PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : กิจกรรมรับน้องของ ม.บริหารสิงคโปร์ (SIM)

pantasai
25th September 2011, 20:12

กิจกรรมรับน้องของมหาวิทยาลัยด้านการจัดการแห่งนี้ ถูกวิพากษ์วิจารณ์ชนิดหนาหู หลังจากหนังสือพิมพ์รายวัน “เดอะนิวเปเปอร์” เสนอรายงานพิเศษเรื่องผลกระทบต่อสภาพจิดใจของผู้เข้าร่วมกิจกรรมรับน้อง

ก่อนหน้านี้ เดอะนิวเปเปอร์ รายงานไว้ว่า มีนักศึกษาประมาณ 400 คน ต้องเข้าร่วมกิจกรรมลักษณะนี้ของสถาบันการจัดการสิงคโปร์ เมื่อเดือนสิงหาคม

ทั้งนี้ กิจกรรมที่นักศึกษาปี 1 ต้องเข้าร่วม อาทิเช่น การสวมกอดกับเพศตรงข้าม, การกินขนมปังกรอบจากปากเพื่อนต่างเพศ หรือการที่นักศึกษาหญิงนอนหงาย ให้นักศึกษาชายขึ้นคร่อมตัว กิจกรรมเหล่านี้ทำให้น้องใหม่บางคนถึงกับร้องไห้ มีนักศึกษาหญิงคนหนึ่งแสดงความเห็นไว้ว่า เธอรู้สึกเหมือนกำลังนอกใจแฟน

แม้มีเสียงครหาจากคนนอกจำนวนมาก แต่นักศึกษาบางส่วนก็ออกมาโต้แย้งว่า กิจกรรมเหล่านี้แสดงถึงความเป็นอันหนึ่งอันเดียวกันของเพื่อน

http://imagehost.thaibuzz.com/iq/338452_197001623702572_125584034177665_459262_1727032446_o.jpg

manage

mike0LPfc0
25th September 2011, 20:36
เอ่อ....น่าอิจฉาหรือน่าถีบดีอ่ะ :sweat ใจหนึ่งก็อิจฉาอ่ะน่ะ แต่อีกใจก็ว่าสงสารผู้หญิงง่ะ = =

PassT_T
25th September 2011, 20:40
กิจกรรมไร้สาระ แต่ไทยเองก็ไม่แพ้กันหรอก แถมบางมหาลัยรับกันทั้งปี แถมบอกมีธรรมนูญของตัวเองอีกตะหาก บ้าสุดกู่

nodoka
25th September 2011, 20:48
ของไทยก็พอๆกันครับ ไร้สาระ ความเป็นอันหนึ่งอันเดียวกันของเพื่อนหรอครับ โทษนะครับ ถุย...

monkey
25th September 2011, 21:25
ไม่ได้เข้ารับน้อง ผมก็เรียนได้ สนิทกับเพื่อนเหมือนกัน รู้สึกว่าเพื่อนที่ไม่รับน้องจะดีกว่าพวกรับน้องอีก พวกรับน้องอะไร ๆ ก็พี่ กาก***....

Tundevil
25th September 2011, 21:29
ถ่าดันพื้นอยู่เกิดมันโด่ขึ้นมาล่ะ :eek:

milec90s
25th September 2011, 21:41
ไม่เคยรับน้องครับแต่อีกไม่กี่ปีก็จะต้องได้รับน้องเหมือนกันละ ผมว่าน่าสนุกดีนะ ถ้ากิจกรรมที่เขาให้ทำมันไม่โรคจิตเกินไปนะ ^^

Naowarat
25th September 2011, 21:43
-*- ถ้าเป็นแฟนผมละก็ ... พาออกจากมหาลัยเลย จบ

JooN18za
25th September 2011, 21:48
โอ้โห...น่าอิจฉา 555

hackedsugus
25th September 2011, 22:01
อะโด่ ของไทย รับน้องโหด หนะ ฮาๆ

Zpatan
25th September 2011, 22:06
ผู้ชายไม่เท่าไหร่แต่สงสารผู้หญิงนี้สิ

ปล. รร.ผม รับหนักกว่านี้อีกอะ ดิ่งสะคางแตกเลย ไม่รู้จะหนักไปไหน รู้แล้วว่าระบบต้องแน่น แต่ไม่ต้องหนักมากถึงขนาดนี้ก็ได้ตูเจ็บเป็นนะเว่ย [ขอระบาย]

Capathia
25th September 2011, 22:12
มหาวิทยาลัยเขาก็เข้มงวดมากนะครับ ม.ผมไม่หนักหนาเท่าไร (ม.นเรศวร) ส่วนใหญ่เป็นกิจกรรมห้องเชียร์นั่งปรบมือร้องเพลงถ้าไม่อยากร้องเพลงก็สมัครกีฬา

shisaku
25th September 2011, 22:13
อย่าว่าอย่างนั้น อย่างนี้เลยนะ
ผมเองนี่ละ เป็นพี่สตาฟครับ
รับหน้าที่เป็นพี่วาคด้วยนะ แบบว่า เข้ามาด่าอย่างเดียว

คือถ้าจะบอกว่าการรับน้องมันโหดร้าย มันก็ถูกครับ เราโหด
แต่ในความโหดมันมีอะไรแฝงอยู่ในนั้นครับ ไม่ว่าจะเ้ป็นเรื่องของเพื่อน ได้เพื่อนแน่นอนครับ
แล้วก็อีกอย่าง ได้ความเคารพ รู้จักอ่อนน้อมถ่อมตน มืออ่อน เจอพี่ต้องใหว้ อันนี้มันก็ต้องทำอยู่แล้ว
พวกที่ไม่มารับน้องนี่ ผมสังเกตุเลย จะมือแข็งมาก เจอคนนี่ถ้าไม่รู้จักจะไม่ไหว้ อันนี้มันก็ไม่ถูกนะ (แล้วแต่ความคิดนะ อันนี้ไม่ว่ากัน)
สนิทกับรุ่นพี่ อย่าลืมนะ ว่าคุณมาเรียนเพื่อหาประสบการณ์ ไม่ใช่มาเรียนเพื่อเอาวุฒิ ถ้าคิดว่าจะเรียนจบๆไป ก็อย่ามาเรียนเลยครับ
จบไปไม่มีงานทำแน่นอน พวกที่มารับน้องนี่ พี่ๆเค้าจะคอยแนะนำหลายอย่าง รวมถึงเรื่องงานการด้วย พวกพี่ๆ ที่จบไปก่อน ก็จะแนะนำที่ทำงานให้
หรือดีไม่ีดี มีฝากงานให้เลยนะ ส่วนพวกที่ไม่มารับน้องเหรอ ผมเดาได้เลย หางานยากแน่นอนครับ ถ้าไม่มีพ่อแม่รวยเปิดบริษัทเอง(ลองคิดดูนะ รุ่นพวกคุณ สมัครเข้ามาเรียนกันกี่คน แล้วจะจบกี่คน แล้วพอจบไปแล้ว รวมได้กี่คน แล้วนี่ยังไม่ันับมหาลัยอื่นๆอีกนะ จะกี่คนครับ แล้วนี่จะหางานยังไงล่ะ คนจบมาเยอะขนาดนี้ งานน่ะ มันไม่ใช่จะว่างตลอดเวลานะ ลองๆคิดดูเอาละกัน เคยได้ยินไหวว่า ปริญญาตรีไปทำงานเป็นภารโรงน่ะ มีนะ เยอะด้วย)
แล้วอีกอย่าง มันทำให้เราเกิดความสามัคคีนะ

แล้วก็อยากจะฝากถึงคนที่ไม่เข้ารับน้องนะ พวกคุณเห็นแก่ตัวนะ เพื่อนๆเค้าลำบากกัน พวกคุณยังมานั่งเล่นสบายใจ สนุกเหรอ? ว่างเหรอ? ว่างมากกกกเหรอ?
ผมเห็นมาเยอะนะครับ พวกที่ไม่รับน้องนี่ 50% ไม่จบครับ ผมอยู่มาตอนนี้ก็ปี 4 ละ เห็นมาเยอะครับ ตอนนี้กลับตัวกลับใจยังทันนะ พี่ๆเค้าไม่กินเหรอ ลองไปคุยดูนะ

ผมไม่รู้จะอธิบายยังไงดี เพื่อให้พวกคุณๆเข้าใจ ว่ากิจกรรมรับน้อง มันไม่ใช่เพียงแค่การด่าๆๆๆๆๆๆๆ แต่มันเป็นมากกว่านั้น มองให้ออกครับ มองให้ลึกๆ อย่ามองแค่เพียงเปลือกนอก

จบ........

GoD_NooB
26th September 2011, 01:29
อย่าว่าอย่างนั้น อย่างนี้เลยนะ
ผมเองนี่ละ เป็นพี่สตาฟครับ
รับหน้าที่เป็นพี่วาคด้วยนะ แบบว่า เข้ามาด่าอย่างเดียว

คือถ้าจะบอกว่าการรับน้องมันโหดร้าย มันก็ถูกครับ เราโหด
แต่ในความโหดมันมีอะไรแฝงอยู่ในนั้นครับ ไม่ว่าจะเ้ป็นเรื่องของเพื่อน ได้เพื่อนแน่นอนครับ
แล้วก็อีกอย่าง ได้ความเคารพ รู้จักอ่อนน้อมถ่อมตน มืออ่อน เจอพี่ต้องใหว้ อันนี้มันก็ต้องทำอยู่แล้ว
พวกที่ไม่มารับน้องนี่ ผมสังเกตุเลย จะมือแข็งมาก เจอคนนี่ถ้าไม่รู้จักจะไม่ไหว้ อันนี้มันก็ไม่ถูกนะ (แล้วแต่ความคิดนะ อันนี้ไม่ว่ากัน)
สนิทกับรุ่นพี่ อย่าลืมนะ ว่าคุณมาเรียนเพื่อหาประสบการณ์ ไม่ใช่มาเรียนเพื่อเอาวุฒิ ถ้าคิดว่าจะเรียนจบๆไป ก็อย่ามาเรียนเลยครับ
จบไปไม่มีงานทำแน่นอน พวกที่มารับน้องนี่ พี่ๆเค้าจะคอยแนะนำหลายอย่าง รวมถึงเรื่องงานการด้วย พวกพี่ๆ ที่จบไปก่อน ก็จะแนะนำที่ทำงานให้
หรือดีไม่ีดี มีฝากงานให้เลยนะ ส่วนพวกที่ไม่มารับน้องเหรอ ผมเดาได้เลย หางานยากแน่นอนครับ ถ้าไม่มีพ่อแม่รวยเปิดบริษัทเอง(ลองคิดดูนะ รุ่นพวกคุณ สมัครเข้ามาเรียนกันกี่คน แล้วจะจบกี่คน แล้วพอจบไปแล้ว รวมได้กี่คน แล้วนี่ยังไม่ันับมหาลัยอื่นๆอีกนะ จะกี่คนครับ แล้วนี่จะหางานยังไงล่ะ คนจบมาเยอะขนาดนี้ งานน่ะ มันไม่ใช่จะว่างตลอดเวลานะ ลองๆคิดดูเอาละกัน เคยได้ยินไหวว่า ปริญญาตรีไปทำงานเป็นภารโรงน่ะ มีนะ เยอะด้วย)
แล้วอีกอย่าง มันทำให้เราเกิดความสามัคคีนะ

แล้วก็อยากจะฝากถึงคนที่ไม่เข้ารับน้องนะ พวกคุณเห็นแก่ตัวนะ เพื่อนๆเค้าลำบากกัน พวกคุณยังมานั่งเล่นสบายใจ สนุกเหรอ? ว่างเหรอ? ว่างมากกกกเหรอ?
ผมเห็นมาเยอะนะครับ พวกที่ไม่รับน้องนี่ 50% ไม่จบครับ ผมอยู่มาตอนนี้ก็ปี 4 ละ เห็นมาเยอะครับ ตอนนี้กลับตัวกลับใจยังทันนะ พี่ๆเค้าไม่กินเหรอ ลองไปคุยดูนะ

ผมไม่รู้จะอธิบายยังไงดี เพื่อให้พวกคุณๆเข้าใจ ว่ากิจกรรมรับน้อง มันไม่ใช่เพียงแค่การด่าๆๆๆๆๆๆๆ แต่มันเป็นมากกว่านั้น มองให้ออกครับ มองให้ลึกๆ อย่ามองแค่เพียงเปลือกนอก

จบ........

พูดมาถูกหมดครับ ใครไม่รับน้องมือจะแข็ง ไม่นับถือรุ่นพี่ รุ่นน้องที่เข้ารับน้องจะสนิทกับรุ่นพี่ แล้วพอเรียนจบรุ่นพี่จะแนะนำงานดีๆให้ มีเส้นสายในสายงานที่ตรงกับคณะ
แต่ขอแย้ง นิดนืงตรงที่ คนที่คิดเรียนเอาวุติอย่างเดียว จบไปก็ไม่มีงานทำเนี่ย อันนี้ขอบอกว่าไม่จริงครับ เพราะ บางคนเขาอาจจะมีงานของพ่อแม่ รองรับอยู่แล้วก็ได้ หรืออาจจะมาเรียนแค่เอาความรู้ไปใช้ประกอบอาชีพของเขา ซึ่งถ้าจะบอกว่าไม่รับน้องแล้วไม่มีงานทำ อันนี้คงผิดนะครับ อีกอย่างหลายๆคนเขาก็เก่งสามารถหางานทำได้เองโดยไม่ต้องพึ่งใครก็มีนะครับ