PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ทำไมWatch Dogsถึงถูกปรับภาพลงมากขนาดนึ้

Benzt2h
27th May 2014, 14:18
ทำไมWatch Dogsถึงถูกปรับภาพลงมากขนาดนึ้

หลังจากที่มเข้าหลายๆนบ่นถึงเรื่องภาพที่ออกมาห่วยมากผมจึงกลับไปดูเดโมที่โชว์ในงานE3 2012ที่ว่ากับว่าภาพสวยที่สุด

http://www.youtube.com/watch?v=FcMRkyoHKeA

แล้วไปUltra Settings

http://www.youtube.com/watch?v=W3243_gj4ZE

ผมถึงกลับเงิบที่Uลดความสวยงามของเกมลงมามากมายจนไม่เหลือความสวยงามที่เห็นกันในเดโมE3 2012เลย

รอดูว่าUจะออกมาพูดถึงเรื่องนึ้หรือไม่จะออกเพทมาแก้หรือเปล่า

เพื่อนละคิดว่าไง

ลองทำตามนี้ดูนะครับ

ไปที่ Docs > My Games > Watchdogs >เป็นตัวเลขกับอักษรยาวหน่อยครับ

GamerProfile.xml เปิดด้วย Notepad

หาข้อความ DeferredFxQuality="console"

เปลี่ยนเป็น DeferredFxQuality="pc" แล้วบันทึก

แล้วลอง ไปปรับ Ultra ในเกมดูใหม่ครับ

ต้องขอบคุณมากแต่ผมเล่นในPS3กำลังเก็บเงินซื้อคอม ใครลองแล้วเอาภาพมาดูหน่อยนะครับผม

Kyosuke Ayame
27th May 2014, 14:20
เค้ากลัวมันกินสเปคเกินไปหรือป่าว (มองในแง่ดี) เพราะขนาดลดกราฟฟิคลงมามันยังจะกินขนาดนี้เลย (ผมมั่วนะอ่านผ่าน)

youthgts
27th May 2014, 14:23
เพราะลง Console เก่าด้วยมั้งครับ

18&Life
27th May 2014, 14:26
เกมส์ทุกเกมส์ส่วนใหญ่ที่เห็นๆนะคลิปเปิดตัวกับตัวเกมส์จริงมันคนละเรื่องกันเลย

Benzt2h
27th May 2014, 14:26
เพราะลง Console เก่าด้วยมั้งครับ

ตอนแรกผมก็คิดงั้นไปๆมาผมนึกถึงข่าวที่ออกมาบอกว่าPCภาพจะเหมือนกับในเดโม2012แต่นึ้มัน.....

satornarm
27th May 2014, 14:34
ลองทำตามนี้ดูนะครับ

ไปที่ Docs > My Games > Watchdogs >เป็นตัวเลขกับอักษรยาวหน่อยครับ

GamerProfile.xml เปิดด้วย Notepad

หาข้อความ DeferredFxQuality="console"

เปลี่ยนเป็น DeferredFxQuality="pc" แล้วบันทึก

แล้วลอง ไปปรับ Ultra ในเกมดูใหม่ครับ

nkhome
27th May 2014, 14:37
คลิปตัวแรกเหมือนเล่นจาก PS4 ตัวจริงที่ออกมาเหมือนเล่นใน PS2 :dash
ปล.ขำๆนะคับ ^^

Zidane
27th May 2014, 14:58
และเกิดขึ้นอีกครั้งกับ WD

http://www.youtube.com/watch?v=mqnAbRpyqfI

satornarm
27th May 2014, 14:59
คลิปตัวแรกเหมือนเล่นจาก PS4 ตัวจริงที่ออกมาเหมือนเล่นใน PS2 :dash
ปล.ขำๆนะคับ ^^

คลิปนั่นรันจากโปรเกรมทดสอบระบบของ PC ครับ

kachanking
27th May 2014, 15:10
ผมเดาว่าตอนพัฒนาเกมเขาก็จัดเต็มเรื่อง Graphics เท่าที่เขาจะทำได้ (ไม่แคร์สเปก) แต่พอเกมใกล้เสร็จ ก็ต้องตัดทอนรายละเอียดบางส่วนออกไปเพราะมันกินสเปกเกินไป อยากให้ทุกคนได้เล่นด้วย Graphics ที่สวยงามพอๆกัน 55

แต่ Physics น้ำผมว่าเยี่ยมเลยนะ ดูสวยและสมจริงกว่า Battlefield 4 กับ Crysis 3 อีก

เรื่องเลือดสาส คราบเลือดติดนู้นติดนี่ อันนี้ผมว่าเขาตั้งใจเอามันออกมากกว่า เพราะอยากให้ภาพลักษณ์ของเกมเป็นเกม Hack มากกว่าเกมมาเฟียร์แบบ GTA

แสงเงาถือว่าสมจริงใช้ได้ แต่มาพลาดตรงไฟหน้ารถที่ดันเป็นไฟหลอก 55

ที่ผมสังเกตเห็นได้ชัดเลยคือใบไม้บนพื้นไม่ปลิวเหมือนใน Trailer (ทั้งๆที่ในคลิปเขาปรับสุดทุกอย่างแล้วนะ)

ถ้าเกมจริงๆออกมาแล้วยังเหมือนเดิม + ประแสเรียกร้องเรื่อง Graphics ผมมว่าเขาคงต้องออก Path Graphics เหมือน Crysis 2 แน่เลย

satornarm
27th May 2014, 17:04
ผมเดาว่าตอนพัฒนาเกมเขาก็จัดเต็มเรื่อง Graphics เท่าที่เขาจะทำได้ (ไม่แคร์สเปก) แต่พอเกมใกล้เสร็จ ก็ต้องตัดทอนรายละเอียดบางส่วนออกไปเพราะมันกินสเปกเกินไป อยากให้ทุกคนได้เล่นด้วย Graphics ที่สวยงามพอๆกัน 55

แต่ Physics น้ำผมว่าเยี่ยมเลยนะ ดูสวยและสมจริงกว่า Battlefield 4 กับ Crysis 3 อีก

เรื่องเลือดสาส คราบเลือดติดนู้นติดนี่ อันนี้ผมว่าเขาตั้งใจเอามันออกมากกว่า เพราะอยากให้ภาพลักษณ์ของเกมเป็นเกม Hack มากกว่าเกมมาเฟียร์แบบ GTA

แสงเงาถือว่าสมจริงใช้ได้ แต่มาพลาดตรงไฟหน้ารถที่ดันเป็นไฟหลอก 55

ที่ผมสังเกตเห็นได้ชัดเลยคือใบไม้บนพื้นไม่ปลิวเหมือนใน Trailer (ทั้งๆที่ในคลิปเขาปรับสุดทุกอย่างแล้วนะ)

ถ้าเกมจริงๆออกมาแล้วยังเหมือนเดิม + ประแสเรียกร้องเรื่อง Graphics ผมมว่าเขาคงต้องออก Path Graphics เหมือน Crysis 2 แน่เลย

คือเเกมที่หลุดมามันรันภาพแบบ Console น่ะครับผมก็บอกวิธีแก้ให้ข้างบนละไง

alonedevil
27th May 2014, 17:23
ตัว Demo ในงาน E3 มันมักจะเป็นตัว Alpha ที่ผมเข้าใจคือรายละเอียดต่างๆมันยังไม่มาก พอพัฒนาไปเรื่อยๆ รายละเอียดมากขึ้นๆ ความจุมากขึ้น ใช้ทรัพยากรมากขึ้น จนที่สุดมันต้องหยุดและลดลงมา
1. ให้พอกับบรรจุภัณฑ์ BD , DVD9
2. ทำให้เข้ากับ Console ที่มีทรัพยากรจำัด
3. เอา Console มาต่อ ยอดอัพขึ้น เพิ่มรายละเอียดมากขึ้น บน PC หาจุดที่ดีที่สุด

ตามที่ผมเข้าใจนะ เพราะประวัติศาสตร์ชาติของวงการเกมตัว Demo กับตัวจริงส่วนมาก มันมักจะ Drop ลง ยิ่งค่าย Ubi นี้ตัวดีเลย