PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยหน่อยคับ ไม่ตอบก็ขอให้ดูเฉยๆก่อนก็ได้

arnontheasskill
14th June 2014, 16:34
:help:help:help:help:help:help:help:help:help:help:help:help:help:help:help:help:help:help:help:help:help:help:help:help:help:help:help

ช่วยบอกวิธีลงwindows เเล้วให้ข้อมูลของเรายังอยู่ที่เดิม ให้ทำยังไงคับ?

คือจะลง windowsใหม่ยังไงให้ข้อมูลทุกอย่างไม่ถูกลบหรือถูกย้ายไปไหนเเละทำงานได้เหมือนเดิม

ปัญหาคือพอผมลงwindows ใหม่เเล้วทุกอย่างในdisk ที่ผมsetup ตัววินโดว์ไปจะหายหรือโปรเเกรมบางโปรเเกรมจะใช้ไม่ได้
อยากทราบจริงๆว่าที่ถามมาทำยังคับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบจากผู้รู้

:thank:thank:thank:thank:thank:thank:thank:thank:thank:thank:thank:thank:thank:thank:thank:thank:thank:thank:thank:thank

Namies123
14th June 2014, 16:43
ย้ายข้อมูลที่อยากให้อยู่ครบไปไว้ในไดฟ์ที่ไม่ใช่ไดฟ์ลงวินโดว์ครับ อย่างเช่นลงไว้ C ก็เอาไปเก็บไว้ D ส่วนจะทำงานได้เหมือนเดิม

ถ้าเป็นโปรแกรมก็ต้องลงใหม่ส่วนถ้าเป็นเกม ก็ต้องเก็บเซฟไว้ แล้วมานั่งลงโปรแกรมเสริมทีหลัง

แต่ถ้าให้ลงใหม่แล้วใช้ได้เหมือนเดิมผมคิดว่า เป็นไปไม่ได้นะ

safekung
14th June 2014, 16:44
ลองเซิฟหาใน Google หรือ Youtube ดูก่อนนะคับ อธิบายคร่าวๆ

ลงวินโดว์แบบล้างอันเก่าออก ถ้าเราลงตัววินโด้ไว้ในไดร์ C เราก็จะต้องล้างไดร์ C ถ้าไม่ล้างข้อมูลเก่าจะถูกเก็บไว้หลังจากลงใหม่ windows.old

14th June 2014, 16:56
ลองเซิฟหาใน Google หรือ Youtube ดูก่อนนะคับ อธิบายคร่าวๆ

ลงวินโดว์แบบล้างอันเก่าออก ถ้าเราลงตัววินโด้ไว้ในไดร์ C เราก็จะต้องล้างไดร์ C ถ้าไม่ล้างข้อมูลเก่าจะถูกเก็บไว้หลังจากลงใหม่ windows.old

สรุปคือ ต้องสำรองข้อมูลไว้เเล้วลงใหม่หรอคับ

14th June 2014, 16:58
ย้ายข้อมูลที่อยากให้อยู่ครบไปไว้ในไดฟ์ที่ไม่ใช่ไดฟ์ลงวินโดว์ครับ อย่างเช่นลงไว้ C ก็เอาไปเก็บไว้ D ส่วนจะทำงานได้เหมือนเดิม

ถ้าเป็นโปรแกรมก็ต้องลงใหม่ส่วนถ้าเป็นเกม ก็ต้องเก็บเซฟไว้ แล้วมานั่งลงโปรแกรมเสริมทีหลัง

แต่ถ้าให้ลงใหม่แล้วใช้ได้เหมือนเดิมผมคิดว่า เป็นไปไม่ได้นะ

คับผม เเค่ผมเห็นร้านเค้าทำได้ผมเลยอยากทำมั่งคับ ขอบคุณสำหรับคำตอบ

wanloveea
14th June 2014, 17:20
ถ้าไม่อยากไห้หาย.........ลองลง Window ทับดูสิ เผื่อจะได้ Window สีฟ้า มาไช้ก็เป็นได้..............

14th June 2014, 18:58
ถ้าไม่อยากไห้หาย.........ลองลง Window ทับดูสิ เผื่อจะได้ Window สีฟ้า มาไช้ก็เป็นได้..............

ขอบคุณคับ ?????

kachanking
14th June 2014, 19:05

ลง Windows ทับตัวเก่าได้ผลคับ ผมเคยลองแล้ว เอาไว้ใช้ในกรณีที่ Windows เก่าเสีย เปิดไม่ได้ แต่เราดันมีข้อมูลสำคัญเก็บไว้อยู่ Drive C วิธีผมก็คือลง Windows ใหม่ทับตัวเก่าไปเลย (ลงคนละ Drive กันนะคับ) ไม่ต้อง Format Drive C

เวลาเปิดเครื่องมันจะให้เราเลือกว่าจะรัน Windows เก่าที่เสียอยู่ หรือ Windows ใหม่ที่เพิ่งลงไป ก็เลือก Windows ใหม่

เสร็จแล้วก็ทำการย้านข้อมูลสำคัญที่จะเก็บไว้ให้เรียบร้อย แล้ว Format Windows ทั้ง 2 ทิ้ง จากนั้นก็ลง Windows ที่เราต้องการจะใช้จริงๆอีกที

14th June 2014, 19:40
ลง Windows ทับตัวเก่าได้ผลคับ ผมเคยลองแล้ว เอาไว้ใช้ในกรณีที่ Windows เก่าเสีย เปิดไม่ได้ แต่เราดันมีข้อมูลสำคัญเก็บไว้อยู่ Drive C วิธีผมก็คือลง Windows ใหม่ทับตัวเก่าไปเลย (ลงคนละ Drive กันนะคับ) ไม่ต้อง Format Drive C

เวลาเปิดเครื่องมันจะให้เราเลือกว่าจะรัน Windows เก่าที่เสียอยู่ หรือ Windows ใหม่ที่เพิ่งลงไป ก็เลือก Windows ใหม่

เสร็จแล้วก็ทำการย้านข้อมูลสำคัญที่จะเก็บไว้ให้เรียบร้อย แล้ว Format Windows ทั้ง 2 ทิ้ง จากนั้นก็ลง Windows ที่เราต้องการจะใช้จริงๆอีกที

เเบบนี้ผมก็ทำได้คับ ที่ผมอยากรู้คือทำยังไงให้ข้อมูลทุกอย่างมันอยู่ที่เดิมคับ

rockblood39
14th June 2014, 20:07
ตอนนั้นข้อมูลหายนิดนึงมั้ง ใน my docs ยังอยู่ครบ + โปรแกรมหายไป แค่นั้นครับ
ผมรันวินโดว์ 8.1 ผ่าน deamon tools ที่เราๆท่านๆใช้ลงเกมส์นั้นแหละ ลองมั่วๆ ดันลงได้ ข้อมูลเหมือนเดิมเลยครับ
แต่สำรองไว้ไดร์ฟอื่นก็น่าจะดี กันหาย

Mcarmy
14th June 2014, 20:32
Ghost สิจะได้เหมือนเดิม

wanloveea
15th June 2014, 00:46
เเบบนี้ผมก็ทำได้คับ ที่ผมอยากรู้คือทำยังไงให้ข้อมูลทุกอย่างมันอยู่ที่เดิมคับ

มันทำไม่ได้ครับ 1. เวลาลง Window คุณทำยังไง ไช่ ลบตัวเก่า แล้ว ลงไหม่
2. ที่อยู่ใน Drive C สำคัญขนาดนั้นเชียวรึ
3. ถ้าคุนไม่มีเน็ต แนะนำโปรแกรมที่ต้องโหลดเก็บไว้เป็นพวกโปรแกรมเสริม net framework > Driver ต่างๆ > microsoft visual ต่างๆ 3 อย่างเนี่ยอย่าได้ขาดเชียว
4. หรือ ลง คอมไหม่กลัว เซฟเกม หาย เซฟส่วนไหญ่อยู่ที่ My doc ถ้าไม่อยู่มันก็อยู่ในตัวเกมนั่นล่ะ
5. คุนต้องการอ่ะไรกันแน่

15th June 2014, 16:52
มันทำไม่ได้ครับ 1. เวลาลง Window คุณทำยังไง ไช่ ลบตัวเก่า แล้ว ลงไหม่
2. ที่อยู่ใน Drive C สำคัญขนาดนั้นเชียวรึ
3. ถ้าคุนไม่มีเน็ต แนะนำโปรแกรมที่ต้องโหลดเก็บไว้เป็นพวกโปรแกรมเสริม net framework > Driver ต่างๆ > microsoft visual ต่างๆ 3 อย่างเนี่ยอย่าได้ขาดเชียว
4. หรือ ลง คอมไหม่กลัว เซฟเกม หาย เซฟส่วนไหญ่อยู่ที่ My doc ถ้าไม่อยู่มันก็อยู่ในตัวเกมนั่นล่ะ
5. คุนต้องการอ่ะไรกันแน่

เเค่อยากรู้คับ ขอบคุณที่เสียสละเวลาอันมีค่ามาตอบคับ :thank

poys
15th June 2014, 17:00
อย่างที่ข้างบนบอกมานะครับ คุณยังสามารถนำHHD ไปต่อกับเครื่องอื่นเพื่อสำรองข้อมูลได้อยู่นะครับ หรือถ้ายังให้การได้อยู่ก็สำรองในEX HHD หรืออะไรก็ได้ ส่วนถ้าคุณใช้วินโดว์แท้ ในบางส่วนการตั้งค่าต่างๆของวินโดว์มันจะจำอยู่ในแอคเคาท์เราอยู่แล้วครับ

kachanking
15th June 2014, 17:04

คงไม่ได้หรอกคับ เว้นแต่ Windows เสีย แล้ว Restore กลับมา แต่นี่มันไม่ใช่วิธีลง Windows ใหม่ที่คุณต้องการ และส่วนมากเวลา Windows เสียหายหนักก็มักจะ Restore กลับมาไม่ได้เหมือนเดิมเปะๆหรอก

อีกอย่าง พวกโปรแกรมที่มันทำงานแบบฝังตัวกับ Windows ยังไงก็เอากลับมาเหมือนเดิม 100% ไม่ได้แน่นอน เพราะ Windows มันพังไปแล้ว

ผมเข้าใจว่าคุณต้องการจะแก้ปัญหา Windows เสีย ด้วยการลง Windows ใหม่ แต่ให้คนที่ใช้งานนั้นไม่รู้สึกถึงความแตกต่างระหว่างก่อนที่ Windows จะเสีย กับหลังจากลง Windows ใหม่แล้ว ซึ่งผมไม่เคยเห็นร้านซ่อมคอมที่ไหนทำได้เลย 555

KooBABA
15th June 2014, 18:07
ที่ถามนี้ หมายถึง วินโดว์อะไร XP , VISTA , 7 , 8 , 8.1

PruekKung
15th June 2014, 19:03
ถ้าเป็นวิน 7 8 หรือ 8.1 ลงทับไดร์cได้เลยครับไฟล์เก่าๆจะไปอยู่ในไดร์ C โฟลเดอร์ windows.oldแทน (win7 ผมไม่แน่ใจนะครับ)

wajana
15th June 2014, 19:57
ผมมี windows ทั้ง 3 แบบ เลยนะ

xp ของที่บริษัท 7 กับ 8.1

ที่บ้าน

ผมดูแล windows ของผม อย่างดีด้วย

การทำ defragment กับ clean up

บ่อย ๆ นะ อย่างน้อย อาทิตย์ละครั้ง

ใช้ ccleaner ช่วยด้วย

แล้วที่สำคัญคือ ผมทำ system back up disk

ไว้ด้วยครับ สำคัญมาก (เผอิญ ผมไม่มี file มากนะ

ใน drive ที่เป็น system drive)

การทำ backup สำคัญมากนะครับ

เพราะสามารถเรียกได้ทั้งจาก แผ่น

windows เอง หรือ เรียกจาก ใน windows

ก็ได้ แล้วคืนสภาพ ทุกอย่าง

ยิ่งกว่า system restore อีกนะครับ

เรียกว่า ย้อนอดีต ที่สภาพเครื่องยังดีอยู่

แต่ ตั้งแต่ ผมทำ system backup disk มา

ผมยังไม่เคย restore backup เลย

เพราะ defragment กับ disk clean up

ของผม มันเหลือเฟือแล้วครับ

ร่วมกับ windows defender แล้วก็

avast free antivirus ที่ผมลง

ก็ทำให้ system กับ program ต่าง ๆ ของผม

อยู่ดี ทุกตัวนะครับ ลองทำดูครับ

ถ้าทำบ่อย ๆ มันจะไม่ช้าหรอกครับ

KooBABA
15th June 2014, 20:01
ผมมี windows ทั้ง 3 แบบ เลยนะ

xp ของที่บริษัท 7 กับ 8.1

ที่บ้าน

ผมดูแล windows ของผม อย่างดีด้วย

การทำ defragment กับ clean up

บ่อย ๆ นะ อย่างน้อย อาทิตย์ละครั้ง

ใช้ ccleaner ช่วยด้วย

แล้วที่สำคัญคือ ผมทำ system back up disk

ไว้ด้วยครับ สำคัญมาก (เผอิญ ผมไม่มี file มากนะ

ใน drive ที่เป็น system drive)

การทำ backup สำคัญมากนะครับ

เพราะสามารถเรียกได้ทั้งจาก แผ่น

windows เอง หรือ เรียกจาก ใน windows

ก็ได้ แล้วคืนสภาพ ทุกอย่าง

ยิ่งกว่า system restore อีกนะครับ

เรียกว่า ย้อนอดีต ที่สภาพเครื่องยังดีอยู่

แต่ ตั้งแต่ ผมทำ system backup disk มา

ผมยังไม่เคย restore backup เลย

เพราะ defragment กับ disk clean up

ของผม มันเหลือเฟือแล้วครับ

ร่วมกับ windows defender แล้วก็

avast free antivirus ที่ผมลง

ก็ทำให้ system กับ program ต่าง ๆ ของผม

อยู่ดี ทุกตัวนะครับ ลองทำดูครับ

ถ้าทำบ่อย ๆ มันจะไม่ช้าหรอกครับ

system backup disk

ทำยังไงอะ สอนหน่อย ครับ

wajana
16th June 2014, 07:11
การทำ system backup disk

สำหรับ windows 7 นะครับ

ก็ไปที่ 1. Start button

2. Click Control Panel 3. Click System and Maintenance

4. Click Backup and Restore

5. ใน หน้าต่างฝั่งซ้าย click Create a system image

6. แล้วก็เลือก พื้นที่ว่าง ที่จะทำการ สร้าง system

ต้องมีพื้นที่ ขนาดใหญ่ ประมาณ 40 GB เป็นอย่างน้อยนะ

ก็ขึ้นอยู่กับ ขนาดของ System drive ที่เราจะ Backup ด้วย

7. พอเลือกได้แล้ว ก็กด next ต่อไป

แล้วเราจะถูกถามเพื่อยืนยัน ก็ OK ไป

8. รอจนกว่า ใกล้เสร็จ (ของผมประมาณ ครึ่งชั่วโมง)

แล้ว จะถูกถามว่า จะทำ System repair disk ด้วยหรือไม่

ผมเลือกไม่ เพราะแผ่น windows 7 มี utility นี้อยู่แล้ว

ก็เป็นอันเสร็จครับ

ส่วน windows 8.1 คล้ายกัน

จะเปลี่ยนในจุดแรก ๆ ดังนี้

พอถึง ขั้นตอน ที่เข้ามา System and Maintenance

ให้ click ไปที่ File History แทน

เมื่อเข้ามาในนี้ ก็จะสามารถเลือก

System image Backup ได้

ทาง หน้าต่างฝั่งซ้าย

ส่วนขั้นตอนต่อไป ทำเหมือน windows 7 ครับ

ส่วน windows xp

ก็ 1 Start Button

2 Click All Programs 3. Click Accessories

4. Click System Tools 5. Click Backup

6. พอเข้าหน้าต่าง Wizard ก็ Next

7. Click เลือก Backup files and settings กด Next

8. Click เลือก All information on this computer กด Next

9. เลือก ที่ ๆ ต้องการจัดเก็บ ต้องมีขนาด ครอบคลุม

System drive นั้น ๆ เลย สำหรับผม ประมาณ 30 GB

เลือกได้แล้ว กด Next

10. รอครับ ขั้นตอนของ xp จะนานกว่า windows 7 และ 8.1

ใช้เวลาประมาณ 1 - 2 ชั่วโมง แล้วแต่ความเร็วเครื่องครับ

ของผมประมาณ 1.5 ชั่วโมง พอเสร็จ กด Finish ก็เสร็จแล้วครับ