PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เรื่องram notebookครับ

noomha
30th June 2014, 13:37
คือผมมีramเก่า ของkingstonแต่มันเป็นรุ่นเฉพาะของasusแต่เโน๊ตบุ๊กใหม่ผมมันhp พอเอาไปใส่มันก็เปิดไม่ติดเลยต้องใช้แรมตัวอื่น มันเกี่ยวหรอครับ

Patarathorn
30th June 2014, 15:56
ครับเพราะมันเป็นรุ่นเฉพาะของ Asus ไงครับมันเลยใส่กับตัวอื่นไม่ได้

midznight
6th July 2014, 13:24
คือผมมีramเก่า ของkingstonแต่มันเป็นรุ่นเฉพาะของasusแต่เโน๊ตบุ๊กใหม่ผมมันhp พอเอาไปใส่มันก็เปิดไม่ติดเลยต้องใช้แรมตัวอื่น มันเกี่ยวหรอครับ

มันไม่เกี่ยวกับ ว่ารุ่นไหน อะไรนะครับ ต้องดูว่า เป็น DDR3 หรือ DDR3L รุ่นใหม่เป็น 3L หมด หรือ DDR2 ก็ยังมีบ้าง เครื่องผมใช้ DDR3 ของน้อง เป็น DDR3L Bus 1600 ถ้า Bus ไม่ตรงกัน ก็ ไม่ได้ เหมือนกัน