PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามเรื่องโรคกระเพาะครับ

maxnut11557
5th June 2014, 10:57
คือพึ่งไปหาหมอมาครับเพราะปวดท้องหมอเค้าบอกว่าเป็นโรคกระเพาะเค้าก้ไห้ยามากินตอนนี้ก้กินมา3วันแล้วครับแต่ก้ยังไม่หายปวดเลยครับโดยเฉพาะตอนกลางคืนนี่ปวดเกร็งจนต้องตื่นมากินยาเลยครับเลยอยากถามคนที่เคยเป็นว่าต้องกินยาประมานกี่วันหรือนานแค่ไหนถึงจะหายปวดครับ

GtXl24o7l3c
5th June 2014, 11:00
แค่ 3 วันเอง ของผมเป็นเดือน :sweat

CanDiiZ
5th June 2014, 11:07
ก็ต้องกินตามที่หมอสั่งอ่ะครับ หมอเค้าบอกว่าไงอ่ะครับ

ปกติเวลาคุยกับหมอแต่ละเคสเค้าจะบอกนะว่าต้องกินยากี่วัน กี่เดือน ถึงจะหาย

แล้วถามหน่อย

ทำยังไงให้เป็นอ่ะครับ

อยากเป็นแบบ นิดๆหน่อยๆบ้าง ไม่เอาแบบปวดเยอะอ่ะ

อยากลาหยุดงานบ้างไรบ้าง ครึ่งปีแล้วยังไม่ได้ลาเลย -*-

godzarda
7th June 2014, 16:07
อย่างแรกถามตัวเองก่อนว่าที่ปวดเป็นแบบไหน โดยทั่วไปจะปวดแสบๆ ร้อนๆ หรือจุกแน่นๆ กลางท้องตรงลิ้นปี่ อาการจะเข้าได้กับโรคกระเพาะนะคครับ
ต่อมาคือการรักษาโรคกระเพาะนั้นเป็นการรักษาระยะยาวคครับ ถ้าเป็นหนักมากต้องกินยาหลายเดือน
และที่สำคัญกินแต่ยาไม่ได้ ต้องปรับพฤติกรรมด้วย กินข้าวให้ตรงเวลา ห้ามกินแล้วนอนเลยไม่งั้นกรดไหลย้นอีก
ลดอาหารเผ็ดๆ น้ำอัดลม และกินยาตามหมอสั่ง ใจเย็นๆเลยครับ นานครับบอกเลย

Allowed
7th June 2014, 16:22
พยายามกินอาหารอ่อนๆ ผมเคยเป็น ประมาณ เดือนนึงครับ มันปวดทุกวัน ท้องเสียทุกวัน กินอะไรเผ็ดนิดหน่อยไม่ได้ พวกเนื้อนี้สิปัญหาใหญ่กินแล้วจะปวดท้อง แนะนำเป็นโจ๊ก ข้าวต้ม ข้าวผัด พวกนี้จะดีมาก ดื่มน้ำเยอะๆครับ ถ้าท้องเสียพยามยามกินเกลือแร่ด้วย อะไรที่เป็นเนื้อสัตว์กินได้ เช่นปลา ไก่ พวก หมู เนื่้อ อย่าไปกินเลยครับ ย่อยยาก จะทำให้ปวดท้องด้วย มันจะมียาแก้ปวดอยู่แนะนำอย่ากินมาก เพราะมันก็มีฤทธิ์กัดกระเพาะ เหมือนกันครับ แนะนำยาธาตุเลย ก่อนกินอาหาร หรือ จะเป็นยาเม็ดเคลือบกระเพาะครับ กินอาหารให้ตรงเวลา พยายามถ่ายบ่อยๆ

ผมเป็นผมทรมานมากครับ ตอนกลางคืนนี้นอน ไปหายปวดพอตื่นแล้วก็ปวด เจ็บมากๆ

natchakrit0
7th June 2014, 16:35
พยายามกินข้าวให้ตรงเวลาครับ ผมก็เป็นนะครับ ตอนปิดเทอมผมนอนดึกแล้วมันหิวตอนกลางคืน
พอตื่นมาก็เที่ยงๆข้าวเช้าไม่ได้กินไปกินข้าวเที่ยงก็เลยปวดท้อง แต่ตอนนี้นี้เปิดเทอมล่ะกินตรงเวลาครับไม่ปวดแล้ว :)