PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามเกี่ยวกับการจัดพานไหว้ครูหน่อยครับ

hades051
6th June 2014, 19:47
คือผมเป็นหัวหน้าห้องครับ(โดนเพื่อนแกล้ง) มีหน้าที่ต้องไปตกลงอุปกรณ์ว่าใครจะเอาอะไรมาบ้าง เค้าไหว้ครูวันที่ 12 ใช้มั้ยครับ แล้วเรื่องที่

ผมสงสัยคือ ผมต้องไปตกลงเรื่องอุปกรณ์กันตอนไหนครับ แบบเค้าจะมีคาบให้ทำพานหนึ่งวัน แต่ผมไม่รู้ว่าเค้าจะบอกล่วงหน้าอะไรมั้ย เดี๋ยว

ไปๆมาๆไม่มีพานอยู่ห้องเดียว

ผมอยู่ สวค จ.สุรินทร์ ครับ(ไม่บอก ม. นะครับ) เผื่อเว็บนี้มีคนเรียนที่นี้ด้วย ช่วยบอกผมที่ด้วยว่าโรงเรียนเค้าจะบอกวันก่อนหรือมีอะไรยังไง

เรื่องนี้ผมซีเรียสครับ :help:help:help:help:help:help

MADAFAKA
6th June 2014, 20:10
ตามประสบการณ์คือก่อนอื่นต้องคิดคอนเซ็ปของพานที่จะทำเพื่อที่จะได้รู้ว่าต้องใช้อุปกรณ์อะไรบ้างคิดเวลาไหนก็ได้ครับ ตอนหมดคาบขอเวลาในห้องสักครู่ คือแบ่งกันหาของใช้มั้ย รวมของก่อนวันทำพาน หาให้ครบ พวกดอกไม้ให้มาส่งเช้าวันทำพาน จากนั้นทำพานก่อนวันไหว้ครู(ส่วนมากจะเป็นแบบนี้) ผมเคยทำทั้งวันจนเที่ยงคืน โดยเฉพาะพานหญิงจะเป็นพานดอกไม้เป็นเชี่ยอะไรที่ยากมาก ถ้าเวอร์หน่อยก็ 15-20 ชั่วโมงเสร็จ เป็นไปได้ทำกลางคืน เช้าวันไหว้ดอกไม้จะได้สดอยู่ หมั่นฉีดน้ำทั้งคืนนะครับ แช่ตู้เย็นจะได้ไม่เหี่ยว