เอาเงินผมไปทำไม แม่บอกเอาไปลงทุนหมด แม่ขอโทษด้วย ผมก็บอกว่า ผมอุตส่าห์เก็บมาตั้งนานเป็นปีเพื่อซื้อกล้อง ทำไม่แม่ มาทำกับผมแบบนี้!!!!!!! ผมโมโหมาก แม่ก็พยายามเล่าเหตุผล แต่ตอนนั้นผมโกรธมากจนไม่ฟังแม่ บอกแต่เอาคืนมา หลายครั้งจนครั้งสุดท้าย เอาคืนมา เงินที่ผมหามาเอง เอาคืนมาเดี๋ยวนี้!!!!!!! แม่ก็ได้แต่ขอโทษ เพราะแม่เอาเงินกองนั้นไปใช้แล้ว เงินที่ผมหามาเองตลอด แล้วเก็บนานมากโดนแบบนี้ ผมโมโหมาก เพราะเท่ากับว่า ความพยายามตลอดหนึ่งปี กลายเป็นแค่ความว่างเปล่า ผมโกรธมากและสุดขีด สักพักนึง ผมเห็นแม่ร้องไห้ พอผมอารมณ์เบาลง ผมก็ฟังแม่ แล้วรู้ว่า แม่ไม่ได้อยากทำแบบนี้ แต่เพราะสถานการณ์มันบีบคั้นจนแม่ต้องเอาเงินที่ลูกสะสมตลอดหนึ่งปีมาใช้ แม่พูดไปร้องไห้ไป ผมก็รู้สึกเสียใจเหมือนกันที่ต่อว่าแม่ตัวเองขนาดนั้น เงินที่ผมสะสมมาตลอดสูญเปล่าหมด

ผมไม่ได้อะไรกลับมาเลย ความรู้สึกอยากเก็บเงินก็ไม่อยากเก็บอีกเลย

ผมควรให้อภัยแม่ตนเองมั้ย ที่ทำลายความพยายามของผมขนาดนี้ TT

donal
26th May 2014, 22:17
ลงทุนทำอะไรหว่า อย่าบอกนะว่า... เอาไปเล่นพนัน :sweat

boy1616
26th May 2014, 22:18
ลงทุนทำอะไรหว่า อย่าบอกนะว่า... เอาไปเล่นพนัน :sweat

ลงทุนร้านอาหาร แต่เงินช้อตวันสุดท้าย(วันที่ผมจะซื้อกล้อง) และก็หนี้ธนาคารจำนวนหนึ่ง

rockblood39
26th May 2014, 22:21
เหตุผลมีพอฟังขึ้นก็ให้อภัยเถอะครับ เขาเป็นแม่คุณด้วย ก็ควรจะให้อภัยครับ
แต่แบบคราวหน้าบอกก่อนมั้ย ถ้าเรื่องเร่งด่วนคือยังไงผมก็ให้อ่ะ

nunt77
26th May 2014, 22:22
เอาเงินใส่ธนาคารสิครับ ได้ดอกเบี้ยด้วย เปิดสักบัญชี แอบสมุดให้ดี

kachanking
26th May 2014, 22:23
รู้สึกจะเป็นเรื่องจำเป็นพอสมควร คุณก็ควรจะใจเย็นๆก่อนคับ ไว้แม่คุณได้กำไรจากการลงทุนในส่วนนั้นแล้วค่อยไปทวงคืน 555 ตอนนี้ทำใจร่มๆไว้ก่อน

boy1616
26th May 2014, 22:24
เหตุผลมีพอฟังขึ้นก็ให้อภัยเถอะครับ เขาเป็นแม่คุณด้วย ก็ควรจะให้อภัยครับ
แต่แบบคราวหน้าบอกก่อนมั้ย ถ้าเรื่องเร่งด่วนคือยังไงผมก็ให้อ่ะ

แต่มันยากอ่าครับ เพราะความรู้สึกที่พยายามมาหนึ่ง ทำให้ผมรู้สึกให้อภัยยากอ่าครับ TT

black jack sdppd
26th May 2014, 22:24
พลิกวิกฤติ
ถือโอกาสเป็นหุ้นส่วน ร้านอาหารแม่คุณ
ช่วยแม่คุณ ลงทุน ดูแล บริหาร พัฒนา
ถ้าทำแบบนี้ได้ เงินก็จะได้คืนมาแถมเพิ่มอีก
นอกจากนี้เมื่อได้เป็นลูกกตัญญูเช่นนี้
อาจจะได้มากกว่ากล้องอีกนะ
เป็นประสบการณ์ที่สนุกไปอีกแบบ

เก็บเงินนานหน่อยนะ หรือไม่ก็
อาจจะไม่ได้ง่ายขนาดนี้
เพราะผมก็ไม่ได้ทราบเรื่องละเอียดนัก

เอาใจช่วยครับ ดีกว่าแม่คุณเอาไปเล่นพนันน่ะแหละ

boy1616
26th May 2014, 22:26
รู้สึกจะเป็นเรื่องจำเป็นพอสมควร คุณก็ควรจะใจเย็นๆก่อนคับ ไว้แม่คุณได้กำไรจากการลงทุนในส่วนนั้นแล้วค่อยไปทวงคืน 555 ตอนนี้ทำใจร่มๆไว้ก่อน
แม่ไม่ให้ทวงอ่าประเด็น

rockblood39
26th May 2014, 22:30
แต่มันยากอ่าครับ เพราะความรู้สึกที่พยายามมาหนึ่ง ทำให้ผมรู้สึกให้อภัยยากอ่าครับ TT

ท่านนี้ตอบโอเคมากครับ

พลิกวิกฤติ
ถือโอกาสเป็นหุ้นส่วน ร้านอาหารแม่คุณ
ช่วยแม่คุณ ลงทุน ดูแล บริหาร พัฒนา
ถ้าทำแบบนี้ได้ เงินก็จะได้คืนมาแถมเพิ่มอีก
นอกจากนี้เมื่อได้เป็นลูกกตัญญูเช่นนี้
อาจจะได้มากกว่ากล้องอีกนะ
เป็นประสบการณ์ที่สนุกไปอีกแบบ

เก็บเงินนานหน่อยนะ หรือไม่ก็
อาจจะไม่ได้ง่ายขนาดนี้
เพราะผมก็ไม่ได้ทราบเรื่องละเอียดนัก

เอาใจช่วยครับ ดีกว่าแม่คุณเอาไปเล่นพนันน่ะแหละ

สร้างเงื่อนไขทำงานกับแม่ไปเลย เผลอๆได้มากกว่ากล้อง เช่นแบบ ขอแม่ไปเป็นเด็กเสิร์ฟ เอ๊ะยังไง 55555555
ให้อภัยไม่ได้ก็ปล่อยครับ เก็บใหม่ เอาเข้าธนาคารให้เรียบร้อยเก็บซ่อนดีๆ

pza00007
26th May 2014, 22:32
ให้อภัยแม่นะครับ ใจเย็นๆนะ สู้ๆ ^ ^

Paahod
26th May 2014, 22:32
แม่กว่าจะเลี้ยงเราโตครับลองแม่พูดว่ากูไม่น่าเลี้ยง***เลยเอาเงินกูคืนมาเอาเวลากูคืนมาผมเจอเข้าไป สตันยาว

Blade79130
26th May 2014, 22:38
หัวอกเดียวกันเลยแต่ผมไม่ได้ทำงานเก็บจากเงินกยศเอา แล้วพ่อก็ชอบขโมยบัตไปกด
ปล. ที่เขารู้รหัสเพราะเขาพาผมไปเปิด

maxkungg704
26th May 2014, 22:40
เอาตามเนื้อผ้า แม่ท่านผิดที่ขโมย(ต้องใช้คำนี้)เงินไป ถ้าบอกหรือขอกันดีๆคงไม่จบแบบนี้

ส่วนตัวท่านเองก็อารมมาเต็ม แต่เข้าใจน่ะว่าเงินหามาเองจนจะได้ของที่อยากแล้ว แต่ก็หลุดมือไป

เอางี้....บอกแม่ว่าถ้าได้กำไรมาแล้วก็ขอคืนด้วย รอหน่อยล่ะกัน อดทนมา 1 ปีได้ รออีกหน่อยจะเป็นไร

ยังไงก็แม่เรานี่เนอะ อะไรที่ผ่านไปแล้วก็ผ่านไปล่ะกัน

boy1616
26th May 2014, 22:44
เอาตามเนื้อผ้า แม่ท่านผิดที่ขโมย(ต้องใช้คำนี้)เงินไป ถ้าบอกหรือขอกันดีๆคงไม่จบแบบนี้

ส่วนตัวท่านเองก็อารมมาเต็ม แต่เข้าใจน่ะว่าเงินหามาเองจนจะได้ของที่อยากแล้ว แต่ก็หลุดมือไป

เอางี้....บอกแม่ว่าถ้าได้กำไรมาแล้วก็ขอคืนด้วย รอหน่อยล่ะกัน อดทนมา 1 ปีได้ รออีกหน่อยจะเป็นไร

ยังไงก็แม่เรานี่เนอะ อะไรที่ผ่านไปแล้วก็ผ่านไปล่ะกัน

อ่านะครับ แต่ส่วนใหญ่ได้กำไรน้อยมาก บางทีไม่ได้เลยด้วยซ้ำ

{s-c-p} *man*
26th May 2014, 22:57
ผมว่า เรื่องอภัยให้เเม่คุณนะควรทำนะครับ

ท่านเลี้ยงดูเรามาตั้งเเต่เด็กสูญเสียเงินมากกว่า 23000บาท นะครับเเละใช้เวลามากกว่า1ปี ทำไม ไม่คิดซะว่าทดเเทนบุญคุณละครับ

ส่วนเรื่องเงิน ผมว่าพอ เเม่ท่านหา ได้คง ค่อยว่ากันอีกที ยังไงก็ควร รอหน่อยละกันครับ วัตถุนอกกายเราหาใหม่ได้ เเต่ความสัมพันธ์บางที่มันอาจหากลับมาไม่ได้นะครับ

เพราะถ้าไม่จำเป็นจริงๆ คงไม่เอาเงินไปใช้หรอกครับ

TitlE
26th May 2014, 22:59
โห ความรู้สึกเดียวกลับผมเลย
โดนเหมือนกัน ถึงเหตุผลจะต่างกันก็เหอะ
เก็บเงินแทบตายเพื่อที่จะซื้อสิ่งที่อยากได้ ยอมอดขนม ยอมไม่เที่ยว ยอมไม่ซื้อนู่นไม่ซื้อนี่เพื่อที่จะซื้อสิ่งนี้ก่อน
แต่พอเก็บจะครบแล้วแม่กลับเอาไปหมดไม่เหลือเลย
ก็เข้าใจเหตุผลที่แม่เอาไปอยู่หรอก แต่มันเหมือนมาทำลายความหวัง ความพยายามที่เราอุส่าทำมา
จากเมื่อก่อนเป็นคนชอบเก็บเงิน ตอนนี้เวลามีเงินเหลือผมก็จะใช้ให้หมดไม่ให้เหลือสักบาท เพราะผมกลัวมันจะเป็นแบบนั้นอีก

anamisis
26th May 2014, 23:02
ขึ้นอยู่กับแม่ท่านด้วยนะครับ ผมเปล่าโลกสวยแต่เคยเจอแม่คนอื่นแบบรับไม่ได้ก็มี
แต่สำหรับผมเงินหาใหม่ได้ครับ แม่คนเดียวหาใหม่ไม่ได้ด้วยนะครับ กลางๆนะครับฟังจากน้ำหนักทั้ง2ฝ่ายที่เล่ามา ยังไงแม่ก็สำคัญกว่ากล้องครับ

boy1616
26th May 2014, 23:03
ผมว่า เรื่องอภัยให้เเม่คุณนะควรทำนะครับ

ท่านเลี้ยงดูเรามาตั้งเเต่เด็กสูญเสียเงินมากกว่า 23000บาท นะครับเเละใช้เวลามากกว่า1ปี ทำไม ไม่คิดซะว่าทดเเทนบุญคุณละครับ

ส่วนเรื่องเงิน ผมว่าพอ เเม่ท่านหา ได้คง ค่อยว่ากันอีกที ยังไงก็ควร รอหน่อยละกันครับ วัตถุนอกกายเราหาใหม่ได้ เเต่ความสัมพันธ์บางที่มันอาจหากลับมาไม่ได้นะครับ

เพราะถ้าไม่จำเป็นจริงๆ คงไม่เอาเงินไปใช้หรอกครับ

แต่ตอนนี้ผมไม่มีแรงจูงใจแล้ว หลังจากวันนั้น...

ezbird
26th May 2014, 23:12
เป็นกำลังใจให้ จขกท.กับเเม่จขกท.นะครับสู้ต่อไป เงินใช้ไปเก็บใหม่หาใหม่ก็ได้ครับ ที่เเม่ทำเเบบนี้เพราะความจำเป็นจริงๆเเม่จขกท.ไม่อยากทำเเบบนี้เเต่คงจำเป็นจริงๆ
ไม่ว่าใครจะเอาตังผมไปหรือซื้อของที่อยากได้ จนผมเงินหมดตัว จะมีคำที่อยู่ในใจผมคือไม่ตายก็หาใหม่ได้สู้ๆครับ

HANG-ON
26th May 2014, 23:15
เอาไปใช้ เพราะมีเหตุผล ผมคิดว่า จขกท ไม่สมควรโกรธแม่นะครับ ลองคิดดูตั้งแต่เกิดจนโต แม่เลี้ยง จขกท. มาด้วยเงินเท่าไหร่ มากกว่า 23,000 บาทที่ จขกท หามาได้เองแน่ๆ
จขกท ก็คงรู้แล้วว่า กว่าจะหาเงินมาได้แบบเนี้ยมันลำบากและใช้เวลานานแค่ไหน เทียบกับเงินที่แม่หามาเลี้ยงครอบครัว มันมากกว่า 23,000 บาทนั่นหลายเท่า
ผมเข้าใจนะว่า พอเราตั้งใจเก็บออมเพื่อสิ่งที่เราอยากได้ แต่โดนขัด มันน่าโมโหมากๆ ถ้าไม่ควบคุมอารมณ์และใช้เหตุผลไตร่ตรอง จะกลายเป็นว่าเราขาดสติ
และเป็นแบบที่ จขกท เล่า...จะเอาเงินคืนอย่างเดียว ซึ่งมันก็ถูกที่เรามีสิทธิ์ทวงของๆเรา แต่กับคนเป็นแม่คงมีเหตุผลในการทำแบบนี้...ดูสิ แม่ จขกท ยังร้องไห้
แสดงว่าแม่ จขกท ไม่ได้อยากทำแบบนั้น แต่เพราะความจำเป็นและหน้าที่...มันค้ำคอ อภัยให้แม่เถอะครับ บางทีการลงทุนครั้งนี้ จขกท อาจได้มากกว่ากล้องก็ได้... :yes

nakiann123
26th May 2014, 23:16
แม่ผมก็ชอบเอาเงินไปลงทุนครับ

สักพักมาละ ตื่ดๆๆๆ ยืมหน่อยตังหมดแล้ว แหม่ ลงทุนวงไพ่

{s-c-p} *man*
26th May 2014, 23:19
แต่ตอนนี้ผมไม่มีแรงจูงใจแล้ว หลังจากวันนั้น...

ผมก็ไม่รู้ ว่าจะพูดว่ายังไงนะ ถ้าเป็นผม ก็อาจมีเคืองเล็กน้อย นะครับตรงที่ มิได้บอกเราว่าจะนำเงินไปใช้ก่อน เเต่ก็เเค่นั้นละครับ ถ้าเป็นผมเเล้วปํญหาเเค่นี้เรื่องเล็กครับ เชื่อผมสิครับ

เพราะข้างหน้า เรายังต้องเจอปัญหาตามมาอีกมากพอสมควร นะครับ มองเรื่องนี้เป็นเรื่องเล็กๆ ให้สบายๆ ดีกว่า เพื่อเจอปัญหาที่หนักกว่านี้ จะได้ตอบรับได้สบายๆ ไงครับ

ยังไงก็ใจเย็นๆ เเล้วค่อยคิดดีกว่านะครับ น่าจะเป็นทางออกที่ดีที่สุดสำหรับคุณในตอนนี้

ปล.เพื่อนผมคนหนึ่ง คนในครอบครัวเขาพึ่งเสียไปนะครับ เเต่เขาก็ยังมุ่ง ที่จะเรียนให้จบ เพื่อออกไปทำงาน อย่าให้ปัญหาในอดีต มาหยุดเราในการเดินหน้าในอนาคต ต่อไปเลยนะครับ

theoverhang
26th May 2014, 23:24
ให้อภัยแม่ไปเถอะนะครับ เรื่องนี้สำหรับผมเป็นผมก็โกรธครับ แต่ผมไม่ใช่คุณ ผมลองคิดด้วยเหตุด้วยผล เสียใจนะได้ครับ แต่บอกขอโทษแม่เสียนะครับ นึกถึงว่า แกเลี้ยงเรามา เสียไปเยอะกว่านี้แกยังไม่เคยบ่นครับที่จะเลี้ยงเรามาจนโต สู้ๆนะครับ

kewzaza2002
26th May 2014, 23:32
ผมมาทวงเงินแทนแม่คุณครับ เงินที่แม่คุณเลี้ยงคุณมาตั้งแต่คุณอยู่ในท้องจนถึงทุกวันนี้

ขอแค่เงินต้น แล้วแม่คุณจะให้คุณเป็นอิสระ ไม่ต้องเรียกแม่ว่าครอบครัว
พอใจยังครับ?

DeadCarnival
26th May 2014, 23:53
ถ้าเหตุผลแบบนี้ จำเป็นขนาดนี้ แม่ขอโทษขนาดนี้ ถึงกับน้ำตาร่วง ถ้าเป็นผมผมก็ยอมให้อภัยแหละครับ

จริงๆให้อภัยตั้งแต่เหตุผลที่จำเป็นต้องเอาไปใช้แล้วแหละ แม่ทั้งคน

Little Jacob
27th May 2014, 01:07
แม่ก็แม่เถอะครับ น่าจะบอกก่อน เอาไปดื้อๆเลย แบบนี้มันปล้นกันชัดๆ ยังไงก็น่าจะบอกกันก่อน ขอกันดีๆก็ได้
เงินตั้งเยอะแน่ะ เห็นใจ จขกท.จริงๆครับ แต่ก็นะ เหตุผลของแม่คุณก็สำคัญกว่า เงินทองเป็นของนอกกาย ไม่ตายหาใหม่ได้
เพียงแต่มันหามายากเท่านั้นแหละ คราวหน้าเก็บดีๆแล้วกัน

ZenithAngel
27th May 2014, 01:26
คำว่า "แม่" คำเดียวครับ "แม่" ให้กำเนิดเรามา "แม่" เลี้ยงดูเรามา ยังไงซะแม่ก็คือแม่ แค่เราทำให้ท่านน้ำตาไหลเราก็บาปแล้ว

manglove
27th May 2014, 01:38
เก็บใหม่ครับถึงจะไม่มีแรงจูงใจก็แถอะก็ต้องเก็บใหม่ เจอเหตุการแบบนี้ก็ท้อแล้วเหรอ และถ้าอนาคตคุณได้เป็นนักธุรกิจหรืออะไรก็ตามที่ต้องลงทุนแล้วคุณเสียผลกำไรเป็นแสนๆหรือเป็นล้านไม่ฆ่าตัวตายเลยเหรอ
เขาเรียกว่าเงินช๊อตนะแบบนี้มีทางเดียวเก็บใหม่โดยห้ามย่อท้อมันจะเป็นการฝึกตัวเราให้มีความอดทนมากๆยิ่งขึ้น ลองดุไม่อยากหรอก

ผมเจอมาแล้วแต่ไม่ใช่แม่หรือพ่อเอาไปนะแต่เป็นเรื่องอื่นที่ต้องเสีย บอกตรงๆเสียอารมสุดๆแต่ไม่ย่อท้อต่อการหาใหม่ คำเดียวเลย อดทน

jeditrainer
27th May 2014, 02:12
แค่เรื่องเล็ก ๆ น้อย ๆ แบบนี้ จขกท.ยังคาดคั้นกับแม่ซะขนาดนี้ ต่อไปถ้าเกิดมีเหตุที่ใหญ่กว่านี้ไม่ถึงขั้นโมโหจนฆ่าแม่เลยเหรอ
ผมก็ไม่นึกนะว่าเด็กสมัยนี้ มองว่าวัตถุนอกกายนั้นมีค่ามากกว่าบุพการีของตน ถึงแม้เขาจะทำผิดแต่ก็ถือว่าเป็นเรื่องที่เล็กน้อยมาก
ผิดแค่เอาไปไม่บอกก่อนแค่นั้น แล้วเงินที่เลี้ยงคุณมามันเท่าไหร่ สำนึกเสียบ้าง นี่ถ้ากลับกันถ้านี่เป็นเงินเก็บก้อนสุดท้ายของแม่คุณ
แล้วคุณไม่มีเงินเลยถึงคุณจะแอบขโมยไป ผมเชื่อว่าแม่คุณยอมควักจนเหรียญสุดท้ายให้คุณแน่ แต่คุณกลับทำกับแม่คุณแบบนี้เหรอ
ทำให้ท่านต้องเสียน้ำตาเลยเหรอกับเรื่องแค่นี้ ผมอ่านแล้วรู้สึกสมเพชมากครับ แค่นี้ก็บาปจนไม่รู้จะบาปยังไงแล้ว ถ้าสำนึกได้ก็
กลับไปขอโทษแม่คุณซะ คนเป็นลูกไม่ว่าพ่อแม่จะผิดหรือไม่แต่ถ้าคุณได้ด่าว่าพ่อแม่ไปแล้วมันเป็นบาปอยู่ดี พ่อแม่คือพระในบ้าน จำไว้
เรื่องแค่นี้ถึงกับทนไม่ได้หมดกำลังใจจะทำอะไรต่อ ผมว่าถ้าคุณได้มาเกิดเป็นลูกของพ่อผม ผมว่าคุณคงฆ่าตัวตายหนีชีวิตแน่ ๆ ฟันธง

blacklotus55
27th May 2014, 02:42
แม่อุ้มท้องคุณ "9 เดือน" ไม่เห็นต้องให้หมอดูจิตสำผัสมันส่งกระแสจิตไปบอกคุณก่อนเลยว่า "แม่จะอุ้มท้องลูกนะ" หรือเวลาต่อมา "แม่จะคลอดลูกแล้วนะ" = แม่เจ็บมาก และเสี่ยงตายเพื่อให้คุณเกิดมาได้

หลังจากนั้น แม่เฝ้าประคบประหงบคุณหลายปีต่อมา แม่เอาเงินคุณที่เก็บมานาน "เอาเงินที่แม่หาให้คุณใช้ แล้ว คุณเหลือใช้" ความจริงคืออะไร มันคือ """"""" เงินที่แม่นั้นหามา"""""" ขออนุญาติด่าสักนิดนะครับ ไอ่ ง OOOO

แล้ว ฟัง ๆ ดูแล้ว ปัจจุบันท่าท่างคุณแบมือของเงินพ่อแม่อย่างเดียว ไม่ได้แ ห ก หู แห ก ตา ดูรายจ่ายของครอบครัวเลย แม่ที่ปากกัน teen ถีบ ย่อมมีเหตุผลที่จะกระทำการใด ๆ ที่จะให้ครอบครัว

""" มี กิน มี Dragg """ รวมถึงปากท้องคน ง oo ปัญญา นิ่ม อย่างคุณด้วย ที่แม่กำลังทำ คือให้คนอย่างคุณมีข้าว drag ในมื้อต่อไป เข้าใจมั้ย WAA !!!! ถามหน่อย กล้องที่ว่าหน่ะมันดีจริงแต่มัน Drag เข้าไปแล้วท้องอิ่มไหมครับ คุณที่ไม่เคย

ต้องรับผิดชอบอะไร นอกจากแบมือขอตัง "แม่" ไปวัน ๆ ไม่มีสิทธิ์อะไรทั้งนั้นที่จะไปว่า """แม่""" ครับ

แนะนำนะครับ เลิก "โลก ส ว ย" (แหม่ ที่จริงไม่อยากว่าใครด้วยคำนี้ แต่มันอดไม่ได้จริง ๆ ) แล้วไป "ก้มกราบ ขอโทษแม่" นะครับ

ผมจะบอกความในใจอย่างจริงใจกับคุณเลยนะ ผม "ที่ผ่านโลก ผ่านชีวิตมายาวนาน" ขอบอกตรง ๆ จากใจจริง ๆ เลยครับ "ผมอยากตบกบาลเด็ก ง OO อย่างคุณ" มาก ๆ เลยเวลานี้ ขอบคุณครับ

นะครับ เลิกปัญญอ่อน แล้ว ตักน้ำใส่กระโหลก แ ห ก ตาดูโลกแห่งความเป็นจริงซะบ้างนะครับ แนะนำ

manshinoda
27th May 2014, 03:34
ยังเด็กอยู่หรอไงครับ ผมเก็บได้ 50000 ผมยกให้พ่อหมด เพราะคิดว่าบางที่น่าจะตอบแทนท่านบ้าง แต่ว่าพ่อไม่เอา
ธุรกิจท่านมีอย่างเดียวหรือป่าว ถ้ามีอย่างเดียวควรให้แม่เถอะครับ ไม่งั้นจะเอาไรกิน

แต่ถ้ามีหลายๆกิจการก็เหมือนการลงทุนไปกับแม่ ท่านคิดดูนะถ้าครอบครัวท่านยังอยากจนอยู่อย่างเงี้ยะ แล้วท่านไม่ช่วยอะไรเลย มันก็จะจนอยู่แบบเดิม

ถ้าเอาเงินไปลงทุนท่านคิดดูสมมติได้เงินมาอีกก้อน ก็ไปขยายกิจการอีก อีกก้อนก็ไปแบ่งสาขาอีก เรื่องพวกนี้มันอยู่ในธุระกิจระยะยาวครับเห็นทันตาคงจะไม่ได้

กล้องตัวเดียวมันไม่ตายครับ แต่ที่จะตายคือ ไม่มีอะไรจะแดรกครับ

เกิดท่านเรียนมหาลัย แล้วใครจะเป็นคนส่งท่านเรียนครับ

ปล.ไม่อยากจะสวดเหมือนกันครับ ทุกวันผมยังต้องขอเงิน****าจ่ายค่าเทอมเลย

เอาเงินใส่ธนาคารสิครับ ได้ดอกเบี้ยด้วย เปิดสักบัญชี แอบสมุดให้ดี
มันขึ้นนิดเดียวจิงๆนะเงิน เหมือนมันจะได้เยอะนะแต่น้อยมากๆ เอาไปลงทุนแล้วเอาผลกำไรมาดีกว่าครับ:o

Kyonman
27th May 2014, 04:43
หลายๆคนไม่เข้าใจฟิลลิ่ง จขกท. เลยนะ คือที่เข้าใจก็คือ เข้าเก็บเงินจะซื้อกล้องมาตั้งนานแล้วและวันนั้นมันก็มาถึงเก็บเงินครบแล้วจะเอาไปซื้อ ปรากฎว่า เงินมันหายไปเพราะ แม่ แอบเอาไปซะก่อน

ฟิลลิ่งตอนนั่นมีใครเข้าใจไหมครับ แน่นอนว่าต้องโกรธสิครับ คนมันตั้งความหวังมาตั้งนานเป็นปี แล้ว มันย่อมโกรธเป็นธรรมดา จขกท. ผมแกก็รักแม่แกนั้นแหละ แต่เพียงตอนนั้นมันความคุมอารมณ์ไม่อยู่

ก็เงินมันหายจะเอาไปซื้อของ มันหายไปแล้วมีใครเข้าใจมั้งเนี้ย คนเรามีชีวิตไม่เหมือนกันคนที่เก็บเงินเพื่อที่จะให้ พ่อแม่ โดยเฉพาะนั้น ทำดีแล้วครับ แต่ จขกท. เขาเก็บไว้ทำอย่างอื่นไง

นี้มาอ่านแต่ละ คห. มาเล่นแง่แม่อุ้มท้อง เลี้ยงดูห่าเหวอะไรกัน พูดด่าเขาเสียๆหายๆผมว่าอันนี้โลกสวยมากกว่า จขกท แกไม่ได้ทำอะไรคอขาดบาดตายซักหน่อยคนเรามันพลาดกันได้

สิ่งที่คุณต้องทำคือ ทำใจ ครับ และ ให้อภัยแม่ซะ ยังไงก็แม่ลูกกัน แล้วบอกไปด้วยว่าวันหลังถ้าทางมีปัณหาอะไรให้บอกด้วย ไม่ใช้เอาเงินกันไปดื้อๆแบบนี้มันเสียความรู้สึก

พ่อแม่ ผมเองก็ไม่ทำอะไรประมาณนี้เด็ดขาด เขาจะทำอะไรเขาบอกผมเสมอ พยามจะเข้าใจกันและกัน เพราะ ตัวผมเองก็มีชีวิตจิตใจ ไม่ใช้แค่ก้อนเนื้อหรือเครื่องจักร คิดเป็น ท่านสอนมาแบบนี้

แม่ผมเล่าผมว่า ตัวท่านก็มีพ่อแม่ที่ไม่ค่อยดี แกเรียนไม่จบ ป.4 เพราะแม่ไม่ให้ตังไปถ่ายรูปติดบัตร คิดดูสิ เรื่องแบบนี้มันละเอียดอ่อนครับ อยู่ที่สภาพครอบครัวของแต่ละคน มันไม่เหมือนกัน

ที่มาพิมยาวๆไม่ใช้อะไร บางคนด่าเอามันส์ เพื่ออะไร?? ด่าแล้วไม่ช่วยสักนิด บางคนให้คำแนะนำที่ดี บางคนโผล่มาด่าแล้วก็หายไป ผมว่าแบบนี้กดออกไปตั้งแต่แรกเถอะ

PrinceKira
27th May 2014, 04:47
ผมเข้าใจคุณนะครับ เข้าใจมากๆด้วย แต่สำหรับผมจะไม่มาซ้ำเติมคุณให้คุณเสียใจเพิ่มหรอกนะ ผมอยากจะแนะนำว่าให้อภัยแม่คุณไปเถอะ แล้วสักวันเมื่ออะไรมันลงตัวแม่คุณก็คืนเงินให้คุณเองแหละ เผลอๆเค้าอาจจะซื้อหรือพาคุณไปเลือกเองเลยก็ได้

ปล.ผมโลกสวยชอบมองโลกในแง่ดีครับ 55555 :o

aekkaluk
27th May 2014, 06:19
โกรธเลยหรอ อย่าแม้แต่จะคิดครับ

คุณบอม
27th May 2014, 06:35
คุณมีสิทธิที่จะโกรธครับ แต่ขอให้อย่าโกรธนานละกันครับ ที่เค้าทำไปก็มีเหตุผล แล้วทีหลังก็บอกเค้าไปเลยทีหลังจะหยิบยืมก็ขอให้บอกก่อน

CanDiiZ
27th May 2014, 07:55
แม่เลี้ยงคุณมาจนถึงตอนนี้ใช้เงินไปกี่บาท หาเงินลำบากขนาดไหน เสียทั้งแรงเงิน แรงกาย แรงใจไปเท่าไหร่กว่าคุณจะโต

แม่คุณกำลังอยู่ในสภาวะลำบาก เงิน 23,000 คุณจะโกรธแม่ไปจนตายเลยมั๊ย

แม่ก็ผิดอยู่หน่อยที่แอบเอาไปไม่บอก

ผมเป็น จขกท ก็คงเคืองเล็กๆอยู่แล้วที่เอาไปไม่บอก แต่ถ้ามันเป็นการทำเพื่อให้คนในครอบครัวอยู่รอด ผมก็คงต้องยอมรับโดยดี

คุณยังมีชีวิตอยู่ได้อีกหลายสิบปี แค่กล้อง DSLR ได้ช้าหน่อยจะเป็นไรไป

สมมตินะ วันนี้เงิน 23,000 ของคุณ เป็นการช่วยแม่ วันนึงมันอาจจะกลายเป็นร้านใหญ่ขึ้น

มันอาจเป็นแรงส่งให้คุณคิดอะไรได้มากขึ้น ผลักดันตัวคุณไปจุดที่สูงขึ้น

แต่ถ้าวันนี้ คุณกลับมาเจอก่อน แล้วคุณไม่ให้ 23,000 กับแม่

แม่คุณอาจหันหน้าไปหาหนี้นอกระบบ เอามาโปะธนาคาร แล้วเป็นหนี้นอกระบบไม่จบไม่สิ้น

ร้านอาหารขายไม่ได้ เงินหมุนไม่ทัน โดนแก๊งค์ทวงหนี้มากวน จากนั้นบ้านโดนยึด รถโดนยึด ไม่เหลืออะไร

ลองไปคิดดูดีๆ

mack99
27th May 2014, 08:18
ผมเห็นหลายคอมเม้นพยายามปกป้องแม่ จขกท. นะครับ แล้วพยายามบอกว่า สิ่งที่ จขกท. ทำน่ะสมควรแล้ว
ขอแสดงความเห็นในมุมมองโลกไม่สวย(โลกเ*ี้ย)
จขกท. เก็บเงินไม่เป็นเองครับ (สมควรช่วยกับไม่สมควรช่วยแยกอีกประเด็นนะครับ ประเด็นนี้ผมพูดถึงการเก็บเงินของ จขกท.
เพราะถ้า จขกท. เก็บเงินเป็นเหตุการณ์แบบนี้จะไม่เกิดครับ)

เท่าที่ฟังดูเงินจำนวนตั้ง 23,000 ทำไมไม่เก็บไว้ที่ธนาคารครับ !?
คราวหน้าคุณต้องรอบคอบมากกว่านี้ครับ เรื่องนี้ต้นเหตุผิดอยู่ที่คุณ ไม่รู้จักระวังเอง
คุณแม่คุณก็ผิดแต่ผิดที่ปลายเหตุ หยิบเงินคุณไปโดยไม่ได้รับอนุญาติ ทีหลังเรื่องเงินๆทองๆ ต้องมีความปลอดภัยครับ
ถือว่าครั้งนี้เป็นบทเรียนละกันครับ

Decide
27th May 2014, 08:50
เคยพิการ รึยัง ..ถ้ายัง นั่นยังเทียบไม่ได้เลยกับความเลวร้ายในชีวิตในอีกหลายๆคน ชีวิตยังมีเวลาอีกเยอะ ยังมีเรื่องให้เสียใจอีกมาก ถ้ามาท้อแค่นี้ ชีวิตจะเดินหน้าต่อได้อย่างไร

เงินเราก็เงินครอบครัว คุณขอเงิน****าตลอกตั้งแต่เกิด วันนี้แม่ขอบ้าง แค่นี้ทำไมจะไมได้ ถ้าเงิน 20,000 เอาไปช่วยครอบครัวได้ก็ให้่เขาเอาไปเถอะ

ผมก็เจอแบบเดียวกัน แต่แค่ครอบครัวผมล้มละลาย และ เงินเก็บ หนึ่งแสนห้าหมื่นหกพันห้าร้อย บาท ถ้วนหาไปต่อหน้าต่อตา เพือช่วยครอบครัว

first
27th May 2014, 09:00
อืมๆ ผมเข้าใจดีครับ แต่ผมว่าให้เขาไปเหอะครับเพราะอะไรเพราะเขาเป็นแม่ไงครับ แม่ผู้ให้กำเนิดมานะครับ เวลาเขาทุกข์น่าจะช่วยท่านซักนิด และเรื่อง ร้านท่านนี่ทำเกี่ยวกับอะไรครับถึงขายไม่ค่อยได้กำไล และหนี้ธนาคารนี่ใครสร้างและมากไหม และพ่อคุณไปไหนหละครับ เอาหละครับ ช่วยตอบผมด้วยจะได้แก้ได้ถูกครับผม และเรื่องเงินอะท่านอายุเท่าไรแล้วครับ ถ้ายังไม่มากก็ทนเก็บไปเถอะครับ ผมนึกแล้วมันแบบเห้อๆๆ เอาเหอะน้าๆๆๆๆ ชีวิตมันก็งี้แหละ(ผมไม่ต้องการที่จะซ้ำเติมใครนะครับผมแค่อยากรู้ว่า ทำไม เท่านัั้นครับ เท่านั้นแหละครับไม่มีอะไรมากมายเลย)

plafe
27th May 2014, 09:10
ถ้าแม่ตกงานไม่มีรายได้ แล้ววันนั้นคุณจะรู้สึกว่า จะหาเงินส่งตัวเองเรียนยังไงดี
10 20 30 ปีข้างหน้าจะมีเงินเก็บและลงทุนอ่ะไรบ้าง

otakuoz
27th May 2014, 09:26
อย่าไปโกรธเลยครับไม่ใช่เรื่องใหญ่(ละมั้ง)
แต่บอกแม่คราวหลังก็บอกก็ปรึกษากันก่อน /// จู่ๆมาเอาไปไม่บอกไม่กล่าวงี้ผมก็ฟิวขาดเหมือนกัน

yensanore01
27th May 2014, 09:35
เป็นผมให้อภัยนะ
ตอนแรกคุณจะโกรธก็ไม่ว่า แต่ตอนนี้คุณเย็นแล้วนิ ก็ให้อภัยเถอะไม่หนักหนาอะไร
สมมุตินะ ถ้าคุณไปทำผญ.ท้อง แม่คุณเสียใจไหม ส่งคุณไปเรียนแต่ดันไปซัมสาว
พ่อแม่ 100%ให้อภัยลูก ครับ
ทางกลับกัน แม่ก็เป็นคน มีทำผิด-ทำถูกแต่เขาก็คือแม่คุณ
มีเหุผลอะไรที่เราควรโกรธแม่ตัวเอง ???
ถ้าพูดถึงเรื่องเงินนะ ถ้าคุณเคยเก็บได้ครั้งนึง คุณจะเก็บอีกครั้งนึงได้เร็วกว่าเดิม
แบบคุณตันเคยกลาวไว้
1ล้านแรกอะหายาก แต่ถ้าหาได้แล้ว 2ล้าน 3ล้าน หรือ ....ล้าน ก็ไม่ใช้ปัญหา

jackiiez
27th May 2014, 09:47
เงิน 23000 ชาตินี้คุณหาได้อีกไม่รู้กี่รอบ

แต่แม่คุณชาตินี้คุณมีได้คนเดียวนะครับ

thizo
27th May 2014, 09:52
แม่เอาไปลงทุน ก็ไม่ผิดนี่ครับ

คำว่าลงทุน มันก็บอกอยู่แล้ว ลงทุนต้องให้ได้เงินเพิ่ม ให้ได้งอกเงยเพิ่มพูน

ถ้าซื้อของสิ่งๆๆหนึ่ง เงินมันจะเพิ่มพูนไหม (มีแต่ลดลงจ้า)

homeconomic
27th May 2014, 10:13
แค่ปีเดีนวเองครับแม่เลี้ยงเรามากี่ปีคิดเป็นเงินไม่ได้หรอกครับ แม่ก็ขอโทษแล้วนะครับถือว่าช่วยแม่ไงครับ(แม่เรามีคนเดียวหาซื้อไม่ได้นะ)

poyamon19
27th May 2014, 10:59
อย่าไปโกรธแม่เลยครับ เงินแปบเดียวก็หามาได้ ถ้าเป็นผมอยู่จุดนั้นเห็นน้ำตาแม่ผมคงรีบไปกราบท่านเลยแหละครับ

rockblood39
27th May 2014, 11:17
หลังจากที่อ่านๆมา เป็นอะไรกันครับ ด่าจขกท.กันวอดวาย เป็นไรกัน !!!
คือแทนที่จะช่วยหาวิธีแก้ไข เออ บอกไปสิ ไปขอโทษแม่ ขอแม่ทำงาน หาเงินใหม่ อะไรใหม่ก็ได้ ทางแก้มีเยอะแยะ จะด่าให้จขกท.รู้สึกผิดทำไม แล้วถ้าเขาคิดมากจนเป็นปมขึ้นมาทำไง
คืือเข้าใจป่ะว่า จขกท.ก็ผิด แต่แบบอารมณ์ชั่ววูบก็นะ เข้าใจว่าทุกคนก็เคย แต่แบบพอเขาสำนึกได้ เขามาขอคำปรึกษา ก็บอกไปว่าให้ไปขอโทษแม่ แล้วค่อยคุยกับแม่ว่าจะเอาไงต่อ หรือไม่ก็หาเงินใหม่เอง
ซึ่งมันไม่ยากเลยที่จะแก้ หลายหัวช่วยกันคิด ได้ทางออกดีๆแน่นอน

แต่ไอการที่เข้ามาบอก มาด่า มาระบายอารมณ์ ด่ากันสนุกปาก คิดว่าคุณเป็นคนดีมากเลยดิ ตามกระแสเหรอ เห็นคนอื่นเขาด่าก็ด่าตาม
ประเด็นอยู่ตรง ทำไมไม่เข้ามาช่วยให้คำปรึกษาแก้ปัญหาที่ดี ที่ทั้งแม่ทั้งลูกไม่ผิดใจกันแล้ว จขกท.ได้ของตามที่ต้องการ(อาจจะรอหน่อย กว่าเงินจะครบอีกครั้ง) แทนที่จะเข้ามาด่า จขกท.แบบเละเทะเสียๆหายๆล่ะ

ปล.ไหนๆ มีใครจะด่าผมมั้ยครับ

BackKoMz-
27th May 2014, 14:06
เป็นผมก็คงเหมือนจขกท.นะเงินถูกขโมยถ้าถามว่าโกรธไหม??โกรธมากครับแต่ให้โกรธตลอดไปนี้ไม่ไหวนะครับ แหะๆๆ

*[B]ig[G]un!!
27th May 2014, 14:15
เงินแค่นี้ คุณยังจะโกรธแม่คุณอีกหรอ แล้วเงินที่แม่ให้คุณละไม่เยอะกว่า 23000 อีกรึ ไม่ตายก็หาใหม่ได้ สู้ต่อไป :victory

Benzt2h
27th May 2014, 14:51
ผมเองก็คล้าย จขกท ครับแม่ผมจะซื้อคอมให้ถ้าได้เกรด3ขึ้นปกติเกรดผมจะอยู่ที่2.8ถึง2.9ตอนม4ผมทำได้ครับ3.04จนตอนนึ้ผมกำลังจะเข้ามหาลัยผมยังไม่ได้คอมเลยผมก็ไม่ติดใจอะไร ตอนนึ้ปิดเรียนผผมออกมาทำงานเพื่อซื้อคอมตอนก่อนมาแม่ผมบอกถ้าอยากได้หาเงินซื้อเอาผมก็okแต่ตอนนึ้ผมมาทำได้หนึ่งเดือนแม่ผมโทรมาบอกว่าให้เอาไปจ่ายค่าเรียนมหาลัยผมแทบบ้าผมมานึ้ไม่มีได้อะไรเลยจะซื้อให้ผมก็ไม่ได้ จะซื้อเองก็ไม่ได้ แต่ผมก็ไม่ได้ว่าไรมากผมต้องรอดูต่อไปว่าจะเอายังไงกับชิวิตเพราะผมต้องรียนวิทยาการคอมแต่ตอนนึ้ผมไม่มีคอมเลยคอมที่ผมเล่นก็ของน้าที่ห้องพอผมไปเรียนผมจะเอาอะไรเรียนผมก็ยังไม่รู้เลยครับ

bank9398
27th May 2014, 19:37
ผมเองก็เหมือนกัน วันใดวันนึงผมมีตังเยอะ พ่อก็จะมาขอลงทุนเล่นการพนัน ถ้าตังมันเหลือ ๆ ผมก็ให้วันไหนไม่ได้ไม่เปนไร (แต่ผมไม่ได้สนับสนุน) วันไหนได้พ่อก็ให้ผม 2-3 เท่าตัว

แต่ตอนนี้ผมเหมือนโดนขัดขาอยู่ ค่ารถใช้จ่ายวันละร้อย ค่าวินและรถเมล์ทั้งนั้น ค่าข้าวมื้อเที่ยงมื้อเดียว โดนพักการเรียน ต้องไปบำบัด ไกลบ้าน เฮ่อ ตังหมดคิดไรไม่ค่อยออก

ถามว่าตอนนี้ผมต้องการเก็บตังซื้ออะไรไหม ตอนนี้ยังไม่มี ตอนนี้ผมล่าความฝัน เรื่องเงินทองไม่มีปัญหา
ในใจไม่อยากใช้ตังแม่เลย กับ การที่ ต้องไปบำบัด แต่ตังมันหมด เฮ่อ เซ็ง

TitlE
27th May 2014, 20:37
ผมเองก็คล้าย จขกท ครับแม่ผมจะซื้อคอมให้ถ้าได้เกรด3ขึ้นปกติเกรดผมจะอยู่ที่2.8ถึง2.9ตอนม4ผมทำได้ครับ3.04จนตอนนึ้ผมกำลังจะเข้ามหาลัยผมยังไม่ได้คอมเลยผมก็ไม่ติดใจอะไร ตอนนึ้ปิดเรียนผผมออกมาทำงานเพื่อซื้อคอมตอนก่อนมาแม่ผมบอกถ้าอยากได้หาเงินซื้อเอาผมก็okแต่ตอนนึ้ผมมาทำได้หนึ่งเดือนแม่ผมโทรมาบอกว่าให้เอาไปจ่ายค่าเรียนมหาลัยผมแทบบ้าผมมานึ้ไม่มีได้อะไรเลยจะซื้อให้ผมก็ไม่ได้ จะซื้อเองก็ไม่ได้ แต่ผมก็ไม่ได้ว่าไรมากผมต้องรอดูต่อไปว่าจะเอายังไงกับชิวิตเพราะผมต้องรียนวิทยาการคอมแต่ตอนนึ้ผมไม่มีคอมเลยคอมที่ผมเล่นก็ของน้าที่ห้องพอผมไปเรียนผมจะเอาอะไรเรียนผมก็ยังไม่รู้เลยครับ

โดนมาก อารมเดียวกันเลย

จะซื้อให้ก็ไม่ได้ จะเก็บเงินซื้อเองก้ไม่ได้อีก T^T

jeditrainer
28th May 2014, 04:55
หลายๆคนไม่เข้าใจฟิลลิ่ง จขกท. เลยนะ คือที่เข้าใจก็คือ เข้าเก็บเงินจะซื้อกล้องมาตั้งนานแล้วและวันนั้นมันก็มาถึงเก็บเงินครบแล้วจะเอาไปซื้อ ปรากฎว่า เงินมันหายไปเพราะ แม่ แอบเอาไปซะก่อน

ฟิลลิ่งตอนนั่นมีใครเข้าใจไหมครับ แน่นอนว่าต้องโกรธสิครับ คนมันตั้งความหวังมาตั้งนานเป็นปี แล้ว มันย่อมโกรธเป็นธรรมดา จขกท. ผมแกก็รักแม่แกนั้นแหละ แต่เพียงตอนนั้นมันความคุมอารมณ์ไม่อยู่

ก็เงินมันหายจะเอาไปซื้อของ มันหายไปแล้วมีใครเข้าใจมั้งเนี้ย คนเรามีชีวิตไม่เหมือนกันคนที่เก็บเงินเพื่อที่จะให้ พ่อแม่ โดยเฉพาะนั้น ทำดีแล้วครับ แต่ จขกท. เขาเก็บไว้ทำอย่างอื่นไง

นี้มาอ่านแต่ละ คห. มาเล่นแง่แม่อุ้มท้อง เลี้ยงดูห่าเหวอะไรกัน พูดด่าเขาเสียๆหายๆผมว่าอันนี้โลกสวยมากกว่า จขกท แกไม่ได้ทำอะไรคอขาดบาดตายซักหน่อยคนเรามันพลาดกันได้

สิ่งที่คุณต้องทำคือ ทำใจ ครับ และ ให้อภัยแม่ซะ ยังไงก็แม่ลูกกัน แล้วบอกไปด้วยว่าวันหลังถ้าทางมีปัณหาอะไรให้บอกด้วย ไม่ใช้เอาเงินกันไปดื้อๆแบบนี้มันเสียความรู้สึก

พ่อแม่ ผมเองก็ไม่ทำอะไรประมาณนี้เด็ดขาด เขาจะทำอะไรเขาบอกผมเสมอ พยามจะเข้าใจกันและกัน เพราะ ตัวผมเองก็มีชีวิตจิตใจ ไม่ใช้แค่ก้อนเนื้อหรือเครื่องจักร คิดเป็น ท่านสอนมาแบบนี้

แม่ผมเล่าผมว่า ตัวท่านก็มีพ่อแม่ที่ไม่ค่อยดี แกเรียนไม่จบ ป.4 เพราะแม่ไม่ให้ตังไปถ่ายรูปติดบัตร คิดดูสิ เรื่องแบบนี้มันละเอียดอ่อนครับ อยู่ที่สภาพครอบครัวของแต่ละคน มันไม่เหมือนกัน

ที่มาพิมยาวๆไม่ใช้อะไร บางคนด่าเอามันส์ เพื่ออะไร?? ด่าแล้วไม่ช่วยสักนิด บางคนให้คำแนะนำที่ดี บางคนโผล่มาด่าแล้วก็หายไป ผมว่าแบบนี้กดออกไปตั้งแต่แรกเถอะ

แล้วไงละครับ ในเมื่อจขกท.เอาเรื่องส่วนตัวมาเผยแพร่เองก็เท่ากับกลายเป็นเรื่องสาธารณะไปแล้วกลาย ๆ ประเด็นนี้ต้องมีคนไม่พอใจในการกระทำ
อยู่แล้ว ผมเข้าใจว่าระดับความเคารพในบุพการีของแต่ละคนอาจจะไม่เท่ากันครับ แต่ผมรู้สึกแย่มากที่จขกท.ด่าว่าคาดคั้นจนแม่ร้องไห้ นี่ถ้าเป็นผม
ถึงจะโกรธก็ตามแต่ถามแม่แล้วรู้ว่าแอบเอาเงินไปใช้เพราะเหตุจำเป็นผมจะไม่ว่าแม่เลยครับ และไม่คิดที่จะทำด้วย อย่าลืมว่าความถูกต้องกับความอกตัญญู
มันมีเส้นกั้นแค่บาง ๆ เองนะครับ และด้วยปัญหาครอบครัวที่ผมพบเจอมาในชีวิตผมมองว่ามันเล็กน้อยมากครับถ้าเทียบกับครอบครัวผม หรือแม้กระทั่ง
พ่อแม่ของคุณแม่คุณก็ตาม อาาาา อยากให้คุณกับจขกท.มาเกิดในครอบครัวผมจัง จะได้รู้ซึ้งว่าคำว่า "คนไม่ดี" นะมันเป็นยังไง เฮอะ

หลังจากที่อ่านๆมา เป็นอะไรกันครับ ด่าจขกท.กันวอดวาย เป็นไรกัน !!!
คือแทนที่จะช่วยหาวิธีแก้ไข เออ บอกไปสิ ไปขอโทษแม่ ขอแม่ทำงาน หาเงินใหม่ อะไรใหม่ก็ได้ ทางแก้มีเยอะแยะ จะด่าให้จขกท.รู้สึกผิดทำไม แล้วถ้าเขาคิดมากจนเป็นปมขึ้นมาทำไง
คืือเข้าใจป่ะว่า จขกท.ก็ผิด แต่แบบอารมณ์ชั่ววูบก็นะ เข้าใจว่าทุกคนก็เคย แต่แบบพอเขาสำนึกได้ เขามาขอคำปรึกษา ก็บอกไปว่าให้ไปขอโทษแม่ แล้วค่อยคุยกับแม่ว่าจะเอาไงต่อ หรือไม่ก็หาเงินใหม่เอง
ซึ่งมันไม่ยากเลยที่จะแก้ หลายหัวช่วยกันคิด ได้ทางออกดีๆแน่นอน

แต่ไอการที่เข้ามาบอก มาด่า มาระบายอารมณ์ ด่ากันสนุกปาก คิดว่าคุณเป็นคนดีมากเลยดิ ตามกระแสเหรอ เห็นคนอื่นเขาด่าก็ด่าตาม
ประเด็นอยู่ตรง ทำไมไม่เข้ามาช่วยให้คำปรึกษาแก้ปัญหาที่ดี ที่ทั้งแม่ทั้งลูกไม่ผิดใจกันแล้ว จขกท.ได้ของตามที่ต้องการ(อาจจะรอหน่อย กว่าเงินจะครบอีกครั้ง) แทนที่จะเข้ามาด่า จขกท.แบบเละเทะเสียๆหายๆล่ะ

ปล.ไหนๆ มีใครจะด่าผมมั้ยครับ

คงไม่ต้องพูดไรมากแล้ว แต่ผมว่าคุณมากกว่านะที่อยากทำตัวเด่นเป็นคนดีด้วยการทำว่าปกป้องจขกท.ในเรื่องที่ไม่เข้าเรื่อง
แล้วเรื่องแค่นี้จะต้องให้คำปรึกษาด้วยเหรอครับ คิดเองไม่เป็นเลยเหรอ มันยากมากเสียต้องเค้นทุกส่วนของสมองมาคิดเลยมั้ยครับ

คุณอรรถชัย
28th May 2014, 17:50
ผมก๋โดนไป12000ครับ น้ำตาเเทบร่วง อารมณ์เดียวกับของเเอดมินเลย(เเต่ของผมเเม่เอาไปซื้อมือถือให้พี่ชาย)

เเต่คิดๆไปเเล้วตลอดชีวิตผม18ปี เเม่ให้ผมมามากกว่าเงินหนึ่งหมืนอีกนะ อย่าโกรธเค้าเลย เงินเราหาเมื่อไหร่ก็ได้ เเต่คุณเเม่เราคนนี้ มีหนึ่งเดียวในโลก ที่ไหนก็ไม่มีใหม่ให้นะ