PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : พูดความจริงหาว่าเอาตัวรอด บำบัดบุหรี่ ไม่เข้าใจญาติจริง ๆ

bank9398
28th May 2014, 00:41
ผมโดนบำบัดบุหรี่อยู่ เขาผมให้บำเพ็ญประโยชน์สิบวัน และ ทำไดอารี่ ทางนี้ผมไม่ได้อะไรมาก ทำมาแล้วสามวัน

ผมบอกอธิบายกับ หมอว่า ผมไม่ได้ดูดบุหรี่ แต่เป็นเพราะว่า พ่อให้ผมไปช่วยปั้มถ่านบารากุที่ร้าน อยู่เป็นประจำ ไม่ทำก็โดนด่าโดนว่า ว่าไม่ช่วยงาน

หมอเขาก็เข้าใจผมแต่ยังไม่เชื่อ ให้ แม่ มาชี้แจงก่อน พูดปากเปล่าไม่ได้ จะให้พ่อมาก็กระไรอยู่ เดี๋ยวคุณพ่อจะโมโหเอา แล้วกลับบ้านไปจะโดนด่า

เสร็จจากตรงนั้นมาถึงบ้านผม ก็อธิบาย ให้พ่อแม่ ฟัง วันถัดมาเสร็จจาก การบำเพ็ญประโยชน์ พี่(เจ้าของร้าน) ก็มาถามผมว่า บอกอะไรกับหมอ ไปบ้าง

ผมก็พูดตามเนื้อผ้า พี่ถาม ทำไมไม่บอกตรงๆไปเลยว่า ดูดบุหรี่ ผมเป็นคนไม่ชอบดูดบุหรี่อยู่แล้ว แล้วจะให้ผมตอบอย่างไร เวลาหมอเขาถาม ผมก็ไม่รู้จะตอบยังไง

เรื่องบุหรี่ เพราะผมไม่ได้สูบมันจริง ๆ แต่เคย ก็บอกเคย แล้วก็ตัดสินใจไม่ชอบไม่เอา ไม่สูบมา 1 ปี กับ 5 - 6 เดือนเศษ ๆ

แล้วจู่ ๆ ป้า ก็มาว่า พูดว่า "มันเอาตัวรอด" ผมหงุดหงิดมาก รู้สึกละคายละเคือง ก็ผมพูดความจริงนิ :confused: :confused: :confused: มันผิดหรอครับ

Benzt2h
28th May 2014, 02:27
ไม่ผิดหรอกครับ คนแบบป้า จขกท ผมก็เจอมาเยอะผมไม่ค่อยเข้าใจคนพวกนึ้ชอบพูดใส่คนอื่นทั้งๆเรื่องเขาพูดเป็นเรื่องที่เรากำลังทำแล้ทำมันได้ดีหรอไม่ถึงกับดีแต่ก็ผ่านมันไปได้ แต่คนแบบนึ้มักจะมาพูดให้เราเสียกำลังใจแล้วก็ดูถูกเราผมไม่เข้าใจคนพวกนึ้เป็นโรคจิตเปล่าล่าสุด ผมเอคือน้าสะใภ้ น้าผมถามว่า คะแนนถึงไมม.บูรพา (เป็นคนทีเรียนปางกลางไม่ได้เก่งคือน้าสะใภ้ก็รู้)ผมยังไม่ทันตอบ(จริงๆแล้วคะแนนผมถึงแต่ไม่เลือกเพราะไม่ชอบ)แกก็พูดมาว่า โอยมันไม่ติดหรอก ผมก็เงียบเริ่มโมโหดูถูกกันจังผมก็ไม่พูดไรก็เดินออกมา ผมแอบสมน้ำหน้าแกบวกสงสารเพราะแกเป็นแบบนึ้ลูกแกออกมาถึงออกหนังสือไม่ออกเขียนไม่ได้คนเล็กก็เอาแต่ใจอยากได้ไรต้องหาให้ทุกอย่าง

manglove
28th May 2014, 02:42
ผมเคยเจอครับแบบนี้ผมเป็นคนไม่ดูดเหล้าไม่กินบุหรี่ แต่มีครูที่รู้จักบอกผมสูบบุหรี่อะสิ(สมันเมื่อก่อนที่เรียนอะนะ) ผมก็บอกว่าไม่เคยบอกยังไงเขาก็ไม่เชื่อผมเลยคิดในใจช่างแมมมัน แค่นั้น

แต่ จขกท มีเกี่ยวกะหมอด้วยไม่รู้จะช่วยยังไงยังไงก็อย่าคิดมากครับ คิดแบบผมก็ได้นะ ช่าง...

ปล.และคนที่ให้กดไลย์ตกลงชนะไหมอะแล้วได้ไปกินไอสครีมหรือป่าว:)