PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : TIP : Window 8.1 Wifi Limit Access

kingmes
28th June 2014, 17:07
สำหรับคนที่ใช้ Window 8.1 (ไม่ว่าจะเถื่อนหรือแท้) สำหรับใครที่ต่อ Wifi ได้แล้ว เจอปัญหาใช้ไปสักพักแล้ว Limit Access ตลอดเลย

ต้องมา Disconnect และ Connect ใหม่ทุกครั้งถึงจะเล่นได้ ก่อนหน้านี้ผมก็เป็นครับ แต่ตอนนี้แก้หายแล้วเลยอยาก แชร์วิธีการแก้ไขสำหรับคนที่ยังไม่พบวิธีแก้

อาจจะใช้ได้กับบางเครื่องแต่ลองดูก็ไม่เสียหายครับ

ตามขั้นตอนดังนี้นะครับ (ปล. เครื่องที่ผมใช้เป็น Notebook นะครับ )

1. เข้า Control Panel
2. ดูที่มุมขวาบนครับ ตรง View by เลือกเป็น Large Icon
3. หา Power Option และ คลิกเข้าไป
4. จากนั้นเราจะเห็นหน้าต่างระดับพลังงานของเครื่องเราที่ใช้อยู่ในขณะนั้น
- (Balanced คือ การใช้พลังที่ให้เหมาะกับการใช้งานเพื่อความสมดุลของเครื่อง)
- (High Performance คือ การใชัพลังสุดความสามารถจะทำให้การใช้งานหรือการแสดงผลมีประสิทธิภาพมากขึ้น แต่ Battery จะหมดเร็วมาก)
5. จากนั้นให้เราดูระดับพลังงานของเครื่องเราที่ใช้อยู่ในขณะนั้น ว่าเป็น Balanced หรือ High Performance โดยดูข้างหน้าจะมีวงกลมสีดำอยู่
6. จากนั้นกดเลือก Change Plan Setting
7. ต่อมาจะพบหน้าต่างตั้งค่าความสว่างและการพักหน้าจอก็ไม่ต้องสนใจ กดเลือก Change Advanced Power Setting
8. จะมีหน้าต่างเล็ก ๆ ขึ้นมาเลื่อนหา Wireless Adapter Setting กด 1 ครั้ง จะเจอกับเมนู Power Saving Mode
9. ดับเบิ้ลคลิกที่ Power Saving Mode จะเจอ 2 เมนู On Battery กับ Plugged in
10. จากแถบสีฟ้าด้านหลังให้เปลี่ยนเป็น Low Power Saving ทั้ง 2 เมนู กด OK ก็เป็นที่เรียบร้อยแล้วครับ

สำหรับใครที่ Wifi เด้งหลุดบ่อย ๆ (เด้งหลุดแล้วต่อเองบ่อยๆ) สามารถแก้ตามวิธีนี้ได้ครับ

1. เลื่อนเมาส์มาที่ล่างขวาของหน้าจอจะเห็นสัญลักษณ์ รูปสัญญาณ Wifi คลิกขวาแล้วเลือก Open Network And Sharing Center
2. ในหน้าต่างนี้เราจะเห็นกับ Wifi ที่เราต่ออยู่ให้ดูในส่วน Connection ให้ดูที่ตัวอักษรสีฟ้า (จะมีรูปสัญลักษณ์ Wifi แล้วเขียนว่า Wi-Fi (ตามด้วยชื่อ Wifi ที่เราต่อ) ) คลิก 1 ครั้ง
3. จะพบหน้าต่าง Wi-Fi Status ให้เลือก Properties
4. ในหน้าต่าง Wi-Fi Properties ให้เลือก Confugure
5. ให้เลือกแท็บ Power Management
6. ละติ๊กเครื่องหมายกาถูก ออก (ติ๊กออก) ที่ช่อง Allow The computer to turn off this device to save power
7. (เอาเครื่องหมายกาถูกออก) เสร็จแล้วก็กด OK เป็นอันเสร็จสิ้นครับ

ลองทำดูนะครับ ผมแก้ตามนี้แล้วหายเข้าไปหาข้อมูลใน Microsoft ก็เจอแต่คำตอบเดิมๆ ที่แก้ไม่หายลองดูกันนะครับ :bye