PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เคยคิดไหมว่าสักวันถ้าเกมจากค่ายต่างๆไม่มาลง PC จะเป็นอย่างไร

soulstarter1991
20th June 2014, 06:37
ถ้าเกมจากค่ายดังๆ หันไปลง Console หมดลองคิดกันดูไหมครับว่าจะทำยังไงกันดี
เพราะ PC คนเล่นเยอะกว่า Console แต่ยอดขายเกมน้อยกว่าเพราะเล่นของปลอมกันหมด
ถ้าถึงจุดๆที่ PC ไม่มีเกมลงเลยนอกจากเกมออนไลน์เล่นฟรี

-งดดราม่า
-งดตอบว่าเป็นไปไม่ได้

manhantun01
20th June 2014, 06:50
เป็นไปไม่ได้ครับ

ปล.ถ้าจะงดตอบนั้นตอบนี้ อย่าถามดีกว่าครับ ง่ายดี

Doy-Driiman
20th June 2014, 06:50
พวกแฮกเกอมือดีก็คงตั้งใจเกี่ยวกับ emu มากขึ้นซึ่งแน่นอน
emu ของ console จะสมบูรไวขึ้นมากถึงมากด้วย ข่าวดีนะเนี่ย เย้เย้:o

KooBABA
20th June 2014, 06:53
ก็จะไปเล่น PS 4 เถื่อน หรือ EMU PS 4

ยังไงมันก็จะมี แบบเถื่อนออกมาจนได้แหละ

๏WILD-DOG๏
20th June 2014, 07:05
ก็เล่น consol เอาก็ได้ แต่โอกาศเป็นไปได้น้อยมากกกก ลองคิดดูถ้าไม่ทำเกมลงพีซีแล้วยอดขาย PC จะเป็นยังไง เขาก็ต้องหาวิธีที่จะทำให้ยอดขายเพิ่มอยู่แล้วถ้าบริษัทหนึ่งไม่ทำอีกบริษัทก็มาทำแทนอยู่แล้ว ตราบใดที่ยังมีคนเล่นเกมอยู่ ตอบเป็นไปไม่ได้ง่ายกว่า

คุณอรรถชัย
20th June 2014, 07:18
ไม่มีให้เล่น เราก็หาอย่างอื่นทำเสะ ชิวๆ :o

MADAFAKA
20th June 2014, 07:22
ไม่มีก็ไม่เล่น จะอะไรกันนักหนา

ผมไม่ได้มีชีวิตอยู่แค่หน้าจอ

dragonslayer
20th June 2014, 07:32
ก็ไม่มีเกมส์เล่นสิครับ ฮ่าๆ :o

soulstarter1991
20th June 2014, 08:05
เป็นไปไม่ได้ครับ

ปล.ถ้าจะงดตอบนั้นตอบนี้ อย่าถามดีกว่าครับ ง่ายดี

ถ้าอยากจะตอบคำตอบนั้นขนาดนั้นก็อย่าตอบดีกว่าครับ

ILoveJKG
20th June 2014, 08:33
เริ่มดราม่าตุ่ยๆแล้วไง
กระทู้แท้เถื่อนมันก่อให้เกิดดราม่าได้ง่ายๆ ทางที่ดีคุณเลี่ยงตั้งกระทู้ทำนองนี้ดีกว่า เพราะในบอร์ดนี้มีทั้งกลุ่มที่สนับสนุนของแท้ ,กลุ่มที่ใช้ของเถื่อนละเมิดลิขสิทธิ์ กับกลุ่มสุดท้ายคือมีทั้งแท้เถื่อนปะปนกันไป มีขาวมีดำมีเทา แล้วแต่ว่าคนๆนั้นจะเลือกเป็นสีอะไร ผมเองก็มีทั้งเกมแท้และเถื่อนปะปนกันไป

mta28
20th June 2014, 08:51
ถ้าจะมีความเป็นไปได้ เกมดีๆสำหรับพีซีคงจะน้อยลงครับ

plafe
20th June 2014, 08:59
หันไปซื้อ console มาเล่นไง (พ.ม.ต. ๆ)

Tanyaboon
20th June 2014, 09:11
เอาเมาส์ต่อ console ได้รึเปล่า ไม่ถนัดอนาล็อกหมุนๆนั้นเลยจริงๆ

theover
20th June 2014, 09:27
ยังไงก็ต้องมีเพราะ PC ไม่ได้มีไว้เล่นเกมส์ ดูหนัง แค่นั้น มันใช้ สรรด์สร้าง อะไรต่อมิอะไรได้หลายอย่าง ทำให้ยังไงต้องมีเกมส์ออกมาอยู่ดี แม้แต่เกมส์อินดี้ก็ยังมีออกมาเรื่อย ๆ

j2547
20th June 2014, 09:30
ถ้าเป็นงั้น เราก็จะต้องซื้อเกมที่แพงขึ้น เกมต่างๆจะถูกผูกตลาดโดยแต่ละเครื่อง
อย่างเล่นเกมนี้ก็ต้องซื้อเครื่องตรู ประมาณนั้น เราก็จะต้องมีเครื่อง Console มากกว่า 1 เครื่องขึ้นไป

ปล. เห็นระบบ "เกมระหว่างการพัฒนา" ในสตรีมไหมละ เกิดมาเพื่อฆ่า Console โดยเฉพราะ
เกมใหม่ๆดีๆที่จะเกิดขึ้นมากมาย ในระบบของ pc ที่Consoleไม่มีโอกาศได้สัมพัส

GuY_NoOpPeR
20th June 2014, 09:44
เเหมะ ทำหยังกะฝั่งคอนโซลไม่มีเถื่อน พูดอย่างนี้ฝั่ง PC ก็น้อยใจน่ะครับ:D

ผมก็ทั้งเเท้ทั้งเถื่อน ถ้าเกิดวันนั้นขึ้นมาจริง ๆ ก็ไม่ต้องเล่นมาล่ะ pc ซื้อคอนโซลมาเเปลงเล่นเถื่อนเอาก็ได้ครับ :gamer

ผมว่ากระทู้โน้มน้าวให้ดราม่าเเบบนี้ไม่ควรตั้งน่ะ:mad3

mooshirogane
20th June 2014, 09:45
มันเป็นไปไม่ได้หรอกคุณ บริษัทการ์ดจอจะอยู่ยังไง กราฟิค pc สวย ๆ มันก็ต้องมีเกมเทพ ๆ มาไว้สำหรับเทส

kiraraoo
20th June 2014, 09:46
ไม่เคยคิดเลย เรื่องไกลตัว จะออกหรือไม่ออกไม่เกี่ยวกับเรา ออกก็เล่น ไม่ออกก็เล่นConsole เกมออนไลน์ก็ยังมีให้เล่นด้วย

gsuhplyf
20th June 2014, 09:50
ซื้อคอลโทรลครับ คำถามนี้มันตอบยากตุงไหน -_-

808080808
ค่ายเกมส์ขาดรายได้ครับบบบบบ แต่อาจจะไปทำเครื่องเกมแบบเสมือนจริงแทนก็ได้ ใช้ตัวเราเป็นต้นแบบแล้วตัวละครก็เคลื่อนไหวตามเราเหมือน BF4ไงที่ให้ทหารใช้ฝึกรบ แต่ที่ยอมห่วงคือวันอวสานของเกมส์ออฟไลน์ นับวันเกมส์มีแต่ออนไลน์กันเกือบหมด

CanDiiZ
มีก็เล่น ไม่มีก็ไม่เล่น

เกมเก่าอมตะเยอะแยะ ขุดมาเล่นได้ตลอด

เกมใหม่ยังไงก็มีเรื่อยๆ

PC Never die

แต่ถ้ามีวันนั้นจริงๆ ก็ต้องแห่ไปซื้อ console กันแหละ

อนาคตมันไม่แน่นอน อาจเห็น PC / Console รวมเป็นหนึ่งก็ได้

deathwhisper123
20th June 2014, 09:51
งดตอบว่าเป็นไปไม่ได้

:answer มันเป็นไปไม่ได้ครับที่จะเป็นแบบนั้นแหม่ :sweat

ถ้ามตอบแบบตลก ๆ ผมไม่สนใจหรอกครับว่าจะลงหรือไม่ลง เพราะส่วนตัวก็ดูแต่หนังโป้อยู่แล้ว กิจกรรมผลาญกระดาษไปวัน ๆ คุณอย่าบอกอีกนะครับว่า หนังโป้ก็ดูใน PC ไม่ได้

ปล.หนังโป้เท่านั้นที่ดูได้แบบสนิทใจ

clean1447
20th June 2014, 10:06
console ไม่สามารถเล่นเถื่อนได้
นักพัฒนาไม่ลง PC

แน่นอน เกมส์เมอร์ลงแดงตายกันหมด

SoNy009
20th June 2014, 10:21
ถ้าเกิดมันเป็นจริง คำตอบง่ายๆเลย ก็ไปเล่น Console สิ
มันยากตรงไหน PC ก็เอาไว้ใช้อย่างอื่นแทน ก็จะกลายเป็นยุค Console

jackiiez
20th June 2014, 10:25
ถ้าเกิดแบบนี้ขึ้นจริงๆ ทีมก๊อปปี้ชื่อดัง ก็หันไปก๊อป Console ขายอยู่ดี จบนะ ไม่เห็นต้องคิดไรให้เยอะแยะเลย

เอาง่ายๆ คิดภาพเหมือนสมัย ps1 ps2 เกมแผ่นละ 35 บาท นั่นแหล่ะ เค้าก็หาวิธีก็อปกันได้อยู่ดี

*[B]ig[G]un!!
20th June 2014, 10:30
pc ไม่มีเล่นก็ไปเล่นพวก ps4 กับ xboxone ก็ได้นิ 55

Vegito
20th June 2014, 10:42
ถ้าไม่ให้ตอบว่าเป็นไปไม่ได้ งั้นผมก็ไม่ตอบละกันเอาเป็นว่าตอบตามจินตนาการ
ก็ยังคงมี PC อยู่เพราะนอกจากเล่นเกมส์แล้วมันยังทำประโยชน์ได้อีกสารพัด
ก็ดูว่ามี EMU ออกมามั้ย เหมือนอย่างที่ข้อความก่อนๆบอก แต่ถ้าไม่มีและอยากเล่นก็ซื้อคอนโซล

แต่มันเป็นไปไม่ได้หรอกครับคำถามนี้ แม้ว่า PC จะยอดขายแย่ขนาดไหนมันก็ต้องมี
เพราะผู้สร้างเกมเขาใช้ PC ในการสร้างเกมส์ทั้งคอนโซลและ PC ครับ คอนโซลมันสร้างเกมส์ด้วยตัวเองไม่ได้แน่นอน
นั่นก็เท่ากับว่าเกมส์ทุกเกมส์ที่สร้างขึ้นมานั้นล้วนมีพื้นฐานจาก PC อยู่ที่ผู้สร้างจะทำลงให้ PC เล่นหรือไม่เท่านั้นเอง

ส่วนเรื่องเล่นเถื่อนผมมองว่าไม่เกี่ยวหรอกครับ คอนโซลก็เล่นปลอมได้ครับ ทุกรุ่นนั่นล่ะ
แม้ว่าตอนนี้อาจจะยังเล่นเถื่อนไม่ได้ สักพักเดี๋ยวก็เล่นได้ ยังไม่เห็นมีคอนโซลเครื่องไหนในโลกที่เล่นเถื่อนไม่ได้ตลอดอายุชีวิตของมันเลย

manglove
20th June 2014, 10:56
ถ้า pc ไม่มีเกมส์ก็ไปซื้อเครื่อง คอลโซลเอาสิครับราคาโคตรถูกอะเครื่องคอลโซล ส่วนตัวก็จะไปซื้ออยู่แล้ว ps4 นะไว้เล่นเกมส์ exclusive

แต่จะบอกให้นะอย่าถามอะไรแบบนี้เลยทำไมรู้ไหม การ์ดจอแรงๆ cpuแรงๆ แรมแรงๆ psuดีๆ ขายไม่ออกแน่ขายออกก็แค่ของราคาเบาๆเท่านั้น
อันนี้กันคนเถียงว่าขายได้อยู่แล้วเพราะต้องเอาไปเขียนโปรแกรมออกแบบนั้นนี่ 555+
จะบอกให้การ์ดจอตระกูล gtx gt gts ออกแบบมาเพื่อนักเล่นเกมส์โดยเฉพาะอาจมีบางคนเอาไปเขียนงานบ้างเล็กน้อย
ส่วนคนทำงานด้านกราฟฟิคดีไซล์หรือออกแบบเขียนแบบเขียนโปรแกรมก็จะไปซื้อ nvidia quadro ไม่ก็ amd firepro
cpu ก็เหมือน vga นะแหละมีทั้งสองแบบทางด้านทำงานและก็เลนเกมส์

รับรอง gtx gt gts r9 ... hd.... ขายไม่ออกแน่

พวกนี้เขามีหุ้นส่วนกันอยู่แล้วครับ ยังไงเกมส์ pc ก็ต้องมีอยู่แล้ว

แต่ถ้าถามแบบ ฟ.. นะว่าไม่มีจะทำไงง่ายมากก็ซื้อคอลโซลสิถูกก็ถูกแถมเล่นได้ทั้งแผ่นแท้แผ่นก๊อปกลัวอะไร ถามแปลกๆ
:o:o:o:o:o:o:o:o:o:o:o:o:o:o:o:o:o:o:o:o:o:o:o:o:o:o:o:o:o:o:o:o:o:o:o:o:o:o:o:o:o:o:o:o:o:o

Gzerk111
20th June 2014, 11:05
อ่าวถ้าไม่มีเกม PC ก็เล่นเกม PCเก่าละกัน:)

tha3778
20th June 2014, 11:06
ผมไม่คิดครับ ถ้าคอนโซลสร้างเกมได้ผมค่อยคิด

theover
20th June 2014, 11:18
เกมส์ไม่ออกใหม่เคาน์เตอร์ก็รีเทิรน์

cronaldo7
20th June 2014, 12:38
ข้อมูลที่ถูกต้อง คือ PC เป็นแพลทฟอร์มที่ทำกำไรมากที่สุดเหนือกว่าคอนโซลทุกเครื่องนะครับ
แม้ว่า PC จะมีสัดส่วนคนเล่นก๊อปมากกว่า แต่ด้วยยอดรวมทั้งหมดของจำนวนคนที่เล่นแท้ ก็ยังมากกว่าคอนโซลอยู่ดี

ยกตัวอย่าง มีคนเล่นเกม 100 คน แบ่งเป็น
1.แพลทฟอร์ม PC 70 คน ในจำนวนนี้เล่นถื่อนซะครึ่งหนึ่ง เหลือคนเล่นแท้ 35 คน
2.คอนโซล 30 คน ในจำนวนนี้เล่นเถื่อน 10% เหลือคนเล่นแท้ 27 คน
ที่อยากจะบอกคือ แม้ฝั่ง PC มันจะแคร๊กง่ายกว่า สัดส่วนคนเล่นเถื่อนมากกว่า แต่ด้วยจำนวนผู้เล่นที่มากมายมหาศาล ยังไงก็เป็นตลาดที่ใหญ่กว่าอยู่ดี

Kyosuke Ayame
20th June 2014, 12:47
เป็นไปไม่ได้หรอกครับแหม๋ ยังไงเค้าก็ต้องทำลง PC อยู่แล้วละ (แต่ถ้ามันไม่ลงจริงๆก็ไป Console แทน) แค่นั้นเอง = _ =

Area155
20th June 2014, 12:56
เถื่อน คอลโซ ก็จะเพิ่มมากขึ้นครับ อิอิ

harnibal409
20th June 2014, 13:01
PCขายไม่ออก

Area155
20th June 2014, 13:02
ผมว่ามันต้องอยู่ใน ยุคที่ คอลโซ อัพเสปกเองได้ตามใจชอบ อะไรเเบบนั้น มันถึงจะ เป็นไปได้ ( มั้งนะ ) หรือเป็น เเบบ ยุคที่ ความเเรง ของฮาดเเวร์ อยู่ในจุดสูงมากๆๆ ถึงจะเป็นไป ได้

sanjiza02
20th June 2014, 13:03
ผมไม่ค่อยกลัวไม่มีเกมหรอกนะ แต่กลัวเกมดีๆมันจะทำออกมาแค่ console ทุกวันนี้เล่น PC ยังต้องหนีไปเล่น console เลยครับ ถ้าเกิดเป็นแบบที่ จขกท. พูดล่ะก็....."นี่GUจะอัพคอมมาทำไมเนี่ย" ทุกวันนี้เกมอะไรๆก็มักจะมี Exclusive มากขึ้น และเกมดีๆก็ลงแต่ console ซะส่วนใหญ่ เกมที่ดังๆเลยนะ Last of us, Uncharted, (ผมจะไม่พูดถึงฝั่ง XB เพราะสุดท้ายแล้วเค้าก็เอามาลง PC อยู่ดี) ก็อย่าพึ่งทิ้ง PC กันเลยเนาะ จากใจของคนที่มีทั้ง Console และ PC

nunt77
20th June 2014, 13:16
ไม่รู้สิเพราะผมคิดว่าเกมมันสร้างจากคอม PC อยู่แล้ว เวลาจะขายเกม PC ก็แค่ใส่ระบบกันเถื่อนก็ใช้ได้ ต้นทุนต่ำ ทำให้ราคาแผ่นถูก
ส่วน Console ยังต้องเสียเวลามา Port เกมลงอีก เสียเวลามาตรวจสอบว่าใช้ได้หรือไม่ ถึงแม้ค่าตอบแทนจาก Console สูง แต่ต้นทุนก็เยอะเช่นกัน
ผมก็อยากรู้เหมือนกันที่ว่ากันว่าเกมสร้างจากระบบ Console แล้ว Port ลง PC ผมก็อยากรู้ว่าเป็นโปรแกรมอะไรที่สร้างได้
ยังไงเกม PC ยังไม่หมดหรอก เพราะยังมีค่ายอินดี้จำนวนมากที่ยังลง PC อยู่