PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : รบกวนช่วยคิดชื่อนิยายเป็นภาษาไทยให้ทีครับ [รายละเอียดด้านใน]

hunkacer
17th June 2014, 00:35
คือผมจะเขียนนิยายนะครับ แต่พอดีคิดชื่อเป็นภาษาอังกฤษได้ว่า 'Take Back' น่ะครับ แต่ก็อยากจะมีชื่อที่เป็นภาษาไทยไว้ด้วยนะครับแฮะ ๆ แต่ไม่มีเซนส์ด้านนั้นสักเท่าไรเลยอยากจะมาขอความช่วยเหลือนะครับ

รายละเอียดคงเป็นนิยายแนวแฟนตาซีนะครับ อยู่ในยุคที่ล่มสลาย ส่วนบทบาทของพวกตัวเอกก็จะเป็นประมาณต้องรวบรวมแผ่นดินให้กลับมาเป็นเหมือนเดิมนะครับ

รบกวนด้วยครับ ไม่มีเซนส์เรื่องนี้จริงๆ

John
17th June 2014, 01:52
เอามาน้าาา เอาของเค้าคืนมา!!

hunkacer
17th June 2014, 09:46
เอามาน้าาา เอาของเค้าคืนมา!!

น่ารักไปนะครับบบ - -a

nodoka
17th June 2014, 11:02
"ยอดคนทวงแผ่นดิน"

จากเนื้อเรื่องที่ให้มาค่อนข้างสั้นไปหน่อยน่ะครับ เลยนึกออกแค่นี้ละครับ

thekrof
17th June 2014, 11:26
ข้ามาเพื่อทวง อิอิ

damkapee
17th June 2014, 11:31
เมื่อแผ่นดินแตกแยกลุกเป็นไฟ มีเพียงเขาและเธอเท่านั้นที่จะกอบกู้มันได้ "มหาวิบัติจอมคนสะท้านแผ่นดิน"

Lamuria
17th June 2014, 12:24
เมื่อแผ่นดินแตกแยกลุกเป็นไฟ มีเพียงเขาและเธอเท่านั้นที่จะกอบกู้มันได้ "มหาวิบัติจอมคนสะท้านแผ่นดิน"

ของพี่ชื่อเรื่องมาแนวนิยายจีนๆเลยแหะ 555555+ ความรู้สึกผมน่ะ อย่าคิดมาก = =

ปล.ไม่มีเซ้นน่ะฮ่ะ = =

Benzt2h
17th June 2014, 12:40
ขอเป็นเรื่องย่ออะครับแค่นึ้ตั้งไม่ได้จริงๆ

Kellidev
17th June 2014, 13:26
"ศึกชิงพิภพ" "ทวงแผ่นดิน" "ล่าอดีตสู่อนาคต" "ผจญแดนต้องสาป"

คิดได้แค่นี้อะครับ รายละเอียดน้อยเกิน ชื่อเรื่องไม่จำเป็นต้องตรงตามภาษาอังกฤษที่ตั้งก็ได้
แต่พยายามให้มันใกล้เคียงกับเนื้อหาของเรื่อง

SCP
17th June 2014, 13:33
เทคเเบค ยอดคนหึงเเผ่นดิน

(555555555555555555555555555555555555555555555555555555)

CTCross
17th June 2014, 13:46
Take back วีรบุรุษ ฉุดแผ่นดิน
5555

Kwacharakorn
17th June 2014, 14:21
หวนคืนสู่ผืนป่า //อะไรเนี่ยรณรงค์เรอะ

hunkacer
18th June 2014, 02:22
555555555555555 ขออนุญาติฮาแต่ละเม้น ได้ใจจริง ๆ ออกแนวหนังจีนกำลังภายใน สามก๊กทวงแผ่นดินโจโฉอะไรเทือกนั้นเลย

เนือเรื่องโดยย่อเหรอครับ ประมาณราวสามปีก่อนมีลำแสงประหลาดสาดลงมาจากท้องฟ้าน่ะครับ แล้วโลกที่เคยสมบูรณ์ก็กลับกลายเป็นหายนะในทันตา แถมมีสิ่งมีชีวิตใหม่ ๆ เกิดขึ้นมาอีก ทั้งดีทั้งร้าย ตัวพระเอกเนี่ย เดิมทีเติบโตมากับโลกที่กลายเป็นหายนะไปแล้ว ต่อมาพอโตขึ้นจึงเลือกเดินทางสายอาชยากร(สภาพแวดล้อมบีบบังคับ) โดยอาศัยอยู่ในองค์กรณ์ลับที่น้อยคนนักจะอาศาเข้ามาพัวพันด้วย โดยภารกิจหลัก ๆ คือการชิงพื้นที่ เพราะเหมือนกับโลกถูกรีเซ็ทใหม่น่ะครับ เพราะงั้นทุกอย่างเริ่มจากการล่าอณานิคมก่อนเลย ก่อตั้งประเทศ เพราะฉะนั้นเหตุการณ์กับภารกิจที่พระเอกไปเจอก็จะเป็นการเดินทางผจญภัยเพื่อไปเจรจาขอความช่วยเหลือจากฝ่ายต่าง ๆ ที่กระจัดกระอยู่ในเขาเรียกอะไรหว่า ทวีป(ละมั้ง) เพื่อที่จะมาโค่นล้มฝ่ายหนึ่งที่พยายามจะใช้มหาอำนาจยึดทุกแผ่นดินประมาณนั้นน่ะครับ

ยุคที่พระเอกอยู่เขาเรียกว่ายุคร่วมสมัยนะครับ เพราะจะมีทุกยุคทุกสมัยเลย ตั้งแต่ อัศวิน พ่อมด****ด ไปจนถึงทหารถือปืนเลยนั่นล่ะ :thank

wanloveea
18th June 2014, 02:42
ผมว่านั่นมัน แปลกๆ อยู่น่ะ เนื้อเรื่องพยายามจะสื่อว่า พระเอก เติบโตมาเพื่อช่วยบอกไห้ทุกคนไปช่วยรบไห้กับองกรณ์ลับ(ไห้ความรู้สึกประมาณ RPG) แต่ สเกลของเรื่องเล่นไปถึงชิงโลกกันเลยทีเดียว(นี่มัน Wold War นี่หว่า)

ลองบอกจุดเด่นของนิยายไห้ฟังหน่อย โลกแบบนั้นผมอ่านมาเยาะจนตันล่ะ พ่อมด อัศวิน

ลองทดสอบดู >>>>>>> ศึกอภินิหาร ไม้กระดานแผ่นเดียว เฮ้ย ศึกอภินิหาร แผ่นดินแผ่นเดียว เฮ้ย ศึกอภินิหาร กู้คืนบัลลัง เฮ้ย หวนคืนบ้าน เฮ้ยๆๆๆๆๆๆ (จบแบบเรียบง่ายครับ:o)

hunkacer
18th June 2014, 03:06
ผมว่านั่นมัน แปลกๆ อยู่น่ะ เนื้อเรื่องพยายามจะสื่อว่า พระเอก เติบโตมาเพื่อช่วยบอกไห้ทุกคนไปช่วยรบไห้กับองกรณ์ลับ(ไห้ความรู้สึกประมาณ RPG) แต่ สเกลของเรื่องเล่นไปถึงชิงโลกกันเลยทีเดียว(นี่มัน Wold War นี่หว่า)

ลองบอกจุดเด่นของนิยายไห้ฟังหน่อย โลกแบบนั้นผมอ่านมาเยาะจนตันล่ะ พ่อมด อัศวิน

ลองทดสอบดู >>>>>>> ศึกอภินิหาร ไม้กระดานแผ่นเดียว เฮ้ย ศึกอภินิหาร แผ่นดินแผ่นเดียว เฮ้ย ศึกอภินิหาร กู้คืนบัลลัง เฮ้ย หวนคืนบ้าน เฮ้ยๆๆๆๆๆๆ (จบแบบเรียบง่ายครับ:o)

5555555 คือ ที่ผมคิดไว้เนี่ย ตัวพระเอกเกิดในเมืองที่ขึ้นชื่อเรื่องมีอาชยากรเยอะมากน่ะครับ เพราะงั้นเมืองที่พระเอกอยู่จึงมีการเรียนการสอนเกี่ยวกับการก่ออาชยากรทั้งหมด ซึ่งเนื้อเรื่องจะเล่าในตอนที่พระเอกจบหลักสูตรตรงนั้นมาแล้ว แต่ที่พระเอกจบมาเนี่ย มันมีสายงานได้น้อยมากคือ ไม่เป็นนักฆ่ารับจ้าง ทหารรับจ้าง ก็ทำงานกับองค์กรณ์ลับในระดับล่างนั่น แต่! หลักสูตรที่พระเอกจบมาน่ะจะสูงกว่าหลักสูตรอาชยากรณ์ (หลักสูตรนี้ถ้าเทียบกับโลกที่เรา ๆ อยู่ก็มีถึง ม.6 นั่นล่ะครับ) ก็คือหลักสูตร ปากั้วฮันเตอร์ (มหาลัย) ซึ่งจะเดินไปสายนักสอดแนมกับไม่ฉะกับศัตรูโดยตรง ๆ มากกว่า เพราะงั้นถ้าจบจากหลักสูตรนี้ก็ ขึ้นตรงกับองค์กรณ์ลับเท่านั้น แต่จะได้ในตำแหน่งพิเศษ ก็คือ สเกาท์เตอร์

บทบาทขององค์กรณ์นะครับ ไม่เชิงกู้โลกครับ แต่จะหนักไปทางหาสะเบียงกับยึดพื้นที่เพื่อขยายที่อยู่อาศัยให้แก่คนในเมืองมากกว่าครับ (ถึงจะเปนเมืองที่มีเรื่องอาชยากรขึ้นชื่อ แต่ก็ยังมีผู้คนไร้บ้าน ไม่มีที่อยู่เยอะเช่นกัน) นั่นคือจุดประสงค์จริง ๆ ขององค์กรณ์

นี่ก็คร่าว ๆ ที่ร่างไว้น่ะครับ กับโครงการเดินเรื่องนิดหน่อย ที่ว่ามีพ่อมด****ดด้วยนี่ก็ไม่เชิงครับ เหมือนเป็นพวกคลั่งศัยศาสตร์ จนทำให้มันกลายเป็นเวทมนต์ดำมากกว่าครับ :yes

Benzt2h
18th June 2014, 12:20
หัวขโมยแห่ง****(ชื่อเมื่อง) หรือถ้าไม่ถูกใจบอกหน่อยจะเป็นสปอยนิดหน่อยเพราะเองเป็นคนที่มีอำนาจไมถ้าไม่มีแล้วตอนหลังว่าแผนจะให้เพราะมีไม

macnum10
18th June 2014, 20:11
TAKE BACK สุดยอดมนุษย์คน หัวขโมยจอมปล้นแผ่นดิน

skykkss
18th June 2014, 23:22
555555555555555 ขออนุญาติฮาแต่ละเม้น ได้ใจจริง ๆ ออกแนวหนังจีนกำลังภายใน สามก๊กทวงแผ่นดินโจโฉอะไรเทือกนั้นเลย

เนือเรื่องโดยย่อเหรอครับ ประมาณราวสามปีก่อนมีลำแสงประหลาดสาดลงมาจากท้องฟ้าน่ะครับ แล้วโลกที่เคยสมบูรณ์ก็กลับกลายเป็นหายนะในทันตา แถมมีสิ่งมีชีวิตใหม่ ๆ เกิดขึ้นมาอีก ทั้งดีทั้งร้าย ตัวพระเอกเนี่ย เดิมทีเติบโตมากับโลกที่กลายเป็นหายนะไปแล้ว ต่อมาพอโตขึ้นจึงเลือกเดินทางสายอาชยากร(สภาพแวดล้อมบีบบังคับ) โดยอาศัยอยู่ในองค์กรณ์ลับที่น้อยคนนักจะอาศาเข้ามาพัวพันด้วย โดยภารกิจหลัก ๆ คือการชิงพื้นที่ เพราะเหมือนกับโลกถูกรีเซ็ทใหม่น่ะครับ เพราะงั้นทุกอย่างเริ่มจากการล่าอณานิคมก่อนเลย ก่อตั้งประเทศ เพราะฉะนั้นเหตุการณ์กับภารกิจที่พระเอกไปเจอก็จะเป็นการเดินทางผจญภัยเพื่อไปเจรจาขอความช่วยเหลือจากฝ่ายต่าง ๆ ที่กระจัดกระอยู่ในเขาเรียกอะไรหว่า ทวีป(ละมั้ง) เพื่อที่จะมาโค่นล้มฝ่ายหนึ่งที่พยายามจะใช้มหาอำนาจยึดทุกแผ่นดินประมาณนั้นน่ะครับ

ยุคที่พระเอกอยู่เขาเรียกว่ายุคร่วมสมัยนะครับ เพราะจะมีทุกยุคทุกสมัยเลย ตั้งแต่ อัศวิน พ่อมด****ด ไปจนถึงทหารถือปืนเลยนั่นล่ะ :thank

ขออนุญาตนะครับ เผื่อท่านจะเอาคำนั่นลงหนังสือ ฝ่ายต่าง ๆ ที่กระจัดกระอยู่ในเขา ไม่ใช่ทวีปนะครับ อาจเรียกว่าชบเผ่า(ถ้ายุคเก่า) ถ้ายุคใหม่ก็อาจเรียกเป็นกลุ่มนู้นกลุ่มนี้ครับ
ส่วนทวีปคือแผ่นดินที่ลอยอยู่เหนือน้ำครับ ถ้านึกภาพไม่ออกก็ เอเชีย ยุโรป นั่นล่ะครับ ทวีป :declare

BF4
18th June 2014, 23:29

noomha
18th June 2014, 23:30
Takeback จอมโจร ปล้นฆ่า ยึดแผ่นดินโฉด

hunkacer
19th June 2014, 00:30
ขออนุญาตนะครับ เผื่อท่านจะเอาคำนั่นลงหนังสือ ฝ่ายต่าง ๆ ที่กระจัดกระอยู่ในเขา ไม่ใช่ทวีปนะครับ อาจเรียกว่าชบเผ่า(ถ้ายุคเก่า) ถ้ายุคใหม่ก็อาจเรียกเป็นกลุ่มนู้นกลุ่มนี้ครับ
ส่วนทวีปคือแผ่นดินที่ลอยอยู่เหนือน้ำครับ ถ้านึกภาพไม่ออกก็ เอเชีย ยุโรป นั่นล่ะครับ ทวีป :declare

ขอบคุณสำหรับความรู้เพิ่มเติมครับ เป็นประโยชน์สำหรับผมมากเลย :thank

สำหรับชื่อที่ท่าน ๆ ตั้งให้ขอบคุณมากครับ แต่ยังไม่มีอันไหนที่โดนหรือเอาไปต่อยอดได้เลยครับ T^T