PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ขอระบายครับT_T+ถามถึงวิทยาการคอม

Benzt2h
31st May 2014, 00:51
ครับ หลังจากที่ผมเข้า กทม มาทำงนตอนปิดเรียนเพื่อซื้อครับในตอนแรกก่อนมาผมถามแม่ว่าซื้อคอมให้หน่อยได้ไมแม่ผมบอกว่าไม่ได้
แล้วบอกว่าอยากได้เก็บเงินซื้อเองผมก็OKเข้า กทม มาทำงานกับน้าทำมาได้1เดือนแม่ผมโทรมาบอกว่าให้เอาเงินทำงานไปจ่ายค่าเทอมซึงมันพอดีจ่ายไปหมดเลย(นับถึงเดือนสุดท้ายก่อนกับบ้าน)ตอนแรกโทรมาบอกไว้แต่ตอนนึ้แน่นอนแล้วว่าต้องเอาไปจ่ายT_Tต้องบอกว่าเศร้าครับตอนนึ้ว่าจะได้คอมกับไม่ได้

ถามคนที่เรียนวิทยาการคอมครับว่าปี1ได้ใช้คอมมากไหมหรือแค่เรียนไปก่อนผมยังไม่มีคอมจะเรียนได้ไมหรือต้องมี

//ได้ ม. ไหนครับเนี่ย : D

มันก็แล้วแต่เรานะว่าจะจัดการยังไงดี คิดว่าจำเป็นหรือไม่ สำหรับผมคิดว่าจำเป็น เพราะที่ผมเรียน จะมีชั่วโมงเลคเชอร์กับชั่วโมงแลป(เป็นวิชาภาคคอมหน่ะ) ชั่วโมงเลคเชอร์ก็จะสอนคำสั่งต่างๆให้เข้าใจซึ่งจะขึ้นสไลด์ให้จด แต่ส่วนใหญ่จะมีเอกสารประกอบให้ดาวโหลดไปปริ้นมาเองจะได้จดตามสไลด์ไปเลยมากกว่า ส่วนแลปก็จะให้ลงมือทำและส่งงานในชั่วโมงนั่นแหละ
และยังมีงาน(assignment)หรือที่เราเรียกว่าการบ้าน,โปรเจค ให้เราทำ ..ต้องใช้คอมพิวเตอร์ในการทำ ถ้ามีเพื่อนก็ยืมก็ได้ แต่มันไม่ส่วนตัว งานก็อยู่เครื่องเพื่อน เวลาจะสอบเขียนโค๊ด จะทบทวนก็ลำบากนะ อีกทั้งยังมีวิชาศึกษาทั่วไป วิชาคณะอีก (ไม่รู้ ม. อื่นเป็นแบบผมมั้ยหว่า) ซึ่งจะได้ทำโครงงานครับ //แล้วยังไงหรอ? //มีทำวิดีโอ,เอกสาร,การนำเสนอด้วยยังไงหล่ะครับ ถ้าโชคดี ได้อยู่กับคนที่มีคอมสามารถทำงานแบบนั้นได้ก็ดีไปครับ ฮ่าาาๆ :o
อีกอย่าง ที่ผมเรียนนะ ผมคิดว่าเฟชบุ๊คมีความสำคัญ เป็นตัวกลางในการสื่อสาร ในกลุ่มรายวิชาเรียน กลุ่มงาน ติดต่อ ถามนู่นนี่กับเพื่อนๆ (และกดรีเฟรชหน้า home ดู feed ทั้งวัน..ทั้งคืน)
ถ้าไม่มี smart phone หรือ คอมพิวเตอร์ให้ติดต่อสื่อสารหล่ะก็ อันนี้ไม่ได้จริงๆ ต้องมี(ก็ยังว่ามันจำเป็น --)
เวลาสาขานัดประชุม นัดงาน เวลางดคลาสเรียน นัดเข้าเชียร์(?) เป็นเรื่องเลยนะฮะถ้าไม่เช็คให้ดี 55555

ถ้าเป็นผมกับเหตุการณ์แบบ จขกท. ผมก็ยังไม่รีบเอาคอมนะ รอไปก่อนก็ได้ เท่าที่มีและจำเป็นอ่ะนะ
แต่ถ้าซื้อได้ก็ดีครับ ซื้อเถอะ (โน๊ตบุ้คสะดวกสุดแล้ว เอาไปเข้าแลปจะได้มีไฟล์งานที่ส่งเก็บให้เราทบทวน เอาเข้าห้องสมุดไปลองโค๊ดพร้อมกับอ่านเลย เอาไปเล่นเกมส์กับเพื่อน ดูหนัง(โป๊) ฟังเพลง ให้ผ่อนคลายมั่ง)

สรุป (ถ้าขี้เกียจอ่านข้างบนนะ):จำเป็น

บายยยย :rtfm

ได้ มมส. ครับแต่ก็รอรอบแอดอยู่ครับแต่คงไม่รอดจาก มมส. ละครับ แล้วผมจะเอาเงินไหนซื้อที่ผมใช้อยู่ก็ของน้า โทรศัพท์ผมยังใช้แบบมีปุ่นอยู่เลย(wellcom w1008)T_T
แล้วคุณDark_Areaอยู่ม.ไหนครับเนี่ย

ม. ขอนแก่น ครับ

อาจจะได้รับน้องผมปีหน้าครับดูจะซิวไมละก็จะติดไม แล้วรู้จักพี่ออยไมครับเปิดเรียนนึ้พี่เขาขึ้นปี2

รู้จักครับ ที่เป็นคนจันทบุรีป่ะ กลมๆตัวเล็กๆ 55555

5555หน้าจะใช่ครับลักษณะถูกครับแต่จ.ผมไม่แน่ใจพี่แกมาเล่นม.ปลายอยู่โรงเรียนผมอยู่สกลนครพัฒศึกษานะครับแต่แกไม่ใช่คนสกลครับ

ผมวิดคอม มมส ปีนี้ขึ้นปีสามครับ

หลักๆใช้อ่านสไลด์และติดตามข่าวสารครับ

ช่วงปีหนึ่ง
ช่วงแรกจะยังไมไ่ด้ใช้เครื่องเขียนจริงๆ จะเรียนพื้นฐานมันก่อนก็ใช้แค่ดูสไลด์
เทอมแรกหลังมิดเทอมจะได้ใช้ devc++
เทอมสองตลอดเทอมจะใช้ editplus

ครับ

ต้องขอบคุณท่านko555555มากครับ ผมขอเฟสพี่ได้ไม

NikkoO
31st May 2014, 01:03
ผมก็เรียนวิทยาการคอมพิวเตอร์ มันจำเป็นน่ะครับไว้ใช้ในการทบทวนการเขียนโค้ดอะน่ะ แต่ในชั่วโมงเรียนก็ใช้คอมในแลปไปก่อน ถ้าไม่มีจริงๆยืมโน๊ตบุ้คเพื่อนไปก่อนครับ

KnocKingMasterM
31st May 2014, 01:23
้ห้องแลป น่ามีให้ แต่ให้ดีควรมีคอม หรือ โน๊ตบุก ของตนเองจะดีกว่าเพราะเอามาทดลองเขียนโค้ดได้

Dark_Area
31st May 2014, 01:24
//ได้ ม. ไหนครับเนี่ย : D

มันก็แล้วแต่เรานะว่าจะจัดการยังไงดี คิดว่าจำเป็นหรือไม่ สำหรับผมคิดว่าจำเป็น เพราะที่ผมเรียน จะมีชั่วโมงเลคเชอร์กับชั่วโมงแลป(เป็นวิชาภาคคอมหน่ะ) ชั่วโมงเลคเชอร์ก็จะสอนคำสั่งต่างๆให้เข้าใจซึ่งจะขึ้นสไลด์ให้จด แต่ส่วนใหญ่จะมีเอกสารประกอบให้ดาวโหลดไปปริ้นมาเองจะได้จดตามสไลด์ไปเลยมากกว่า ส่วนแลปก็จะให้ลงมือทำและส่งงานในชั่วโมงนั่นแหละ
และยังมีงาน(assignment)หรือที่เราเรียกว่าการบ้าน,โปรเจค ให้เราทำ ..ต้องใช้คอมพิวเตอร์ในการทำ ถ้ามีเพื่อนก็ยืมก็ได้ แต่มันไม่ส่วนตัว งานก็อยู่เครื่องเพื่อน เวลาจะสอบเขียนโค๊ด จะทบทวนก็ลำบากนะ อีกทั้งยังมีวิชาศึกษาทั่วไป วิชาคณะอีก (ไม่รู้ ม. อื่นเป็นแบบผมมั้ยหว่า) ซึ่งจะได้ทำโครงงานครับ //แล้วยังไงหรอ? //มีทำวิดีโอ,เอกสาร,การนำเสนอด้วยยังไงหล่ะครับ ถ้าโชคดี ได้อยู่กับคนที่มีคอมสามารถทำงานแบบนั้นได้ก็ดีไปครับ ฮ่าาาๆ :o
อีกอย่าง ที่ผมเรียนนะ ผมคิดว่าเฟชบุ๊คมีความสำคัญ เป็นตัวกลางในการสื่อสาร ในกลุ่มรายวิชาเรียน กลุ่มงาน ติดต่อ ถามนู่นนี่กับเพื่อนๆ (และกดรีเฟรชหน้า home ดู feed ทั้งวัน..ทั้งคืน)
ถ้าไม่มี smart phone หรือ คอมพิวเตอร์ให้ติดต่อสื่อสารหล่ะก็ อันนี้ไม่ได้จริงๆ ต้องมี(ก็ยังว่ามันจำเป็น --)
เวลาสาขานัดประชุม นัดงาน เวลางดคลาสเรียน นัดเข้าเชียร์(?) เป็นเรื่องเลยนะฮะถ้าไม่เช็คให้ดี 55555

ถ้าเป็นผมกับเหตุการณ์แบบ จขกท. ผมก็ยังไม่รีบเอาคอมนะ รอไปก่อนก็ได้ เท่าที่มีและจำเป็นอ่ะนะ
แต่ถ้าซื้อได้ก็ดีครับ ซื้อเถอะ (โน๊ตบุ้คสะดวกสุดแล้ว เอาไปเข้าแลปจะได้มีไฟล์งานที่ส่งเก็บให้เราทบทวน เอาเข้าห้องสมุดไปลองโค๊ดพร้อมกับอ่านเลย เอาไปเล่นเกมส์กับเพื่อน ดูหนัง(โป๊) ฟังเพลง ให้ผ่อนคลายมั่ง)

สรุป (ถ้าขี้เกียจอ่านข้างบนนะ):จำเป็น

บายยยย :rtfm

ได้ มมส. ครับแต่ก็รอรอบแอดอยู่ครับแต่คงไม่รอดจาก มมส. ละครับ แล้วผมจะเอาเงินไหนซื้อที่ผมเข้าอยู่ก็ของน้า โทรศัพท์ผมยังใช้แบบมีปุ่นอยู่เลยT_T

ถ้าเป็นเช่นนี้ ก็เข้าไปเรียนก่อนก็ได้ครับ สถานการณ์จะบอกให้เอาตัวรอดเอง แหะๆ

//ผมได้ตอนจะจบปีหนึ่งครับ รู้สึกว่ามันเรียนง่ายขึ้นไม่ลำบาก ก่อนหน้านี้ผมก็ไม่มีนะ โชคดีผมยืมรูมเมทเอา(โชคดีรูมเมทเป็นหมอมันไม่ค่อยใช้ เพราะอ่านแต่ชีทกับหนังสือ --) และโชคดีอีกทีที่ผมมีโทรศัพท์ครับ เช็คเฟชบุ๊คได้ ไลน์ได้เนี่ยก็พอแล้วครับ ไม่ต้องเอาแพง ให้มันทันข่าวสารจากเพื่อนครับ ทำเท่าที่ทำได้ไปก่อนครับ

แล้วคุณDark_Areaอยู่ม.ไหนครับเนี่ย
ม. ขอนแก่น ครับ

อาจจะได้รับน้องผมปีหน้าครับดูจะซิวไมละก็จะติดไม แล้วรู้จักพี่ออยไมครับเปิดเรียนนึ้พี่เขาขึ้นปี2
รู้จักครับ ที่เป็นคนจันทบุรีป่ะ กลมๆตัวเล็กๆ 55555

shisaku
31st May 2014, 09:36
คอมเครื่องละไม่เกิน 10000 ก็น่าจะพอได้นะครับ ลองคุยกันคุณแม่ดูดีๆ พูดถึงความจำเป็น ว่ามันจำเป็นจริงๆ ไม่ต้องเอาเครื่องแพงมาก เดี๋ยวนี้ระดับไม่เกิน 10000 ก็พอใช้งานแล้ว

TheOne
31st May 2014, 09:45
วิมคอม ราชภัฎอุดรครับ ^^

markops
31st May 2014, 11:08
มหาลัย สมุด เล่มเดียวก็เรียนได้แล้ว ฮาๆ

taiptai
31st May 2014, 12:15
ลองดูโครงการของคณะน่าจะมีคอมเพื่อการศึกษาราคาถูกอยู่นะ อย่างที่ ม. ผมก็มี

clean1447
31st May 2014, 16:44
ปี 1 เหอะๆ

ใช้แค่ Atom ก็เหลือๆ วันๆนั่งเขียนแต่โปรแกรม

Benzt2h
31st May 2014, 22:33
ปี 1 เหอะๆ

ใช้แค่ Atom ก็เหลือๆ วันๆนั่งเขียนแต่โปรแกรม

จริงหรือเปล่าครับ

teerachai212
31st May 2014, 22:53
ผมก็เรียน วิทยาการคอมพิวเตอร์เหมือนกัน TT

Benzt2h
31st May 2014, 22:57
ผมก็เรียน วิทยาการคอมพิวเตอร์เหมือนกัน TT

เรียนอยู่ ม ไหนครับเนีย

Dark_Area
5th June 2014, 11:24
5555หน้าจะใช่ครับลักษณะถูกครับแต่จ.ผมไม่แน่ใจพี่แกมาเล่นม.ปลายอยู่โรงเรียนผมอยู่สกลนครพัฒศึกษานะครับแต่แกไม่ใช่คนสกลครับ
ครับ จบจากสกลฮะ คนนั้นแหละ ฮ่าๆ //เป็นญาติหรอครับ
พี่แกนี่เป็นคุณแม่ประจำสาขาเลย อึดมาก

Zaraki Kempaji
5th June 2014, 11:40
= = อยากถามว่าวิทคอมมันเรียนหนักใหมครับ

juventusfc001
5th June 2014, 12:53
มมส เหมือนกัน คณะit เหมือนกัน แต่ผมอนิเมและเกมครับ

Benzt2h
5th June 2014, 15:50
ครับ จบจากสกลฮะ คนนั้นแหละ ฮ่าๆ //เป็นญาติหรอครับ
พี่แกนี่เป็นคุณแม่ประจำสาขาเลย อึดมาก

555 ไม่ใช่ญาติแต่ว่าเป็รุ่นพี่สภานักเรียนครับผมเป็นรุ่นต่อจากพี่เขาครับ ก็เลยได้คุยกันรู้จักพี่เขานะครับ

exodus
5th June 2014, 21:07
คอมเครื่องละไม่เกิน 10000 ก็น่าจะพอได้นะครับ ลองคุยกันคุณแม่ดูดีๆ พูดถึงความจำเป็น ว่ามันจำเป็นจริงๆ ไม่ต้องเอาเครื่องแพงมาก เดี๋ยวนี้ระดับไม่เกิน 10000 ก็พอใช้งานแล้ว

ไม่ทราบเหมือนกัน น้องสาวผมต่อ ป.โท ด้านวิศวะสื่อสาร มีการเขียนโค๊ด รันโค๊ด โปรแกรมการทำงานร่วมระบบเครือข่ายและเฟิร์มแวร์อุปกรณ์ ตอนแรกก็ใช้โน๊ตบุ๊คนี่แหละ แต่มีงานหนึ่งมันกินเวลารันเวลาประมาณคืนหนึ่ง(น่าจะซัก 7 ชม.) โน๊ตบุ๊คเจ้ากรรมก็โอเวอร์ฮีทไปเลย ปัจจุบันซื้อใหม่เป็น PC ตกอยู่ที่ 20000 กว่าๆก็ยังว่าพอถูไถอยู่เลย ไม่ได้ถึงกับว่าดีเลิศนะ

ko555555
5th June 2014, 21:51
ผมวิดคอม มมส ปีนี้ขึ้นปีสามครับ

หลักๆใช้อ่านสไลด์และติดตามข่าวสารครับ

ช่วงปีหนึ่ง
ช่วงแรกจะยังไมไ่ด้ใช้เครื่องเขียนจริงๆ จะเรียนพื้นฐานมันก่อนก็ใช้แค่ดูสไลด์
เทอมแรกหลังมิดเทอมจะได้ใช้ devc++
เทอมสองตลอดเทอมจะใช้ editplus

ครับ

<------เฟสอยู่นี่ครับ