PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เพลงแต่งเองครับช่วยฟังหน่อย (แนะนำที)

pok09295
1st July 2014, 21:03
คิดถึงพระจันทร์ - TBTH [OfficalAudio] by KingPoker Studio
เพลงแต่งเองครับ ทำดนตรีเอง

http://www.youtube.com/watch?v=OH4DUN9uH90&feature=youtu.be

F.Syndome
1st July 2014, 21:10
ไม่รู้สิคร๊าฟ คงต้องลองฟัง สัก หลาย ๆ ครั้งดู แต่ กะดีคร๊าฟ

zpmqhj
1st July 2014, 22:19
อย่าหาว่าผมอวดเก่งเลยนะ อันนี้เป็นคำแนะนำและความเห็นจากผมนะครับ
1.มือกีตาร์ควรฝึกเรื่อง vibrato ครับ มันจะได้เพิ่มความเพราะ เพราะฟังจากท่อน intro และตอนsolo มันฟังดูแข็งมาก มันมีผลมากจริงๆนะครับ
2.ท่อนฮุคที่มีไลน์กีตาร์ overdrive น่าจะเพิ่มเสียงหน่อยครับเพราะเล่น overdrive แต่ให้ไลน์นี้เบา มันเหมือนแบบ นึกถึงคนพูด แล้วไปบ่นไรไม่รู้ไรทำนองนี้
3.จากข้อ 3 ผมว่าควรจะเล่นคอร์ดตอนท่อนฮุคเนี้ย คอร์ดละ 1 จังหวะไปเลยครับ เพราะเป็นเพลงช้า และฟังชิลๆ มันน่าจะดูโอเคกว่า ละก็อย่าลืมเพิ่มเสียงด้วยนะครับ
4.เสียงนักร้องมันดูไม่ไบรท์ละแบบอื้อๆยังไงไม่รู้[ความรู้สึกประมาณยุคเสียง mono] น่าจะทำให้มันใสและก็ดังกว่านี้นิดนึงครับ
5.นักร้องอัดเสียงยังไงหรอครับ มันฟังดูแบบ ดนตรีมันอัดโอเคนะชัดเจน แต่เหมือนเสียงนักร้องเหมือนร้องในห้องคาราโอเกะไรทำน้องนั้น มันเหมือนสะท้อนหรือยังไง ไม่รู้สิผมอธิบายไม่ถูก55555
6.ท่อน verse ผมว่าโอเคละแหละ
7.ลองเพิ่มไลน์กีตาร์โปร่งตีคอร์ดเบาๆ ให้พอได้ยินนิดๆสิครับ :)
8.กีตาร์ท่อนฮุคนี้ผมฟังยังไงก็ขัด คือกลองตีจังหวะพื้นๆ เพราะเพลงชิลๆ ฟังสบายๆ ผมว่าลองอย่างที่ผมบอกอะ ให้เสียงมันแช่ไปเลยอาจจะฟังโอเคกว่านะผมว่า เพราะเพลงนายทำมาแบบชิลๆ ทั้งเนื้อร้องทำนอง จังหวะกลองมาแบบนี้หมดแล้ว
จะให้เล่นแบบตีคอร์ด 8note มันก็คงไม่เข้าเท่าไหร่
9.ท่อนโซโล่ ลองเพิ่มลูกดันสายมาสิเช่นจะเล่นโน๊ต D เราก็เปลี่ยนเป็นดันสาย โน๊ต C ขึ้นมา D แทน [สมมุติเฉยๆ] จะได้เพิ่มความดุให้กับโซโล่ครับ ลองดู
ปลล.ไม่ได้มีเจตนาจะอวดว่าผมเก่งหรือจะอะไรนะครับ[ผมเองยังทำเพลงเองไม่ได้เลยครับนายเจ๋งมาก] เป็นความเห็นและคำแนะนำจากผมเฉยๆ
ปล3.ถือว่าเจ๋งมากครับ ผมเองก็อยากทำเพลงของตัวเองเหมือนกัน สู้ๆครับ เอาใจช่วยครับผมม ^_^

pok09295
1st July 2014, 22:30
ไม่รู้สิคร๊าฟ คงต้องลองฟัง สัก หลาย ๆ ครั้งดู แต่ กะดีคร๊าฟ

ขอบคุณครับ

อย่าหาว่าผมอวดเก่งเลยนะ อันนี้เป็นคำแนะนำและความเห็นจากผมนะครับ
1.มือกีตาร์ควรฝึกเรื่อง vibrato ครับ มันจะได้เพิ่มความเพราะ เพราะฟังจากท่อน intro และตอนsolo มันฟังดูแข็งมาก มันมีผลมากจริงๆนะครับ
2.ท่อนฮุคที่มีไลน์กีตาร์ overdrive น่าจะเพิ่มเสียงหน่อยครับเพราะเล่น overdrive แต่ให้ไลน์นี้เบา มันเหมือนแบบ นึกถึงคนพูด แล้วไปบ่นไรไม่รู้ไรทำนองนี้
3.จากข้อ 3 ผมว่าควรจะเล่นคอร์ดตอนท่อนฮุคเนี้ย คอร์ดละ 1 จังหวะไปเลยครับ เพราะเป็นเพลงช้า และฟังชิลๆ มันน่าจะดูโอเคกว่า ละก็อย่าลืมเพิ่มเสียงด้วยนะครับ
4.เสียงนักร้องมันดูไม่ไบรท์ละแบบอื้อๆยังไงไม่รู้[ความรู้สึกประมาณยุคเสียง mono] น่าจะทำให้มันใสและก็ดังกว่านี้นิดนึงครับ
ปล.ผมต้องขอโทดด้วยที่คอมเมนต์เฉพาะกีตาร์[มีนักร้องข้อนึง] เพราะผมเล่นกีตาร์แค่อย่างเดียว5555
ปลล.ไม่ได้มีเจตนาจะอวดว่าผมเก่งหรือจะอะไรนะครับ[ผมเองยังทำเพลงเองไม่ได้เลยครับนายเจ๋งมาก] เป็นความเห็นและคำแนะนำจากผมเฉยๆ
ปล3.ถือว่าเจ๋งมากครับ ผมเองก็อยากทำเพลงของตัวเองเหมือนกัน สู้ๆครับ เอาใจช่วยครับผมม ^_^

ขอบคุณมากครับ ผมจะนำไปแก้ไขครับ