PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยด้วยครับ เครื่องผมกำลังจะลาโลก

hoomhoom
26th September 2011, 10:32
คือวันนี้อ่ะครับ ผมได้ยกเครื่องผมมาต่อที่บ้านน้า พอเปิดเครื่องเข้าสองถึงสามครั้งแรกก็ปกติ (มีปัญหาเรื่องเน็ตเพราะเน็ตบ้านน้ากากมาก)
แล้วพอเปิดขึ้นอีกครั้งนึง มันก็มีรูปสัญลักษณ์วินโดว์เอกพีขึ้นมาตามปกติ(เวลาเปิดเครื่อง) พอมันบูสเครื่องเสร็จจอมันก็มืดไปครับ
แล้วก้บูสใหม่ บูสเสร็จแฃ้วก็บูสใหม่ ไปเรื่อยๆ แก้ปัญหายังไงครับ
ลงวินโดว์ใหม่จะหายมั้ย ล้างเครื่องจะหายมั้ยครับ:help:help:help:help:help

C4C4C4
26th September 2011, 11:10
ลงวินโดใหม่ครับหาย

chikuva
26th September 2011, 13:17
ก่อนอื่นต้องลองทำความสะอาดแรม แล้วก็ scan disk ดูก่อนครับ

hoomhoom
26th September 2011, 13:31
ก่อนอื่นต้องลองทำความสะอาดแรม แล้วก็ scan disk ดูก่อนครับ

ทำยังไงครับ???

chikuva
26th September 2011, 13:58
ทำความสะอาดแรมก็ถอดแรมออกมาแล้วเอายางลบขัดๆแล้วใส่กลับเข้าไป
ส่วน scan disk ตอนนี้เข้าวินโดวส์ไม่ได้คงต้องพึ่งเครื่องอื่นไม่ก็หา hiren boot cd มาช่วยละกันครับ ส่วนวิธีนะเนหาใน google เลย

hoomhoom
26th September 2011, 14:35
ทำความสะอาดแรมก็ถอดแรมออกมาแล้วเอายางลบขัดๆแล้วใส่กลับเข้าไป
ส่วน scan disk ตอนนี้เข้าวินโดวส์ไม่ได้คงต้องพึ่งเครื่องอื่นไม่ก็หา hiren boot cd มาช่วยละกันครับ ส่วนวิธีนะเนหาใน google เลย

แบ้วถ้าผมให้ร้านทำพร้อมลงวินดดวใหม่อ่ะครับ เท่าไหร่(ถ้าลงวินดดว เอาเอกพีหรือเซเว่นดีอ่ะครับ ผมกลัวเซเว่นใช้แล้วเล่นพีบีไม่ได้อ่ะ เพราะเพื่อนผมลงเซเว่นอัลติเมทก้เล่นไม่ได้ แต่ถ้าผมไม่ลงเซเว่นผมจะเอาแรม4GBไปเล่นแบทเทิลฟิล3ได้ยังไงเนี่ยยยยT^T หนักใจครับ)

masterktman
26th September 2011, 17:38
แบ้วถ้าผมให้ร้านทำพร้อมลงวินดดวใหม่อ่ะครับ เท่าไหร่(ถ้าลงวินดดว เอาเอกพีหรือเซเว่นดีอ่ะครับ ผมกลัวเซเว่นใช้แล้วเล่นพีบีไม่ได้อ่ะ เพราะเพื่อนผมลงเซเว่นอัลติเมทก้เล่นไม่ได้ แต่ถ้าผมไม่ลงเซเว่นผมจะเอาแรม4GBไปเล่นแบทเทิลฟิล3ได้ยังไงเนี่ยยยยT^T หนักใจครับ)

ก็ลงเองเลย สิ วิธีลงในเว็บนี้ก็น่าจะมีนะ
ส่วนโปรแกรมต่างๆ มีเน้๖ จะไปกลัวอะไรโหลดเอาเลย

phakhin_ch
26th September 2011, 17:42
ลงwindowsใหม่เลยจ้า =)

CrYzTeX
26th September 2011, 17:49
หนู...มาตามเสียงส่วนใหญ่ ขอเลือกให้คุณ ลง Windows ใหม่เลยครับ

bararasza
26th September 2011, 18:00
เล็กๆน้อยเองครับแก้ไม่อยาก อาจได้เปลี่ยน ฮาร์ดดิสก์ ใหม่ ^^ (จังหวะที่ขนมานั้นอาจจะเกิดการกระแทกที่ไม่รู้ตัวจนเป็นเหตุให้ฮาร์ดดิสก์เป็นรู) คิดเล่นๆนะครับแต่มีเหตุผล อิอิ

chikuva
26th September 2011, 19:40
ลงใหม่อาจไม่ใช้การแก้ปัญหาที่ถูกต้องครับ เพราะจอฟ้ามันเกิดได้จากหลายๆสาเหตุในการที่ software และ hardware ทำงานร่วมกันไม่ได้
สมมุติกรณี ปัญหาเกิดจาก software โอเคลงวินโดวส์ใหม่แก้ปัญหาได้ครับ
แต่ถ้าเกิดจาก hardware ล่ะครับ ถึงลงวินโดวส์ใหม่เดี๋ยวก็กลับมาเป็นอีก ดีไม่ดีระหว่างลงวินโดวส์อาจจะจอฟ้าขึ้นมาดื้อๆเลยก็ได้ครับ

กรณียกไปร้านอย่าไปบอกช่างว่าลงวินโดวส?ใหม่ ช่างเค้าไม่ค่อยดูเท่าไรมาถึงจับโกสเสร็จ ไม่ได้แก้ปัญหาเท่าไร ต้องบอกอาการที่เสียไปครับ
ส่วนเรื่องวินโดวส์แล้วแต่ชอบเลยครับเป็นผม ผมจะลง 7 แต่ถ้าจะลง xp ก็ยังมี xp 64bit สำหรับแรม 4กิ๊กครับ

USED_JKG
27th September 2011, 09:14
ลงวินโดวืใหม่เถอะครับ บูทยังไงก็ไม่ขึ้น เข้า safe mode ก็ไม่ได้ เคสนี้ผมเจอมาแล้ว แก้ปัญหาลงวินโดว์ใหม่อย่างเดียวครับ เปิดบูดโลโก้ XP เสร็จรีตลอด

ปัญหาเกิดจากไฟดับครับที่ผมทำมา ดับสะวินโดว์พัง

paripari
27th September 2011, 09:56
555+ อย่าคิดมากครับเก็บเงินซื้อ HDD ใหม่ไว้ได้เลย