PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ใครช่วยรีวิวเกม Divinity: Original Sin ทีครับเป็นยังไงบ้างสนใจอยู่

Winters
1st July 2014, 19:17
พอดีเห็นใน Steam ว่าเป็นเกมที่ขายดีที่สุดเลยตอนนี้แล้วเป็นเกมคล้ายๆ Hack and slash แบบ Diablo
แต่เห็นว่าเป็นภาคต่อซึ่งภาคแรกผมไม่เคยเล่นเลย อยากรู้ว่า เกมนี้มีความน่าสนใจที่จะซื้อเล่นไหมครับ
ช่วยรีวิวให้อ่านหน่อย อยากรู้รายละเอียดเกมนี้ ขอบคุณครับ

arnatokung
11th July 2014, 09:12
https://www.youtube.com/watch?v=Jc7D9XgSuro

เท่าที่ผมเล่นนะครับ...ไม่รู้สิไม่ค่อยชอบ ไม่ค่ยสนุก เล่นมาแค่นี้แหละเลิกเลย(เท่าที่อัดมา) ไม่รู้ต่อไปเป็นไงครับ ลบทิ้งละ ความเห็นส่วนตัวนะครับ

Lamous
11th July 2014, 09:40
เป็นแนวเทรินเเบสครับ ส่วนตัวผมไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ ดูไม่ค่อยเข้ากับอินเตอเฟส และรูบแบบเกมเลย อยากได้แบบ Diablo อ่ะ
เห็นว่าต้องเน้นอ่านเควส อ่านบทสนทนา อ่านเนื้อเรื่อง ถึงจะเล่นได้สนุกและไปต่อได้
ถือว่าฮาร์ดคอ RPG เหมือนกัน

ถ้าคุณไม่ถนัดอย่างที่ผมกล่าวมา แนะนำเอาไปซื้อเกมอื่นดีกว่าครับ http://www.cute-factor.com/images/smilies/wanwan/1775465319wan.gif

StrangerTH
11th July 2014, 09:41
https://www.youtube.com/watch?v=Jc7D9XgSuro

เท่าที่ผมเล่นนะครับ...ไม่รู้สิไม่ค่อยชอบ ไม่ค่ยสนุก เล่นมาแค่นี้แหละเลิกเลย(เท่าที่อัดมา) ไม่รู้ต่อไปเป็นไงครับ ลบทิ้งละ ความเห็นส่วนตัวนะครับ

ผมเล่นไปถึงเมืองแรกก็เลิกละ ไม่สนุกสำหรับผมเบย :shutup

Volcanus
11th July 2014, 10:14
สำหรับผมเป็นแฟนซีรี่นี้อยู่แล้ว เกมนี้มันย้อนไปในอดีตที่ก่อนหน้า Divine Divinity แต่หลัง Dragon Commander ระบบเควสผมว่าสนุกดีนะ ถ้ามีความสามารถคุยกับสัตว์ได้ก็จะรู้ความลับบางอย่างให้เราผ่านเควสง่ายๆด้วย ระบบต่อสู้ก็สนุกดีถึงจะเป็นแนวเทรินเบสที่ผมไม่ค่อยจะชอบเท่าไรก็เหอะแต่พวกสภาพพื้นที่เราสามารถใช้ให้เป็นประโยชน์ได้หมด เช่นสร้างหมอกพิษหรือแอ่งน้ำมันข้านมาแล้วใช้เวทไฟใส่ให้มันระเบิดออกมาเผาศัตรูได้หลายตัว หรือจะเรียกฝนให้เกิดเป็นแอ่งน้ำขึ้นแล้วร่ายเวทสายฟ้าสตั้นหมู่พวกศัตรูทั้งหมดก็ได้ เกมนี้นี้ยังมีอะไรอีกหลายอย่างให้เล่นครับถ้าไม่แน่ใจลองโหลดเถื่อนมาเล่นไปก่อนก็ได้

ning445
11th July 2014, 10:17
ผมเล่นไปถึงเมืองแรกก็เลิกละ ไม่สนุกสำหรับผมเบย :shutup

เหมือนกันเลยพอถึงตอนต่อสู้ครั้งแรก ออกแทบไม่ทัน

SickmyDuck
11th July 2014, 11:13
บอกก่อนนะว่าผมยังไม่ได้เล่น แต่เล็งไว้อยู่เหมือนกันเพราะตามมาตั้งแต่divinity 2แต่ยังไม่ได้เล่นdragon commanderเลยพักไว้ก่อนเพราะกลัวสปอยล์

ถ้าคุณเล่นเกมนี้แล้วกะว่าเหมือนdiabloก็ไม่แปลกที่จะผิดหวัง ตัวเกมก็บอกไว้แต่แรกแล้วว่าเป็นstrategy RPG ไม่ใช่ action RPGแบบที่diabloเป็น ถ้าคิดว่าจะเดินหน้าฆ่าแหลกคลิกเมาส์รัวๆแบบนั้นผิดหวังแน่นอนครับ

ในทางกลับกันใครที่เคยเล่นdragon age origins หรือพวกเก๋าหน่อยก็อย่างicewind dale/baldur's gateจะคุ้นเคยกับเกมแบบนี้

ส่วนใหญ่พวกเด็กใหม่ยุคฟาสฟู้ดจะไม่คุ้นกับเกมที่ต้องอดทนเรียนรู้ระบบแบบนี้เลยไม่ค่อยชอบกัน(บอกช้าไม่ทันใจวันคุกกี้รัน 555) แต่สำหรับรุ่นเก๋าถือว่าเป็นของชอบ ผมก็ด้วย :)

แบบdiabloเบื่อละออกมาเกลื่อนกลาดบอกตรงๆไม่เห็นจะเป็นRPGตรงไหน แต่ถ้าชอบจริงๆเดี๋ยวsacred 3 กับ grim dawnออกมาก็ได้สมใจครับ สองเกมนี้แนวdiabloล้วนๆ

Winters
11th July 2014, 18:55

ผมซื้อมาแล้วครับ เล่นไปพอสมควรละ สรุปเลยผมเล่นแล้วติดมากเกมนี้ เล่นเป็นแล้วสนุกมากครับแรกๆเราจะยังไม่ค่อยเข้าใจเกม พอเข้าใจจะรู้ว่านี่มัน Dragon Age อีกรูปแบบนึงเลย
เท่าที่คุณเล่นมามันยังไม่ถึงความสนุกของเกมเลยครับ ต้องไปลึกกว่านี้อีกครับ ผมบอกไม่ถูกแต่ให้ลองงมหาทางให้เจอและเข้าใจกับมันใช้เวลากับมันหน่อยครับ
พอถึงตรงนั้นคุณจะรู้เองครับ

bloodchaosgod
11th July 2014, 19:23
ผมว่าสนุกดีนะครับ ผมเล่นจบไป 2 รอบละ กำลังเก็บ Achivement อยู่ให้ครบ 100% มันเป็น Turnbase Tactic ต้องเล่นไปหลังๆจะยาก และใช้ความคิดเยอะสนุกดี ผสมเวทมนต่างๆ ถ้าชอบแนว Diablo ก็ลอง Grim Dawn กับ Shadow HereticKingdom กูนะครับ (Shadow HereticKingdom อาจเล่นแปลกๆหน่อย)

j2547
16th July 2014, 10:21
แนวนี้ต้องชอบด้วยนะครับ ฝรั่งจะชอบเลยเป็นเกมขายดี คนไทยไม่ค่อยชอบเล่นเกมใช้สมอง เลยไม่ค่อยมีคนเล่น

ลองอ่านดูครับ เห็นมีคนแนะนำแนวทางการเล่นไว้

http://fox6000.com/bbs/forum.php?mod=viewthread&tid=9872

neobleak
16th July 2014, 12:47
เอาง่ายๆคือ rpg+puzzles+turn based ลองเล่นตอนเป็นEAแรกๆไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ แต่พอรู็ว่าราดน้ำมันจุดไฟเผาคนได้นี้ชอบทันที(พอดีซาดิส55+)
เกมส์มันต้องคิดตลอดเวลาคบปริศนาต่างๆแล้วต้องได้ภาษาด้วย โดยรวมเกมส์ออกแบบมาได้ดีมากและก็คลาสสิค ผมซื้อมาตอนซัมเมอร์เซลลด20%แต่ยัง
ไม่จบแผนที่แรกเลยขี้เกียจเล่นต่อ+='

un123
17th July 2014, 15:47
สำหรับผมสนุกมากครับ หลังๆ ยากมากต้องวางแผนสุดๆ ส่วนตัวชอบแนว turn-base อยู่แล้วด้วย

**อีกอย่างชอบทั้งเพลง ทั้งบทพูดโต้ตอบของตัวละครระหว่างเล่น ทั้งเสียงพากษ์ ทำให้เล่นได้เพลินดี

EVIl_MODERN_WARFARE
29th July 2014, 16:49
ไม่เกี่ยวกับเด็กรุ่นใหนหลอก เเนว strategy RPG ผมกะชอบ diablo ที่นายว่ามา ท่ีบอกว่าคนเบื่ออะ เเต่มีคนเล่นเยอะกว่าเกมส์เเนวนี้ กลับไปคิดให้ดี คับ ก่อน จะ เม้นไรจะได้ไม่เงิบ

SickmyDuck
29th July 2014, 19:15
ไม่ได้บอกว่าคนเบื่อ แต่ผมน่ะเบื่อละเกมแนวdiablo อ่านกระจ่างไหมหรือเป็นหัวเกรียนอ่าน3คำโพสต์?

ที่คนเล่นเกมแนวdiabloมากกว่ามันก็ถูกกับที่บอกไป คือเด็กรุ่นใหม่ไม่ชอบเล่นอะไรที่ใช้หัวคิด แต่ชอบแนวเดินหน้าฆ่าแหลกง่ายๆ แล้วมันไม่ถูกตรงไหน? คนมันก็เยอะกว่า ใช่ แต่ประโยคของคุณเองมันขัดแย้งกับสารที่คุณจะสื่อแย้งมาน่ะ อ่านมั่งมั้ยที่เขียนเองน่ะ

อีกอย่างตัวเองไปหัดใช้หัดเขียนภาษาไทยให้ถูกต้องก่อนดีกว่าแล้วค่อยมาสอนคนอื่นนะครับ("หรอก" ไม่ใช่ "หลอก") จะได้ไม่"เงิบ"

ridermaster
29th July 2014, 22:51
เข้ามาดูคนบอกคนอื่นเงิบ เงิบเซปชั่น