PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เปิด External HDD ไม่ได้ครับ (ไฟกระพริบ)

nook6199
8th June 2014, 16:10
คือผมใช้ HDD ของ WD My Passport 1TB ครับ
เสียบไปครั้งนึงมันก็ขึ้น autorun ใช้ได้ตามปกติ แล้วอยู่ๆมันหยุดทำงานไปซะงั้น
พอเสียบใหม่มันก็ไฟกระพริบเลยทีนี้ แบบว่าคอมมันเป็นไดรฟ์นะครับ แต่มันไม่ขึ้นข้อมูล harddisk ไม่ขึ้น autorun ด้วย
format ก็ไม่ได้ นิ่งสนิทเลย

ผมเลยลองไปซื้อสาย USB 3.0 มาเปลี่ยนดูครับ (ตอนแรกนึกว่าสายมีปัญหา) แต่ก็เหมือนเดิม

ผมควรทำยังไงต่อดีครับ ข้อมูลสำคัญอยู่ในนั้นตั้ง 900 กว่า GB

ปล. ประกันยังไม่หมดนะครับ แต่เห้นว่าถ้าไปเคลมก็จะไม่ได้ข้อมูลคืนอยู่ดี

witzabza
8th June 2014, 19:43
เบื้องต้นลองต่อเครื่องอื่นดูก่อนให้แน่ใจว่า ex hdd ยังใช้งานได้สมบูรณ์อยู่หรือไม่
ถ้าใช้ได้ลองเสียบด้านหลังดูก่อน แล้วก่อนหน้านี้ได้เพิ่มอุปกรณ์กินไฟไปบ้างหรือเปล่าเช่น vga hdd
แล้วใช้ psu อะไร

chikuva
8th June 2014, 20:19
ลองทำตามข้างบนดูก่อน ถ้าเป็นไปได้ลองหาตัวจ่ายไฟตัวอื่นมาลองดูด้วย
ลองใช้กับช่อง usb2 ดู
ถ้าประกันหมดผมจะถอดออกมาเอา hdd ต่อตรงกับเครื่อง

nook6199
9th June 2014, 06:50
เจอปัญหาแล้วครับ เป็นเพราะ bad sector ครับ เจอเพียบเลย
รุ่นนี้มีขั้วต่อจาก usb เลยครับ ต่อให้แกะออกมาก็ต่อตรงกับเครื่องไม่ได้