PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ออกกําลังกายแต่นํ้าหนักเยอะ

sirawitjansa
31st May 2014, 16:07
สวัสดีครับ พอดีผมออกกําลังกาเพิ่มลดนํ้าหนัก ตอนแรก70 กว่า มีพุ่ง แต่พอออกกําลังกายแล้วมันขึ้น
เป็น 80 กิโลครับงง ทํ้งที่ออกกําลังกายทุกวันพิตอัปทุกวันวิ่งทุกวัน เตะบอลทุกวัน ครับ
หนุ่นเฟริมขึ้นครับแต่กลับนํ้าหนักเพิ่ม ??

tonhaw
31st May 2014, 16:13
มันเป็นน้ำหนักของกล้ามเนื้อรึเปล่าครับ?

[R]uBik
น้ำหนักที่เพิ่มขึ้น อาจจะเป็นกล้ามเนื้อก็ได้น่ะครับ
ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกัน

ปล.ช่วยเขียนให้รู้เรื่องกว่านี้ทีน่ะครับ เผื่อท่านๆอื่นเข้ามาอ่านแล้วจะ งง

Yukikaze
ร่างกายกำลังปรับตัวครับ มันจะสะสมน้ำในร่างกายเยอะทำให้น้ำหนักขึ้นเพราะตอนเราออกกำลังกาย ร่างกายเสียน้ำมาก เดี้ยวมันกลับมาเป็นปกติเอง ไม่ต้องตกใจ คุณมาถูกทางแล้ว

31st May 2014, 16:15
แขนขาและตัวใหญ่ขึ้นและแข็งขึ้นสูงประมาณ 175 ครับ

pluggioo
31st May 2014, 16:31
ออกกำลังกายมันเป็นการควบคุมน้ำหนักครับ ออกเยอะกล้ามเนื้อเพิ่ม น้ำหนักก็เพิ่มครับ จะลดน้ำหนักแนะนำให้ควบคุมอาหารดีกว่า ออกกำลังกายแต่กินเยอะเหมือนเดิม น้ำหนักมันก็ไม่ลดครับ ผมลองมาแล้ว ตอนแรก ผม หนัก 82 นะ ตอนนี้เหลือ 70 (สูง 180) ตื่นเช้า กินข้าวเช้าเยอะๆ เที่ยงกินพออิ่ม เย็นเป็นไปได้ไม่ต้องกิน ถ้าไม่ไหวก็ผลไม้ ไม่ก็ โยเกิร์ต ทำแบบเนี้ยซัก เดือน 2 เดือน ลดแน่ครับ ผมแทบไม่ได้ออกกำลังกายเลย แต่ถ้ามีเวลาออกกำลังกายด้วยก็ลดลงไวขึ้นครับ ตอนแรกๆ ทรมานมาก ซักพัก จะรู้เลยครับ ว่าตัวเองกินได้น้อยลงจากเดิมมาก และไม่ค่อยหิวด้วย เงินเก็บก็เยอะขึ้น เพราะ ไม่เคยคิดอยากกินขนมคบเคี้ยวเลย ยาวหน่อยแต่ก็ลองดูนะครับ

31st May 2014, 16:37
ออกกำลังกายมันเป็นการควบคุมน้ำหนักครับ ออกเยอะกล้ามเนื้อเพิ่ม น้ำหนักก็เพิ่มครับ จะลดน้ำหนักแนะนำให้ควบคุมอาหารดีกว่า ออกกำลังกายแต่กินเยอะเหมือนเดิม น้ำหนักมันก็ไม่ลดครับ ผมลองมาแล้ว ตอนแรก ผม หนัก 82 นะ ตอนนี้เหลือ 70 (สูง 180) ตื่นเช้า กินข้าวเช้าเยอะๆ เที่ยงกินพออิ่ม เย็นเป็นไปได้ไม่ต้องกิน ถ้าไม่ไหวก็ผลไม้ ไม่ก็ โยเกิร์ต ทำแบบเนี้ยซัก เดือน 2 เดือน ลดแน่ครับ ผมแทบไม่ได้ออกกำลังกายเลย แต่ถ้ามีเวลาออกกำลังกายด้วยก็ลดลงไวขึ้นครับ ตอนแรกๆ ทรมานมาก ซักพัก จะรู้เลยครับ ว่าตัวเองกินได้น้อยลงจากเดิมมาก และไม่ค่อยหิวด้วย เงินเก็บก็เยอะขึ้น เพราะ ไม่เคยคิดอยากกินขนมคบเคี้ยวเลย ยาวหน่อยแต่ก็ลองดูนะครับแล้วถ้าอยาก บึกบึนล่ะครับทําไง

first
31st May 2014, 16:47
ถ้ากินด้วยออกด้วยมันจะเอาส่วนไขมันออกแล้วกล้ามเนื้อจะมาแทนครับ ดังนั้นน้ำหนักจังไม่ลด(ถึงจะลดแต่ก็ลดไม่มากและอาจน้ำหนักเพิ่มเพราะกล้ามเนื้อครับ555+) ตอนนี้ผมกำลังทดลองอยู่ปรากฏว่าได้ผมครับ จากไขมันกลายเป็นกล้าม555+(แบบกินปกติอะครับ ถึงจะกินเยอะกินน้อย มันก็น้ำหนักเท่าเดิมอ่าๆ5555+) และถ้าอยากได้กล้ามบึกบึนก็หาอาหารเสริมเลยครับผม สำหรับอันนี้ รอท่านผู้รู้ลึกๆมาตอบดีกว่าเพราะผมก็ไม่เก่งเรืองนั้น( จขกท เหมือนผมเลย น้ำหนักส่วนสูง พอๆกันเลย5555+ และอีกอย่าง ผมมีกล้ามแต่รู้สึกมันจะหนักยังไงไม่รู้ จากที่น้ำหนักลดก็จริงแต่มันรู้สึกไม่กระฉับกระเฉงเหมือนเดิมอะหนักไปหมด555+) บ่นมาซะเยอะไปดีกว่าๆๆ555555+

sin1410
31st May 2014, 16:50
คุณกำลังจะได้กล้ามเพิ่มครับอย่าพึ่งหมดกำลังใจ คือถ้าคุณอ้วนแล้วอยากลดน้ำหนักมันจะกล้ามเนื้อมาเพิ่มอ่าครับ แต่ถ้าจากอ้วนมาผอมนี้ผมไม่แน่ใจ

mack99
31st May 2014, 17:08
ปัจจัยหลายๆอย่างครับ ขอตอบเป็นข้อๆ

1. เฟิร์มขึ้นเพราะอะไร ??
ไขมันหายไปครับ ไม่ได้เป็นเพราะกล้ามเนื้อขึ้นมาแทน ต่อให้กล้ามเนื้อเยอะขนาดไหน ถ้าอ้วน มันก็ไม่เฟิร์ม จริงไหม??
และผมอยากจะบอกว่าคุณว่ามันยากมากที่จะเพิ่มกล้ามเนื้อ 10 กิโล เพียงแค่การซิดอัพกับวิดพื้นแน่นอน
เพราะว่าคนเพาะกายบางคนช่วงเริ่มต้นอย่างมากคือได้เดือนละ 5 ปอน หรือ 2.3 กิโล เท่านั้นเอง

2. ทำไมน้ำหนักขึ้น
เป็นอะไรที่ตอบยากนะครับ น้ำหนักไม่ใช่ตัววัดทุกอย่างครับ สิ่งที่เป็นตัววัดคือคุณต้องใช้เครื่องมือเฉพาะทาง ถึงจะฟันธงได้ว่า ไอ้ที่เพิ่มมานั้นคืออะไร??

ปัจจัยที่ 1 ไขมัน ตรงนี้เราต้องใช้เครื่องวัดไขมันครับ หรือ Body Fat Caliper ครับ
ปจจัยที่ 2 กล้ามเนื้อ พอคุณได้ ปริมาณไขมันปุ๊ป เราจะรู้ปริมาณกล้ามเนื้อครับ สมมุติว่า น้ำหนักคุณ 100 กิโลกรัม มีไขมัน 20%
นั้นหมายความว่า 80 คุณคือ มวลกระดูก + เครื่องใน ตับใตไส้พุง หรือที่เราเรียกว่า Lean Body Mass นั้นเอง (คือน้ำหนักตัวที่ไม่รวมไขมัน)
จากนั้นเรามาดูส่วนสูงว่าคุณ สูงเท่าไหร่ สมมุติว่า ส่วนสูง 180

Lean Body mass ของคนสูง 180 คือ 70 กิโลกรัม
แต่ เราคำนวนมาแล้วว่า Lean Body Mass ของเราคือ 80 กิโลกรัม นั้นหมายความว่า 10กิโลกรัมคือกล้ามเนื้อ

ปกติเพียงแค่นี้ก็พอแล้วเพราะ ปกติเค้าไม่สนใจน้ำหนักโดยรวมกันหรอกครับ (หมายถึงน้ำหนักที่ชั่งจากเครื่อง) เค้าสนใจแค่ Body Fat กับ จำนวนกล้ามเนื้อกัน
ในบุคคลที่เค้าเล่นกล้ามนะครับ

แล้วก็จะมีอีก 2ปัจจัยครับที่ทำให้น้ำหนักเพิ่ม นั้นคือ น้ำ ในร่างกายนั้นเอง ยิ่งการที่คุณกินโซเดียมมากเท่าไหร่ยิ่งทำให้คุณบวมน้ำครับ ทำให้น้ำหนักคุณเพิ่ม
มันจะสังเกตได้ง่ายมากครับ คือ มีอาการตัวบวมเหลวๆ แต่จะหายไปภายใน 24-48 ชม. ครับ

ปัจจัยสุดท้าย ระบบทางเดินอาหาร คุณอัดข้าวอัดบุฟเฟ่ต์ไปน้ำหนักมันก็เพิ่มอยู่ดี

สุดท้ายนี้จะสังเกตได้ว่า สิ่งที่วัดได้จริงๆมีแค่ 2 ปัจจัยแรกครับ คือ ไขมัน กับ กล้ามเนื้อ ส่วนน้ำกับ ระบบทางเดินอาหาร นั้น มันตัวเลขที่เอาแน่เอานอนไม่ได้ครับ
ถ้าคุณจะพูดว่าตัวคุณเองน้ำหนักเท่าไหร่ควรไปวัด จาก ไขมันกับกล้ามเนื้อมากกว่าครับ

mack99
31st May 2014, 17:16
ปล. สุดท้ายเกี่ยวกับการเปลี่ยนไขมันเป็นกล้ามเนื้อครับ มันเป็นไปไม่ได้ครับ
ต้องเข้าใจว่ากล้ามโตขึ้นมาได้ยังไง ผมจะเปรียบเทียบง่ายๆนะครับ

มีบ้านอยู่1หลัง นั้นคือกล้ามเนื้อของเรา ยามใดที่บ้านของเราร้าวจากการใช้งาน (ถ้าเปรียบเทียบกับกล้ามก็ยกน้ำหนักมามันก็จะเกิดการฉีกขาดในระดับ Micro เล็กมากจนมองไม่เห็น) เราก็ต้องหาปูนมาโปะ (ปูนในที่นี้นั้นคือโปรตีน) แล้วในการจะซ่อมแซมเราก็ต้องมีคนงาน (คนงานก็คือคาร์โบไฮเดรต) และถ้าเกิดคนงานไม่พอเราจึงต้องมีนายทุน (ไขมัน)

เพราะฉะนั้นแยกงานกันเลย

คนงานพอทำงานปุ๊ป ไม่พอ ก็ต้องเพิ่งนายทุนสนับสนุนงบ
(ใช้คาร์โบไฮเดรตในการยกน้ำหนัก ถ้าไม่พอก็ใช้พลังงานจากไขมัน)
พอบ้านร้าว คนงานก็ช่วยกันหน้าที่ในการฉาบ
(คาร์โบไฮเดรตมีส่วนช่วยในการลำเลี้ยง โปรตีน ไปยังกล้ามเนื้อครับ)

นี้คือหลักการในการสร้างกล้ามครับ จะสังเกตได้เลยว่าไขมันไม่ได้มีส่วนในการซ่อมแซมกล้ามเนื้อเลยครับ
แต่มันมีหน้าที่คือ ทำให้ ระบบการทำงานของร่างกายเราเป็นปกติครับ ไม่ว่าจะเป็นภูมิคุ้มกัน กระบวนการเผาผลาญ ดูดซับสารอาหาร หรือ กระบวนการ เหล่านี้จะเกิดขึ้นไม่ได้ ถ้าไม่มีไขมัน (เงินทุน)

และนี้เป็นสาเหตุว่าทำไมคนเล่นกล้ามถึงต้องการไขมัน เค้าไม่ได้ต้องการให้มันสร้างกล้ามเนื้อครับ เค้าต้องการให้มันช่วยในกระบวนการต่างๆในการสร้างกล้ามเนื้อครับ เพราะฉะนั้นอย่าเข้าใจผิดว่า มันเปลี่ยนเป็นกล้ามเนื้อครับ

badevilz
5th June 2014, 15:23
ออกกำลังกายอย่างเดียวไม่พอนะครับบ ต้องควบคุมอาหารด้วยถึงจะลด :]