PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : - Wall Street Journal ตีข่าว PewDiePie ทำเงินได้ 130 ล้านบาทต่อปี!!! -

Jomezeollo
17th June 2014, 23:57
- Wall Street Journal -
ตีข่าว PewDiePie ทำเงินได้ 130 ล้านบาทต่อปี!!!

http://upic.me/i/t1/pewdiepie-fan-club-image-pewdiepie-fan-club-36410368-1600-900.jpg

Wall Street Journal สื่อชั้นนำของสหรัฐเผยหลังทำการสัมภาษณ์การเติบโตของ Felix Kjellberg หรือที่เรารู้จักกันในนามของ PewDiePie ซูเปอร์สตารชื่อดังบนเว็บไซต์ Youtube ผู้สร้างวีดีโอคอนเทนท์ Let’s Play ที่ได้สร้างปรากฎการณ์การมีผู้ชมมา Subscribe กว่า 27 ล้าน Subscribers ที่ในวันนี้เขาจะไม่ได้เป็นที่จดจำจากการสร้างวีดีโอเพียงอย่างเดียวอีกแล้ว
โดย PewDiePie นั้นได้เปิดเผยกับทาง Wall Street Journal ผ่านบทสัมภาษณ์ล่าสุดว่าเขานั้นมีรายได้ถึง 4 ล้านเหรียญสหรัฐต่อปี (หรือราวๆ 130 ล้านบาท) จากการสร้างวีดีโอเพียงอย่างเดียวเท่านั้น “ไม่เหมือนกับโชว์หลายๆโชว์ที่สร้างโดยมืออาชีพ ผมคิกว่าผมมีรากฐานมากจากการติดต่อกับเหล่าผู้ชมที่มากกว่าโดยการทำลายกำแพงกั้นระหว่างคนดูและอะไรที่อยู่เบื้อหลังหน้าจอ” เขากล่าว “สิ่งที่ผมและ YouTubers คนอื่นๆทำมันเป็นสิ่งที่แตกต่างกันมาก มันเหมือนกับการเดินเที่ยวไปรอบๆและได้มองดูเหล่าเพื่อนฝูงเล่นเกม แฟนๆของผมแคร์ในแนวทางที่แตกต่างว่าพวกเขากำลังดูอะไรอยู่”
โดยแฟนๆของ PewDiePie สามารถไปอ่านบทสัมภาษณ์ฉบับเต็มๆของเขากับทาง Wall Street Journal ได้ที่ YouTube’s Biggest Draw Plays Games, Earns $4 Million a Year

Credit : otacom

JaFah
18th June 2014, 00:02
ผมคนนึงที่ติดตามเขา ชอบ มาก ๆ ><''

Most
18th June 2014, 00:10
ดูทุกคลิปฮาทุกอัน 55

mandragon66
18th June 2014, 00:23
เป็นคนที่แคสเกมได้อารมมากครับ:yes

Benzt2h
18th June 2014, 00:34
อยากดูแต่ฟังไม่ออก อ่านซับก็จะตายอยู่แล้วT_T:(

neobleak
18th June 2014, 00:40
ดูทุกวันแต่พักหลังมาวีดีโอสั้นมากเน้นจำนานวิดีโอมากกว่า

อยากดูแต่ฟังไม่ออก อ่านซับก็จะตายอยู่แล้วT_T:(

ต้องฝึกครับดูยูทูปบ่อยๆไม่ก็หาหนังที่เป็นพากษ์eng-sub ไทยมาดู ผมเองใช้เวลาเป็นปีกว่าจะคุ้น =='

Princecoke
18th June 2014, 00:51
ผมชอบเค้านะคนนี้ แต่บางทีเค้าเหมือนอารมณ์เสียๆแล้วมานั่งแคสเกมเลยทำให้ผมไม่ค่อยได้ติดตาม
สำหรับผม Redbrad คือนักแคสเกมมือ1 ไม่ต้องโชว์หน้า ไม่เล่นแผลงๆ จะหยุดพูดเวลามีฉากสนทนา

godog585858
18th June 2014, 00:52
PewDiePie ผมเคยเจอ ใน WoT ครั้งนึ่งครับ เขาขับ ELC AMX เล่นเก่งมากครับ อยู่ฝ่ายผม ^ ^ เห็นเขาบอก จะไปทำ Map ไรนี่แหละครับ ^ ^

Mcarmy
18th June 2014, 01:05
ผมชอบเค้านะคนนี้ แต่บางทีเค้าเหมือนอารมณ์เสียๆแล้วมานั่งแคสเกมเลยทำให้ผมไม่ค่อยได้ติดตาม
สำหรับผม Redbrad คือนักแคสเกมมือ1 ไม่ต้องโชว์หน้า ไม่เล่นแผลงๆ จะหยุดพูดเวลามีฉากสนทนา

คงไม่ได้หมายถึง ตอนที่เค้าแคสเกมส์ ที่มันกวนประสาท สินะ อย่างการเล่น Dark soul ผมว่ามันเป็นสิ่งที่คนดูชอบนะ
อย่างฉากตกใจ ในการเล่นเกมส์แนว Horror ผมว่ามันเป็นแนวเค้าดี ไม่น่าเบื่อที่ มานั่งแคสเกมส์แบบจริงๆจังๆ ไม่มีติดตลก
แต่แนว pewdiepie เค้าจะออกแนว ติ๊งต๊อง มากกว่า

Nakata2009
18th June 2014, 01:24
ผมชอบที่เขาแคส Dark Souls 2 อะครับ ตลกมากๆ

hunkacer
18th June 2014, 01:50
ไม่เชิงติ๊งต๊องครับ แต่ประมาณ เขาอินและใส่อารมณ์ไปกับเกม กับเนื้อเรื่องเกม แต่ในขณะเดียวกันเขาก็มีความเป็นตัวเองในการแคส คือ เขาไม่ฝืนกับการเป็นตัวของตัวเองอะครับ มันดูเป็นธรรมชาติดี ไม่เฟค มันอาจจะดูรั่ว ๆ แต่ก็เป็นเอกลักษ์ของตัวเขาเองแหละครับ และยังมีการกล่าวขอบคุณเหล่าผู้ชมในทุกวันศุกร์ของทุกอาทิตย์ด้วยตรงนี้เป็นอีกจุดที่ผมชอบมาก ดูเป็นการเอาใจใส่ผู้ชมดีจริง ๆ ยังมีแทคนิกอีกมากมายที่เป็นสาเหตุทำให้เขาดังจนถึงปัจจุบัน

ปล. ผมแอบเห็นนักแคสใหม่ ๆ ในไทยดูเหมือนจะมีเอก Heart Rocker เป็นไอดอลนะครับ 'แต่' ก็มีหลายคนที่ผมเห็นว่า พยายามที่จะเลียนแบบวิธีการพูดจากคุณเอกเขา..

sornram
18th June 2014, 02:02
ไม่เชิงติ๊งต๊องครับ แต่ประมาณ เขาอินและใส่อารมณ์ไปกับเกม กับเนื้อเรื่องเกม แต่ในขณะเดียวกันเขาก็มีความเป็นตัวเองในการแคส คือ เขาไม่ฝืนกับการเป็นตัวของตัวเองอะครับ มันดูเป็นธรรมชาติดี ไม่เฟค มันอาจจะดูรั่ว ๆ แต่ก็เป็นเอกลักษ์ของตัวเขาเองแหละครับ และยังมีการกล่าวขอบคุณเหล่าผู้ชมในทุกวันศุกร์ของทุกอาทิตย์ด้วยตรงนี้เป็นอีกจุดที่ผมชอบมาก ดูเป็นการเอาใจใส่ผู้ชมดีจริง ๆ ยังมีแทคนิกอีกมากมายที่เป็นสาเหตุทำให้เขาดังจนถึงปัจจุบัน

ปล. ผมแอบเห็นนักแคสใหม่ ๆ ในไทยดูเหมือนจะมีเอก Heart Rocker เป็นไอดอลนะครับ 'แต่' ก็มีหลายคนที่ผมเห็นว่า พยายามที่จะเลียนแบบวิธีการพูดจากคุณเอกเขา..

บางคนไม่แค่การพูดสิครับ ชื่อคลิปอะไรพวกนี้ก้ไปเอาคำที่เค้าคิดมาแปลงๆด้วย - - 55555

การที่เป็นตัวของตัวเองมันทำให้สิ่งที่ออกมาเป็นธรรมชาติ เลยทำให้คนชอบ บางคนก็อปเค้ามา บางคนทำเป็นอินใส่คำหย่าบเยอะๆ มันก้ดูเฟคๆ ไม่น่าฟัง

kurolykan
18th June 2014, 03:01
Pew เขาก็มี Character ของเขาแบบนั้น แถมดูก็รู้ได้ว่าไม่ใช่คนที่เล่นเกมเก่ง และการดูคนเล่นเกมให้สนุก ก็ไม่จำเป็นต้องเก่ง อยู่ที่จะ Entertain คนดูยังไงมากกว่า เฮียแกก็มีหัวทางด้านนี้อยู่พอตัว

แต่ที่แน่ๆ Marzia แฟนพี่แกน่ารักน่าฟัดจริงๆ เสียง หน้า บุคคลิก ผ่านหมด สาวอิตาลี กับหนุ่มสวีเดน

manshinoda
18th June 2014, 03:32
ดูเค้าเพราะแฟนเค้าน่ารัก 55555

Previously
18th June 2014, 08:15
how is it going bro my name is pewdiepie เปิดคลิปทีไรเจอประโยคนี้ทุกรอบ - -

L4ST7T4ND
18th June 2014, 08:37
ผมสงสัยว่าเค้าได้เงินจากทางไหน ได้ยังไง เพราะอะไรครับ

noomha
18th June 2014, 09:22
ตาpew นี่ ผมดูเพราะไม่กล้าเล่นเกมแนวhorror เอง เลยดูเขาเอา อีกอย่างชอบพูดภาษาอะไรก้อไม่รุ้ ผมว่าตลกดี
ปล.ใครอ่านหนังสือพิมพ์ไทยรัฐฉบับวันอาทิตที่ผ่านมาแล้ว จะเงิบ pewdiedie

Придурок
18th June 2014, 09:54
ผมติดตามเขาทุกคลิปเลยครับ เขามีความเป็นตัวของตัวเองสูงนะ

มีกลุ่มนึงที่ผมชอบคือ VanossGaming ครับ เจ้านี้จะชอบเล่นออนไลน์กับกลุ่มของเขา GTA V, Gmod ครับ

http://www.youtube.com/watch?v=8v1TECc0HiI

Namies123
18th June 2014, 10:27
ตาpew นี่ ผมดูเพราะไม่กล้าเล่นเกมแนวhorror เอง เลยดูเขาเอา อีกอย่างชอบพูดภาษาอะไรก้อไม่รุ้ ผมว่าตลกดี
ปล.ใครอ่านหนังสือพิมพ์ไทยรัฐฉบับวันอาทิตที่ผ่านมาแล้ว จะเงิบ pewdiedie

ภาษาสวีเดนครับ ผมว่าคนส่วนใหญ่เวลาตกใจก็น่าจะพูดภาษาบ้านเกิดกันหมดแหละนะ

su21
18th June 2014, 12:49
ต้องลองหาดูบ้างแล้ว

york915
18th June 2014, 13:08
ผมชอบดูคลิป Montage กับ Happy wheels(เยอะมาก50-60ตอนได้) แล้วก็คลิปที่เล่นเกมกับเพื่อนหรือกับแฟน ก็ฮาดี

http://www.youtube.com/watch?v=BmxCR4_abd4

ฟังแล้วติดหูดี

*[B]ig[G]un!!
18th June 2014, 13:18
คนนี้ไอดอลเลย Ali-A ชอบมักๆเล่นเกมเก่งจัด :cool:

beambeam123
18th June 2014, 13:26
ผมติดตามเขาทุกคลิปเลยครับ เขามีความเป็นตัวของตัวเองสูงนะ

มีกลุ่มนึงที่ผมชอบคือ VanossGaming ครับ เจ้านี้จะชอบเล่นออนไลน์กับกลุ่มของเขา GTA V, Gmod ครับ

http://www.youtube.com/watch?v=8v1TECc0HiI

จับมือเลยครับ 555+ ผมชอบกลุ่มนี้ทั้งกลุ่มเลย โดยเฉพาะ Lui 555+

เหมือนกันครับ เขาชอบทำเสียงเด็ก...แต่ H2ODelirious ดูบ้าๆบอๆดี ผมชอบ 555+

เสียงเขาเป็นเอกลักษณ์ครับ 555+ บ้าๆบอๆ พอกันทั้งกลุ่ม ผมชอบดูคลายเครียด ดูได้ทุกที่ ทุกตอน 555+

krillsuskriss
18th June 2014, 13:27

ตรรกะส่วนตัวล้วนๆเปล่าครับเนี้ย?!

โชว์หน้าถือว่าชอบโชว์งั้นเหรอครับ = 0 ="

ไม่เป็นไรครับ ชอบใครชอบมัน ความชอบส่วนตัว

^ ^

edwardza02
18th June 2014, 13:41
Brofist Maaaaaa!

MakeMeMelt
18th June 2014, 14:55
http://www.tubefilter.com/wp-content/uploads/2013/11/pewdiepie-youtube-subscribers-600x368.jpg

Придурок
18th June 2014, 15:26
จับมือเลยครับ 555+ ผมชอบกลุ่มนี้ทั้งกลุ่มเลย โดยเฉพาะ Lui 555+

เหมือนกันครับ เขาชอบทำเสียงเด็ก...แต่ H2ODelirious ดูบ้าๆบอๆดี ผมชอบ 555+

VaproHonoR
18th June 2014, 18:12

คนนี้ผมก็ชอบ ตอนเวลาเครียดๆมานั่งดูนี่หายเครียดเลยจริงๆ555+

เสียงหัวเราะของDeliriousผมโคตรชอบ****อย่างจี้555+ ผมว่าVanossปกติที่สุดในกลุ่มเวลาเล่นด้วยกัน:o

aehrocker
18th June 2014, 20:17
ผมสงสัยว่าเค้าได้เงินจากทางไหน ได้ยังไง เพราะอะไรครับ

1. โฆษณาจ่ายเงินให้ YouTube
2. YouTube แบ่งเงินให้คนที่อัพโหลดวิดีโอ ที่ติดอันดับทอปๆ เพื่อให้ทำวิดีโอต่อไปเรื่อยๆ
3. Uploaders ยังมี sponsers ค่ายไหนก็ได้ที่อาจจ่ายเงินให้ เพื่อโชว์ของที่จะขาย (ยกตัวอย่าง PewdiePie ได้ sponsored ของ Razer ที่เห็นใส่หูฟังของค่ายนี้อยู่ตลอดๆ)

ถ้าคุณอยากรวย ก็เชิญเป็นนักอัพโหลดที่โด่งดังได้......

Zereros
18th June 2014, 20:56
ผมว่าเค้าฮาดีชอบๆ
ที่สำคัญเค้าลงทุกวัน โหด อาจจะสั้นแต่ผมว่าก็ดีจะได้ไม่เสียเวลากับหน้าจอมากเกินไป

NOOBBRINGER
20th June 2014, 21:58
เก่งมากกกกกกกก