PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามเรื่องการเรียนต่อ คิดว่าผมควรเลือกเรียนอะไรดีครับ

_peerapat_
4th June 2014, 12:35
ผมเรียนอยู่ ปวช เครื่องกล พระจอมเกล้าพระนครเหนือครับ

เรียนได้เกรด 3 หน่อยๆ

ตอนเเรกกะว่าจะเรียน ME ต่อเลย

เเต่ว่าผมชอบที่จะทำวิดิโอ ไปๆมาๆอยากเรียนนิเทศซะงั้น555

ตอนนี้ยังสับสนอยู่ ไม่รู้ว่าจะเลือกอะไรดี==

เลยอยากลองถามดู

ปล. เเล้ว ME ที่ผมกำลังจะไปเรียนต่อนี่ มีปีไหนเคยใช้ GATPAT มั้ยครับ ยังไม่ได้เรียนซักอย่าง เริ่มหวั่นไหว

เเต่เท่าที่เห็น ผมไม่เห็นรุ่นพี่ เพื่อนๆไม่ค่อยพูดถึงเท่าไหร่

armzamang
4th June 2014, 12:44
เรียนตามที่ชอบเลยครับ เพราะเราจะอยู่กับมันทั้ง สี่หรือห้าปีเลย

littlefox
4th June 2014, 12:46
คำว่าชอบอย่างเดียวมันไม่ช่วยอะไรเลย ประมาณว่าชอบทำ อันสิ่งนี้ ชอบทำสิ่งนั้น ใครๆก็พูดได้ ถ้าแค่ชอบแต่ไม่มีความพยายามมันก็ไม่สำเร็จหรอกเชื่อเถอะ เพราะเคยผ่านมาแล้ว

อยากให้คิดก่อนเลย เราอยากเรียนอะไร เราถนัดอะไร และถ้างานที่เราชอบ และเราถนัดเกิดมีปัญหาทำให้เราลำบากขึ้นมาเราจะฝืนทนทำงานนั้นๆ ให้มันสำเร็จได้ใหม จะแก้ปัญหาได้หรือเปล่า

หรือว่าทำไป ทำมาเกิดเจองานเยอะๆ และยากๆ คิดว่าไม่ใหวแล้ว พอแค่นี้แหละเปลี่ยน ดีกว่า

ถ้าคิดแค่นั้นก็หางานอื่นเถอะ

ข้อคิดที่จะให้ข้อเดียวก็คือ ถ้าเกิดเราเลือกแล้ว และเราเกิดจะเรียนจบ และเจองาน ยาก เยอะๆจะ เราจะทนทำต่อใหม หรือจะท้อและถอยหลังกลับไปเริ่มนับ 1 ใหม่

>>>>>>>>>>> และที่อยากแนะนำที่สุดเลย อยากไปเลือกชอบตามคนอื่น ให้เลือกที่เราชอบและถนัดจริงๆ <<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<

otteice1120
4th June 2014, 12:48
ผมเรียนนิเทศครับอยู่ ราชมงคล

_peerapat_
4th June 2014, 13:35
ไปเจอกระทู้นี้มาก็พอคิดได้ละครับ เป็นปัญหาเดียวกับผมเลย 5555 http://pantip.com/topic/30314294

qqweew
4th June 2014, 14:32
นิเทศไม่เด่นไม่เก่งเกิดยากนะครับ555ผมมาค้นพบตัวเองว่า ผมเก่งทำอาหารตอนม.4เมื่อก่อนอยากเข้านิเทศมากๆอยากทำหนังอยากถ่ายนู่นี่นั่นแต่ค้นพบว่าตนเองไม่มีพรสวรรค์ด้านนี้ ได้แต่หลอกตัวเองว่ากุทำได้กุเก่งไปมองดูจริงๆมันห่วยสิ้นดี

สรุปตอนนี้ผมเลือกสิ่งที่ชอบด้วยและทำได้ดีด้วยครับ

Patarathorn
4th June 2014, 15:18
โอ้เรียนเครื่องกลไม่ต่อที่ มหาลัยพระจอมเกล้าพระนครเหนือต่อเลยละครับเกรด 3 กว่าๆถ้าจำไม่ผิดต่อได้เลยเป็นโควต้า พี่ผมพึ่งจบ เครื่องกลพระนครเหนือเมื่อไม่กี่เดือนนี้เองครับ ตอนนี้ทำงานอยู่ SCG แล้วสบายเลย

tam4247yoyo
4th June 2014, 15:34
การเรียนด้านภาพยนตร์ไม่จำเป็นต้อง เก่ง ต้อง เด่น ต้อง ถนัด ในด้านๆนี้หรอกครับที่จริง ถ้าเราไม่ได้จะเรียนสายใช้ความคิดไปเป็นแบบพวก ผู้กำกับ หรือ นักเขียนบท โปรดิวเซอร์อะไรพวกนั้น ที่ต้องใช้ความคิดและไอเดีย แต่ถ้าอยากเรียนด้านการผลิตละก็แค่ความชอบและความอดทนก็เพียงพอครับเน้นะครับความอดทน ประสบการณ์จะสอนเราเองครับ เพราะไม่มีใครใช้ของพวกนี้เป็นตั้งแต่เกิดหรอกครับ -0-

shisaku
4th June 2014, 16:02
มาทำงานเขียนแบบไหมครับ สนุกนะ นั่งคอมทั้งวัน ทำงานห้องแอร์ เงินเดือน 17000-20000
พี่ๆที่เขียนแบบเค้าจบเครื่องกลมาก็เยอะเหมือนกัน ลองศึกษาสายนี้ดูนะ มันจะเป็นกึ่งวิศวะกร กึ่งนักออกแบบ แต่เป็นนักออกแบบเครื่องกลโรงงาน ทำงานสนุกดี

Lamous
4th June 2014, 16:03
Enjoy & Exciting สนุกและตื่นเต้นเลยครับ

ชอบและสนุกกับการทำอะไร ก็เรียนอันนั้นเลย ไม่ต้องมองเงินเดือนสูงทำงานสบาย
ดูที่เราทำแล้วมีความสุขครับ ถ้าชอบพูดๆ แอคติ้งดี แนวคิดแปลกใหม่ ถ่ายถาพแจ่มๆ ไปนิเทศ ตัดต่อวีดีโอเทพๆก็ลุยมีเดีย หรือชำนาญการอยู่แล้วก็ ME :declare

สู้ๆน่ะครับ ของอย่างงี้ชอบมาตอนเราตัดสินใจไปแล้ว :pleasantry

protokas
4th June 2014, 16:18
ตามที่ชอบที่ถนัดล่ะครับ ไม่ใช่แค่สี่ห้าปี แต่จะอยู่มันทั้งชีวิต

_peerapat_
4th June 2014, 16:48
โอ้เรียนเครื่องกลไม่ต่อที่ มหาลัยพระจอมเกล้าพระนครเหนือต่อเลยละครับเกรด 3 กว่าๆถ้าจำไม่ผิดต่อได้เลยเป็นโควต้า พี่ผมพึ่งจบ เครื่องกลพระนครเหนือเมื่อไม่กี่เดือนนี้เองครับ ตอนนี้ทำงานอยู่ SCG แล้วสบายเลย

ตอนนี้ 3.14 ครับ เหลืออีกเทอมนึง คาดว่าไม่น่าจะได้โควต้าเเน่ครับ รู้สึกว่าขอโควต้าต้อง 3.25

_peerapat_
4th June 2014, 16:54
การเรียนด้านภาพยนตร์ไม่จำเป็นต้อง เก่ง ต้อง เด่น ต้อง ถนัด ในด้านๆนี้หรอกครับที่จริง ถ้าเราไม่ได้จะเรียนสายใช้ความคิดไปเป็นแบบพวก ผู้กำกับ หรือ นักเขียนบท โปรดิวเซอร์อะไรพวกนั้น ที่ต้องใช้ความคิดและไอเดีย แต่ถ้าอยากเรียนด้านการผลิตละก็แค่ความชอบและความอดทนก็เพียงพอครับเน้นะครับความอดทน ประสบการณ์จะสอนเราเองครับ เพราะไม่มีใครใช้ของพวกนี้เป็นตั้งแต่เกิดหรอกครับ -0-

เด่นนี่หมายถึงทำตัวเด่นดังแบบดารารึป่าวครับ นั่นยิ่งไม่ถนัดใหญ่เลย555 เเต่ผมชอบที่จะทำผลงานให้คนอื่นได้ชมกัน ผมก็ค่อนข้างถนัดทางด้านการตัดต่อวิดิโอนะ หลายครั้งที่ผมรับจ้างเพื่อนทำงานตัดต่อ (เเต่จนถึงตอนนี้ยังไม่มีใครจ่ายเงินผมซักบาท5555)

tam4247yoyo
4th June 2014, 18:02
เด่นนี่หมายถึงทำตัวเด่นดังแบบดารารึป่าวครับ นั่นยิ่งไม่ถนัดใหญ่เลย555 เเต่ผมชอบที่จะทำผลงานให้คนอื่นได้ชมกัน ผมก็ค่อนข้างถนัดทางด้านการตัดต่อวิดิโอนะ หลายครั้งที่ผมรับจ้างเพื่อนทำงานตัดต่อ (เเต่จนถึงตอนนี้ยังไม่มีใครจ่ายเงินผมซักบาท5555) ถ้าคิดว่าชอบด้านนี้แล้วเวลาเรียนด้านนี้จะมีอะไรให้ชอบอีกหลายอย่างเลยครับ ตอนแรกผมก็เริ่มชอบจากตัดวีดีโอนี่แหละพอเรียนไปเรียนมา อยากเป็นช่างไฟ กับ ตากล้องเฉยเลย 5555