PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ยูบิซอฟต์ชี้ DRM มิอาจหยุดยั้งพลังด้านมืด

l34nl4z
21st June 2014, 14:47
ยูบิซอฟต์ชี้ DRM มิอาจหยุดยั้งพลังด้านมืด

--- INFO ---

-----------------------------------------------

ทีมพัฒนาเมืองน้ำหอม ประกาศย้ำจุดยืนระบุไม่ต้องการลงโทษผู้เล่นแท้ให้ลำ
บากเพื่อกีดกันเหล่าผู้เล่นเถื่อน เพราะถึงยังไงไม่ช้าก็เร็วตัวเกมก็ถูกก๊อปอยู่ดี

หลังจากก่อนหน้านี้สตูดิโอ CD Projekt Red ทีมสร้าง The Witcher ได้เคยออกมาระบุ
ถึงระบบจัดการสิทธิดิจิตอล (Digital Right Management ในชื่อย่อ DRM) ที่บังคับให้ผู้
เล่นเกมต้องเชื่อมต่อกับเซิฟเวอร์ตลอดเวลาว่ามันไม่ใช่วิธีที่มีประสิทธิภาพในการป้องกันการ
ละเมิดลิขสิทธิ์ และดูเหมือนทีมผู้พัฒนาฟาร์ครายและแอสซาซินครีดเอง ก็มีความคิดเห็นที่
ไม่ต่างกัน

เมื่อล่าสุดทาง "คริส เออร์ลี่" (Chris Early) รองประธานฝ่ายจัดจำหน่ายเกมดิจิตอล
ของบริษัทยูบิซอฟต์ ได้ออกมาให้สัมภาษณ์ผ่านสื่อยอมรับสภาพโลกความเป็นจริงว่า
ในท้ายที่สุดทุกเกมล้วนสามารถแครคได้หากใช้เวลาและความพยายามสักหน่อย พร้อม
ชี้แนวทางให้เหล่านักพัฒนาหันมาโฟกัสเน้นเรื่องสร้างเกมที่ชวนให้ผู้คนอยากที่จะควักตังค์

"กุญแจสำคัญคือการส่งมอบประสบการณ์เกมคุณภาพไปสู่กลุ่มผู้เล่นแผ่นแท้ ผมไม่ต้อง
การอยู่ในฐานะคนลงโทษเหล่าผู้เล่นแท้เพียงเพื่อป้องกันผู้เล่นเถื่อน เพราะไม่ว่าสิ่งไหน
บนโลกนี้สามารถโดนขโมยได้หากให้เวลาและความพยายามกับมัน ดังนั้นจึงเกิดเป็นคำ
ถามว่าเราจะทำอย่างไรในการสร้างบริการ ผลประโยชน์ หรือเพิ่มคุณค่าให้กับตัวเกมเพื่อ
ให้ผู้คนหันมาซื้อของแท้" เออร์ลี่ กล่าว

โดยทางเออร์ลี่ ได้ให้ความเห็นเกี่ยวกับประเด็นปัญหาของค่าย Bethesda ที่เกมชูตติ้ง
สงครามโลกภาคใหม่อย่าง Wolfenstein: The New Order ถูกโหลดเถื่อนนับแสนครั้ง
ภายในสัปดาห์แรกหลังวางจำหน่ายว่า มันเป็นเรื่องที่ไม่ถูกต้องนักหากมองแต่ภาพรวมของ
การสูญเสียรายได้ เนื่องจากบนโลกใบนี้มีบุคคลบางกลุ่มที่หวังจ้องขโมยเพียงอย่างเดียว

"ผมคิดว่าสิ่งสำคัญสำหรับเราคือการมุ่งโฟกัสไปที่การสร้างเกมชั้นยอดและบริการชั้นดี
เพราะบนโลกความเป็นจริงยิ่งตัวเกมมีบริการมากเท่าไรคนเล่นเถื่อนก็ยิ่งอดเข้าถึงได้
มากเท่านั้น หากมีเกมดีๆที่มาพร้อมกับบริการดีๆด้วยแล้วมันจะเป็นแรงจูงใจผลักดันให้
ผู้เล่นไม่อยากใช้ของละเมิดลิขสิทธิ์เพื่อให้ได้รับประสบการณ์เกมนั้นแบบเต็มๆ" เออร์ลี่
กล่าวปิดท้าย

ซึ่งภายหลังได้ยินเสียงเรียกร้องจากแฟนๆ ทางยูบิซอฟต์ ได้ตัดสินใจประกาศยกเลิก
ใช้ระบบ DRM นับตั้งแต่ปี 2012 เป็นต้นมา และปัจจุบันได้หันมาใช้ระบบป้องกันการ
ละเมิดลิขสิทธิ์ด้วยการบังคับให้ผู้เล่นต้องเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ตเพียงแค่ครั้งเดียวในครั้ง
แรกที่อินสตอลเกมเท่านั้น

-----------------------------------------------

ข้อมูลและภาพประกอบจาก

gamespot

Zaraki Kempaji
21st June 2014, 15:01
คิดได้ดี :cool:

EXTRA
21st June 2014, 15:02
สุดยอดทีม crack ก็ยังอยู่ต่อไปสินะ

GuY_NoOpPeR
21st June 2014, 15:07
ขอเเค่มัลติ หรือโคออฟ เเจ่ม ๆ หรือเนื้อเรื่องเด็ด ๆ คนก็อยากควักตังซื้อเเล้ว

อีกอย่างก็อยู่ที่คน ผมเชื่อว่าถ้ามีโอกาสคงไม่มีเกมเมอคนไหน ไม่อยากเล่นเกมเเท้หรอกครับ :declare

อีกอย่างเเละผมเชื่อว่า คงไม่มีเกมเมอคนไหนชอบ DLC ด้วยครับ ^^ อยากบอกให้ทุกบริษัทได้ยิน :clap

manshinoda
21st June 2014, 15:11
โหลดเถื่อน= ขโมย สินะ

Aries_Palmme
21st June 2014, 15:21

ถูกต้อง 555

leaderpor
21st June 2014, 15:30
วิธีป้องกัน เล่นเกมเถื่อนที่ดี ที่สุด คือ ทำตัวเกมให้น่าเล่นและ มีโหมด multiที่ ดี....ถ้าทำมาดี ใครๆเขาก้แควักตังซื้อแท้กันทั้งนั้น

wanloveea
21st June 2014, 15:38

ไม่เอา ไม่เอา ไม่ต้องพูดเลยเรื่องนี้ เดี๋ยวมียาวกันอีก

ning445
21st June 2014, 15:39

ไม่เอาอย่าพูดเรื่องนี้ครับ เดี่ยวมีมาม่าอีก 555555

bankkingkub
21st June 2014, 15:39
มันติดีมีไชไปกว่าครึ่ง

*[B]ig[G]un!!
21st June 2014, 15:55
คำพูดชั่งจริงซะเหลือเกิน 55

Guardian
21st June 2014, 16:15
สรุป แล้วก็ไม่ได้ห้ามที่จะโหลด

noomha
21st June 2014, 17:01
ไม่ต้องห่วง unity ผมไม่โหลดแน่ spec ไม่พอ555

Mcarmy
21st June 2014, 17:06
ไม่เอาอย่าพูดเรื่องนี้ครับ เดี่ยวมีมาม่าอีก 555555
มันเป็นความจริงครับ ในทางกฎหมาย ถือว่าใช่ ยอมรับความจริงแต่ไม่ได้บอกว่าต้องหยิบมาพูดให้มันมาก

nunt77
21st June 2014, 17:39
Ubisoft ปรับปรุงระะบบ Uplay ให้ดี ปรับปรุงให้คนสามารถเข้าถึงเกมให้ง่ายขึ้น เช่นปรับปรุงระบบซื้อเกมมีระบบบัตรเติมเงิน แบบ Steam wallet
เพราะคนเล่นเกมใช่ว่าจะมีบัตรเดบิตกันทุกคน รวมทั้งผมด้วย ไม่ใช่ว่าซื้อเกมหลักมาแล้ว พอ DLC ออกก็ซื้อไม่ได้ เพราะไม่มีบัตรเดบิต
เพราะเหตุผลนี่ไงคนไปเล่นค่ายอื่นระบบอื่นหมด ถ้าปรับปรุงระบบสักหน่อยยอดเพื่อดึงลูกค้าเข้ามาขายดีขึ้นแน่นอน

SickmyDuck
21st June 2014, 17:47
มาทำเป็นพระเอกเอาตอนนี้มันผิดเวลาไปหน่อยมั้ง

เฟลหลายรอบจากเกมหมามองก่อนหน้านี้ทำเอาต้องหาวิธีออกมาแก้ภาพลักษณ์บริษัทเลยละสิ แต่แก้ด้วยแบบนี้เขาเรียกผักชีโรยหน้านะ จะโดนสมน้ำหน้าเอาด้วย

kurolykan
21st June 2014, 19:19
เลือกที่จะเอาชนะใจ มากกว่าที่จะป้องกันโง่ๆ จนกระทบตัวเกมสินะ

เห็นด้วยครับ เพราะไงก็ป้องกันได้ไม่หมดอยู่แล้ว สู้เลือกที่จะสร้างฐานแฟนๆ ให้แน่นเหนียวมากขึ้นจะเป็นการป้องกันที่ดีมากกว่า

0BlackwinD0
21st June 2014, 19:21
ผมเป็นคนหนึ่งล่ะ ที่โหลดเถื่อนมาลองเล่นโดยตลอดไม่ว่า AC ภาคไหนๆ แต่หลังจากเล่นจบแล้วผมก็ควักเป๋าตังซื้อแท้ทุกครั้ง

Princecoke
21st June 2014, 20:15
ถ้าคิดว่าจะซื้อเกมส์ทั้งทีก็ต้องทำ multiplayer แจ่มๆให้ข้าเล่น คิดงี้ Batman:Arkham knightก็ขายในไทยไม่ออกซินะ
เพราะพี่แกยืนกรานจะทำแต่ Singleplayer แต่ผมซื้อเกมที่เล่นแล้วชอบจริงๆ อย่างAC4ก็ซื้อเพราะชอบ แต่ไม่ได้จับMultiplayerเลย เพราะคิดว่ามันน่าเบื่อ

pretty_odddd
21st June 2014, 20:50
ผมคิดแบบนี้ได้ตั้งนานแล้วนะ ทำไมพวกผู้พัฒนา/ผู้จัดจำหน่ายถึงคิดได้ช้าขนาดนี้
พวกทำ crack ยังไงก็ต้องเก่งและก็ทำออกมาได้ทุกที
แต่ผมก็เข้าใจนะว่าห่วงเสียรายได้ แต่มาลงทุนพัฒนาระบบนี้ไปมันก็เสียเปล่า

แต่ก่อนผมก็โหลดเถื่อนเกือบทุกเกม เดี๋ยวนี้เลิกแล้วล่ะ ไม่ใช่เพราะรวยซื้อแท้ได้หมด แต่เพราะเกมสมัยนี้มันใหญ่เกิน
ล่าสุดลองไปส่อง Wolfenstein มาก็ 50 GB ไม่เอาด้วยล่ะ (ไม่ชอบ rip หรือ repack ทั้งสิ้น)

อย่าง CD Projekt Red เหมือนจะไม่แคร์เลยว่าเกมจะถูกก๊อปไป เกมดีซะอย่างคนซื้อก็ต้องเยอะ

keangkavd
21st June 2014, 21:05
ผมว่าถ้าศึกษาการทำงานของระบบ Steam ว่าทำไมเค้าถึงมีบริการดี คนใช้เยอะแยะ น่าจะดีนะ
ส่วนเรื่องเกมทำยังไงให้มันเล่นได้สนุกจนคนต้องยอมจ่ายเงินซื้อ อันนี้ก็พูดยากนะ ถ้าจะเป็นกรณีศึกษาก็คงเป็น Dota 2 ที่มีเงินหมุนเวียนทุกๆวัน

SickmyDuck
21st June 2014, 21:11
ผมคิดแบบนี้ได้ตั้งนานแล้วนะ ทำไมพวกผู้พัฒนา/ผู้จัดจำหน่ายถึงคิดได้ช้าขนาดนี้
พวกทำ crack ยังไงก็ต้องเก่งและก็ทำออกมาได้ทุกที
แต่ผมก็เข้าใจนะว่าห่วงเสียรายได้ แต่มาลงทุนพัฒนาระบบนี้ไปมันก็เสียเปล่า

แต่ก่อนผมก็โหลดเถื่อนเกือบทุกเกม เดี๋ยวนี้เลิกแล้วล่ะ ไม่ใช่เพราะรวยซื้อแท้ได้หมด แต่เพราะเกมสมัยนี้มันใหญ่เกิน
ล่าสุดลองไปส่อง Wolfenstein มาก็ 50 GB ไม่เอาด้วยล่ะ (ไม่ชอบ rip หรือ repack ทั้งสิ้น)

อย่าง CD Projekt Red เหมือนจะไม่แคร์เลยว่าเกมจะถูกก๊อปไป เกมดีซะอย่างคนซื้อก็ต้องเยอะ

อย่าว่าแต่จะซื้อเลยครับสำหรับบางเกมบางค่ายต่อให้เถื่อนได้ แคร็กmpออก แจกฟรีตูก็ไม่เล่น

ความกากมันเกินจะรับจริงๆ และขำมากที่ชอบใช้กันจังข้ออ้างไปโทษเถื่อนเนี่ย แต่ไม่ค่อยจะดูตัวเกมของตัวเองเลยว่าทำของออกมาบรมห่วยแค่ไหน

จ่ายเงินให้เฉพาะค่ายที่ทำดีกับเราครับ เห็นด้วย และที่สำคัญ ไม่ "แถ":o

bloodtea
21st June 2014, 21:41
ติดตามตอนต่อไป. . . . .

tg-thaigamer
23rd June 2014, 12:21
อยากซื้อของแท้เล่นนะ แต่เล่นไปได้สักหน่อยเบื่อและอ่ะ

อีกอย่างสมมุติว่าเล่นเกมส์นึงจะจบแล้ว แต่อยากได้ของแท้เพื่อไปเล่นระบบอื่น แต่มันย้ายเซฟเดิมจากเถื่อนมาไม่ได้ เลยเป็นปัจจัยนึงไม่ซื้อของแท้ 55