PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยากเห็นโอตาคุจริงๆ (เน้นว่าของจริง) ของไทยสักคนครับ

ChrisBVB22
2nd July 2014, 22:11
อยากเห็นโอตาคุจริงๆ (เน้นว่าของจริง) ของไทยสักคนครับ อยากเห็นมากๆ ==

ไม่เอาพวก วอนนาบี นะครับ

Guardian
2nd July 2014, 22:19
อันนี้นับป่ะ ?

http://www.youtube.com/watch?v=186MwjdOilg

โอตาคุแปลว่าอะไรครับ (วะ)

เป็นคนไทยทำไมไม่ใช้ภาษาไทยครับ (วะ)

โอตาคุ พูดสั้นๆ ไง

ถ้า แปลเป็นไทย ผู้คลั่งไคล้ เรื่องการ์ตูน(หรืออะไรสักอย่างที่คลั่งมากๆ )แล้วมีของแท้สะสมอยู่

ประมาณนี้มั่งครับ 555

ครับ ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ คือผมไม่ชอบให้ใช้คำ """ กระแส """ จนเกินพอดีหน่ะครับ แค่นั้นเอง

พอดีมีปมด้อยประมาณว่า มีคนใช้คำประมาณ "เฮ้ยยย นาย เฟ้คหว่ะ"

ห๊ะะะ เฟ้คแปลว่าอะไรเพื่อน

เอ้านี่ไปอยู่ไหนมา โด่ เชยหว่ะ ใคร ๆ ก็ใช้กัน

แบบว่า อย่าถือสาผมเลยนะ ผมไม่รักภาษาไทยจนโลกสวย แต่เห็นแบบนี้มันหงุดหงิด แค่นั้นเอง

ค้าาาาาาาาาาาาาาบ โผมมมมมมมมมมมมม :o

5555 ใจเย็นท่าน ชื่อ น้ำตาลแล้ว เดี๋ยวก็กลับไปเทาใหม่อีก 555

เรื่่องมีของแท้สะสมมากๆ ขอตัดออกนะคับ เพราะเจอมาเยอะในTirkxอะแหละ ที่สะสมเยอะแต่ไม่ได้รักจริงบ้าตามกระแสแล้วเผอิญบ้านรวย สุดท้ายก็ทิ้งหมด (อีกอย่างไม่อยากให้มองแบบนั้นมันดูทุนนิยมไปนิดวัดคนด้วยทรัพสิน ผมไม่ชอบอย่างแรง) จริงๆโอทาคุแท้ๆคุณดูไม่ออกหรอกว่าเป็นโอทาคุ เพราะพวกนี้รู้คับคนจะมองพวกเค้ายังไง คำว่าโอทาคุไม่ใช่เป็นคำที่มีความหมายที่ดีเลย ผมเลยอยากจำกัดว่าคนที่รู้เรื่องเมะ และชื่นชอบเมะมากกว่าแต่จะมีเรื่องชอบๆไม่กี่เรื่องที่ชอบขนาดตอบคำถามแฟนพันธ์แท้ได้

ถ้าให้วิเคราะห์นะคับ สังเกตว่าโอทาคุหรือไม่
1.พวกนี้มันเป็นNerd
2.เวลาพูดคุยปกติ จะไม่มีหัวข้อสนธนาที่คนทั่วไปชอบพูดกัน(ไม่มีหัวสนธนาหมวด กีฬา ละคร เพลงหรือหนัง อาจมีการเมืองบ้าง(ยกเว้นโอทาคุสายไอดอล หรือสายนักพากษ์อาจมีหัวข้อJpop)
3.หัวข้อสนธนามักจะอยู่ในหมวด เกมและอนิเมชั่นญี่ปุ่น
4.แต่แตกต่างจากเกมเมอร์ทั่วไปพอควรคือจะรู้เรื่องเกมฝั่งญี่ปุ่นค่อนข้างเยอะกว่า รวมถึงเกมสายมืดจากญี่ปุ่น
5.หัวเพจface book หรือเวปบอร์ดหรือavatarต่างๆมันเป็นรูปอนิเมะ ยกเว้นพวกที่เริ่มมีอายุมากๆหน่อยจะเริ่มไม่ใช้
6.มักเป็นโรคฮิคคิโคโมริ ไม่ก็เพื่อนน้อยเพราะหาเพื่อนคุยยาก
7.เกลียดเกาหลีและศิลปินเกาหลี
8.นอกจากนี้โอทาคุ2Dจะไม่ถูกกับโอทาคุ3D ยกเว้นตัวเองจะเป็นทั้ง2อย่าง
9.มักจะมีของสะสมเกี่ยวกับอนิเมะ รวยหน่อยก็ฟิกเต็มบ้าน จนหน่อยก็อาจมีสินค้าโดจิน
10.ประเด็นลิขสิทธิห้ามพูดเด็จขาดเพราะอาจมีต่อยกันได้ เพราะสมัยนี้มันมีทั้งฝั่งอวยลิขสิทธิสุดลิ่มและบ้านก็รวยเกิดการสบประมาทพวกทุนน้อยจนเป็นดราม่าบ่อยๆ(อีกรอบคับอย่าวัดคนที่ทรัพสิน จำไว้เพราะโอทาคุไม่รวยทุกคนบางคนก็จนหรือต้องหาเงินเรียนเองก็มี เมะมันก็เหมือนความรักคับ บางครั้งความรักมันก็ตีมูลค่าไม่ได้)

จริงๆนะโอทาคุส่วนใหญ่มักมีปมกันทั้งนั้น เช่นผมเอง มีปัญหาเข้าสังคมไม่ได้ จนกลายเป็นเด็กเก็บกด แถมยังโดนปัญหาความรักข้างเดียวตอกย้ำจนในที่สุดกลายเป็นคนที่มีปัญหาทางจิต แต่ก็ได้ฮารุฮิดึงจากขุมนรกมาได้ แต่ก็มีเยอะ พวกตามกระแสมาแล้วซื้อแล้วอวดแต่ไอ้พวกนั้นไม่มีวันชอบจริงๆหรอกแปปๆก็เบื่อเชื่อดิ อย่างฮารุฮิ ผมตามตั้งแต่ม.5 ตอนนั้นหมดกระแสไปหลายปีแล้วด้วยซ้ำแตผมเจอในร้านเช่าDVD แต่จนถึงตอนนี้ก็ยังชอบฮารุฮิอยู่ แม้Season2มันจะห่วยแตก และคนเขียนก็หายหัวไป4ปีแล้วไม่ยอมออกเล่นใหม่ซักที่ ผมก็ยังชอบฮารุฮิ

จริงๆนะผมว่าโอทาคุก็คือคนที่ชื่นชอบวัฒนธรรมโมเอะอะแหละ

อ่อครับ ผมว่าบางทีก็ควรจะเอาเรื่องนี้ออกไปเหมือนกัน เพราะเห็นเวลาดราม่าเกี่ยวกับการเรียกตัวเองว่าโอตาคุ ทีไรก็เอ่เรื่องของมาข่มกันทุกที

ปล. เรื่องของท่านช่างน่าเศร้ายิ่งนัก เห็นใจเลย แต่ก็พยายามเข้าสังคมไว้นะครับ มันไม่ได้เลวร้ายขนาดนั้นหรอก

blacklotus55
2nd July 2014, 22:19

เป็นคนไทยทำไมไม่ใช้ภาษาไทยครับ (วะ)

PaPaBear
2nd July 2014, 22:22
นิยามมาก่อนว่า "โอตาคุ" ในความคิดของคุณคืออะไร
มันมีหลายรูปแบบครับ

bave233
2nd July 2014, 22:22

ใจเย็นพี่ชาย โอตาคุเเปล ว่าผู้รู้ในด้านใน ด้าน นึงไม่ใช่เหรอครับ? ประมาณเซียนอะไรพวกนี้

คนไทยเข้าใจความหมายผิดไปกันซะส่วนใหญ่นะครับ เห็นเพือนผมมันบอกอยู่

blacklotus55
2nd July 2014, 22:26
ครับ ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ คือผมไม่ชอบให้ใช้คำ """ กระแส """ จนเกินพอดีหน่ะครับ แค่นั้นเอง

พอดีมีปมด้อยประมาณว่า มีคนใช้คำประมาณ "เฮ้ยยย นาย เฟ้คหว่ะ"

เอ้านี่ไปอยู่ไหนมา โด่ เชยหว่ะ ใคร ๆ ก็ใช้กัน

แบบว่า อย่าถือสาผมเลยนะ ผมไม่รักภาษาไทยจนโลกสวย แต่เห็นแบบนี้มันหงุดหงิด แค่นั้นเอง

ค้าาาาาาาาาาาาาาบ โผมมมมมมมมมมมมม :o

ASSASSIN S
2nd July 2014, 22:32

ท่านพิมคำแบบนี้ระวังใบเหลืองนะ

ChrisBVB22
2nd July 2014, 22:34
Guardian ขอบคุณครับ

liger0000
2nd July 2014, 23:04
ผู้คลั่งไคล้ เรื่องการ์ตูน(หรืออะไรสักอย่างที่คลั่งมากๆ )แล้วมีของแท้สะสมอยู่

เรื่่องมีของแท้สะสมมากๆ ขอตัดออกนะคับ เพราะเจอมาเยอะในTirkxอะแหละ ที่สะสมเยอะแต่ไม่ได้รักจริงบ้าตามกระแสแล้วเผอิญบ้านรวย สุดท้ายก็ทิ้งหมด (อีกอย่างไม่อยากให้มองแบบนั้นมันดูทุนนิยมไปนิดวัดคนด้วยทรัพสิน ผมไม่ชอบอย่างแรง) จริงๆโอทาคุแท้ๆคุณดูไม่ออกหรอกว่าเป็นโอทาคุ เพราะพวกนี้รู้คับคนจะมองพวกเค้ายังไง คำว่าโอทาคุไม่ใช่เป็นคำที่มีความหมายที่ดีเลย ผมเลยอยากจำกัดว่าคนที่รู้เรื่องเมะ และชื่นชอบเมะมากกว่าแต่จะมีเรื่องชอบๆไม่กี่เรื่องที่ชอบขนาดตอบคำถามแฟนพันธ์แท้ได้

ถ้าให้วิเคราะห์นะคับ สังเกตว่าโอทาคุหรือไม่
1.พวกนี้มันเป็นNerd
2.เวลาพูดคุยปกติ จะไม่มีหัวข้อสนธนาที่คนทั่วไปชอบพูดกัน(ไม่มีหัวสนธนาหมวด กีฬา ละคร เพลงหรือหนัง อาจมีการเมืองบ้าง(ยกเว้นโอทาคุสายไอดอล หรือสายนักพากษ์อาจมีหัวข้อJpop)
3.หัวข้อสนธนามักจะอยู่ในหมวด เกมและอนิเมชั่นญี่ปุ่น
4.แต่แตกต่างจากเกมเมอร์ทั่วไปพอควรคือจะรู้เรื่องเกมฝั่งญี่ปุ่นค่อนข้างเยอะกว่า รวมถึงเกมสายมืดจากญี่ปุ่น
5.หัวเพจface book หรือเวปบอร์ดหรือavatarต่างๆมันเป็นรูปอนิเมะ ยกเว้นพวกที่เริ่มมีอายุมากๆหน่อยจะเริ่มไม่ใช้
6.มักเป็นโรคฮิคคิโคโมริ ไม่ก็เพื่อนน้อยเพราะหาเพื่อนคุยยาก
7.เกลียดเกาหลีและศิลปินเกาหลี
8.นอกจากนี้โอทาคุ2Dจะไม่ถูกกับโอทาคุ3D ยกเว้นตัวเองจะเป็นทั้ง2อย่าง
9.มักจะมีของสะสมเกี่ยวกับอนิเมะ รวยหน่อยก็ฟิกเต็มบ้าน จนหน่อยก็อาจมีสินค้าโดจิน
10.ประเด็นลิขสิทธิห้ามพูดเด็จขาดเพราะอาจมีต่อยกันได้ เพราะสมัยนี้มันมีทั้งฝั่งอวยลิขสิทธิสุดลิ่มและบ้านก็รวยเกิดการสบประมาทพวกทุนน้อยจนเป็นดราม่าบ่อยๆ(อีกรอบคับอย่าวัดคนที่ทรัพสิน จำไว้เพราะโอทาคุไม่รวยทุกคนบางคนก็จนหรือต้องหาเงินเรียนเองก็มี เมะมันก็เหมือนความรักคับ บางครั้งความรักมันก็ตีมูลค่าไม่ได้)

จริงๆนะโอทาคุส่วนใหญ่มักมีปมกันทั้งนั้น เช่นผมเอง มีปัญหาเข้าสังคมไม่ได้ จนกลายเป็นเด็กเก็บกด แถมยังโดนปัญหาความรักข้างเดียวตอกย้ำจนในที่สุดกลายเป็นคนที่มีปัญหาทางจิต แต่ก็ได้ฮารุฮิดึงจากขุมนรกมาได้ แต่ก็มีเยอะ พวกตามกระแสมาแล้วซื้อแล้วอวดแต่ไอ้พวกนั้นไม่มีวันชอบจริงๆหรอกแปปๆก็เบื่อเชื่อดิ อย่างฮารุฮิ ผมตามตั้งแต่ม.5 ตอนนั้นหมดกระแสไปหลายปีแล้วด้วยซ้ำแตผมเจอในร้านเช่าDVD แต่จนถึงตอนนี้ก็ยังชอบฮารุฮิอยู่ แม้Season2มันจะห่วยแตก และคนเขียนก็หายหัวไป4ปีแล้วไม่ยอมออกเล่นใหม่ซักที่ ผมก็ยังชอบฮารุฮิ

จริงๆนะผมว่าโอทาคุก็คือคนที่ชื่นชอบวัฒนธรรมโมเอะอะแหละ

nodoka
2nd July 2014, 23:35
โอตาคุ คือคำทับศัพท์ จากภาษาญี่ปุ่นนี่ครับ

แล้วมันจะมีภาษาไทยไปได้อย่างไร

Fairy
2nd July 2014, 23:50
มันมาจากคนที่ชื่อ "โอ" มีหลานชื่อ "คุ"

จึงเป็นที่มาของคำว่า โอ ตา คุ

http://www.prachachat.net/online/2010/03/12693205801269320868l.jpg

.....:o

http://image.ohozaa.com/i/f1a/0X0UYU.gif (http://image.ohozaa.com/view2/x3SjUdc7zgTaUzlW)

ChaDcHaN
2nd July 2014, 23:57
ผมขออนุญาติมาส่องนะครับ

neobleak
3rd July 2014, 01:25
ประเทศไทยไม่น่าจะมี ถ้ามีก็น้อยมากๆประวัฒนธรรมการอ่านกาตูนย์บ้านเรามัน..ไม่เข้มข้นเท่าญีปุ่นไม่ได้ครึ่งด้วยซ้ำ
ไม่ต้องพูดถึงเกมส์ด้วยเลยบ้านเรามีเกมส์จีบสาวถึง5เกมส์รึเปล่ายังไม่รู้ ญี่ปุ่นเค้าทำออกมาเป็นร้อยต่อปีไม่แปลกที่จะมีชาย
คลั้งติดสาว2D-3D แหม่ทำออกมาซะน่ารักเพอร์เฟค(ทั้งๆที่คนทำเกมส์ก็เป็นชายนะเอิ้กๆ) บ้านเราอย่างมากก็เป็นเด็กเนิจ
อ่ะครับอยู๋บ้านเล่นเกมส์อ่านกาตูนย์ นานๆออกไปเที้ยวบ้างแค่นั้น

มันมาจากคนที่ชื่อ "โอ" มีหลานชื่อ "คุ"

จึงเป็นที่มาของคำว่า โอ ตา คุ

http://www.prachachat.net/online/2010/03/12693205801269320868l.jpg

.....:o

HotSuck
3rd July 2014, 01:28
ดูไปมากด็ไม่ดีนะครับ

Nuttapons
3rd July 2014, 01:40
ดูมากไปบางคนหลอนจน คิดว่าตัวการ์ตูนมันมีจริงเหมือนในชีวิตจริง เวลาคุยกับใครก็ เมะๆๆๆๆๆๆๆ บางทีดูมากไปอาจเพี้ยนและเพ้อได้นะครับ

satornarm
3rd July 2014, 02:13

55555 โลกนี้มันก็มีทั้งสวย และเน่าแหละครับ แต่บ้านที่ผมอยู่นี่ก็สวยดีนะ 55555555555:rofl

Nuttapons
3rd July 2014, 04:45
แล้วอีกอย่าง ใครไปว่า ตัวละคร การ์ตูนที่เค้าชอบนี่แทบต่อย ฮ่าๆ พวกนี้ผมเห็นส่วนมากจะเป็นเด็กเนิร์ต ไม่ค่อยออกไปเจอสังคมภายนอก คิดว่าสังคมจะเป็นสีชมพูแบบในการ์ตูน ไม่ค่อยมีคนคบเพราะคุยกับใครเค้าไม่รู้เรื่อง ต้องพวกเดียวกันเท่านั้น แล้วผมสังเกตส่วนมาก คนจำพวกนี้ มักจะมีกลุ่มเฉพาะตัวเองคือบ้าการ์ตูนหมกมุ่น และโดนแกล้งบ่อยๆ เพราะผมก็ชอบแกล้ง ฮ่าๆ ผมว่าดูอะดูได้ แต่ไม่ใช่เสพ จนกลายเป็นเหมือน คนปัญญาอ่อน เสพพอดีๆ ดูให้มันผ่อนคลายสนุกสนานก็พอ

ONE OK ROCK
3rd July 2014, 05:20
ใช่ครับ

พวกนี้ส่วนมาก ที่ผมเจอน่ะ จะเป็นพวกบ้าการ์ตูน ไม่พอ ชอบแต่งคอสเพล ตามการ์ตูน และก็มีเพื่อนในกลุ่ม คอสเพล เวลาคุยกันในเฟช พิมอะไรก้ไม่รุ้ บ้าๆบอๆ นะ

ฟุ้งฟิ้ง ซึน อึน เคะ เมะ จัง อะไรพวกนี้ *-*

อยุ่กับสังคมโลกการ์ตูนจริงจังมากเกินไปและพอเวลาไปอยุ่รวมกับสังคมคนทั่วไปปกติก็ทำตัวไม่ถูก หลงๆเบลอๆ คุยกับคนอื่นก็ไม่รุ้เรื่อง ที่ผมเจอน่ะ เพราะผมเองก็ คอสเพล แต่ไม่ใช่การ์ตูน ผมคอสเพล พวกหนัง ซีรีย์ญี่ปุ่น แนวนักเรียน ไม่ได้อยุ่สังคม anime บ้าๆบอๆนักหรอก พวกนั้นมัน คลั้ง ชอบ จนบ้าเพี้ยนไปละ

ส่วนตัวผมเอง ถึงจะชอบ จะคลั่ง ยังไง ก็ไม่ลืมโลกแห่งความจริง เข้ากับสังคมปัจจุบัน หรือ สังคมคอสเพล ได้หมด ไม่มีคำแปลกๆแบบนี้หรอก พูดภาษาไทยนี่ละ

ta123
3rd July 2014, 06:23
จขกท จุดไฟเริ่มชนวนแล้ว รอวันเดือดยุสินะ

Tayo987
3rd July 2014, 06:53
โอตาคุธรรมดา มันคงฟังดูะรรมดาเกินไป เลยต้องเปลี่ยนเป็น "โอตาคุที่แท้จริง" ฟังดูเท่ขึ้นมาเลย

fake1313
3rd July 2014, 07:01

มันเป็นทับศัพท์ คิดว่ามันมีแปลในพจนานุกรมหรือไง (วะ)

burit19639
3rd July 2014, 14:20
ใครตั้งรูปโปร รูปประจำตัว ลายเซ็นเป็นหญิงการ์ตูนญี่ปุ่น ผมเหมารวมว่าเป็นโอตาคุญี่ปุ่นหมดแหล่ะครับ ฮ่าๆ

Zaraki Kempaji
3rd July 2014, 14:21
แล้วผมเป็นใหมหนิ ใช้รูปอนิเมะแทนตัวเองหนิ :o

otakuoz
3rd July 2014, 14:46
โอตาคุ หรออออ เคยเห็นติ่งเกาหลีไหมครับ
คล้ายๆงั้นแหละแต่อาการอาจจะไม่หนักเท่าหรืออาจจะมากกว่า แต่ไม่ค่อยรบกวนใคร ผมว่าก็ดีออก

///ไม่ได้ตั้งใจจะพาดพิงถึงนะจ๊ะ แค่ยกตัวอย่างให้เข้าใจง่ายขึ้น

littlefox
3rd July 2014, 14:58
อันนี้แค่ 2 % :blush

ILoVePaNgYa
3rd July 2014, 15:34
อยากเห็นโอตาคุไทย เปิดดูรายการเเฟนพันธ์แท้เลยครับ เห็นกันอยู่ทุกสัปดาห์

คำว่าโอตาคุไม่ได้หมายถึงพวกชอบการ์ตูนอย่างเดียวนะ ถ้าชอบอะไรซักอย่างแบบคลั่งสุดๆก็คือโอตาคุเหมือนกันครับ

Mcarmy
3rd July 2014, 16:29
ในความหมายของผมคือ พวกที่ชอบ การ์ตูนที่เน้น ผู้หญิง แบบ ไม่เด็กโครตๆก็ ตาโตประหลาดประหลาด ไม่ก็ผมสีรุ้ง การ์ตูนมันก็ ออกแนว ชีวิตประจำวัน หรือ วัยนักเรียน นี่แหละ
ผมดูการ์ตูนเหมือนกันนะ แต่ไม่ได้ ออกแนวบ้าจนมาเบียดเบียน ชีวิต อย่างตั้งรูป Desktop เป็นตัวการ์ตูน ฟังเพลงแต่ญี่ปุ่น มีตุ๊กตุ่นตั้งโชว์ เรื่องการ์ตูนที่พูดได้เก่งหรือรู้ทุกตอน อะไรประมาณนี้
ผมดูก็มี แต่ การ์ตูนที่ เก่าๆ หรือแนว โหดๆซามุไร ก็ว่ากันไป
เด็กหน่อยก็
วันพีช กินทามะ แขนกลคนแปรธาตุ บาซาร่า โคนัน โดราเอม่อน เบ็นเท็น(ภาค ultimate เท่านั้น)
โตมาหน่อยก็
บากิ เรียกเค้าว่าอีกา จีทีโอ เจ้าชายลูกสักหลาด เคียวนัยตายักษ์
สายโหดก็แนวพวก
จิตตก ฆาตกรรม ซาดิสพิสวาด เช่น ลํานําดอกโศก ตำนานเมือง บลาๆ แบทเทิลรอยัล เอทรังเช การแต่งตัวของ ฮาเล่ควีน ใน batman
เนี่ยแหละ ผมยังเรียกแนวพวกการ์ตูนลายเส้นพยายามทำให้ตัวระครเด็กไม่ถูกเลย รึว่าเรียกว่า โมเอะกันนะ เช่น ซอสอาทออนไล แล้วก็ ****ดน้อยโดเลมี หรือ สคูล์เดย์ แฮมทาโล่ หว่ารู้แค่นี้แฮะรู้มากเดี๋ยวเข้าขั้น
คร่าวๆของผมนะ

pkill1994
3rd July 2014, 16:35
โอตาคุ ในคำจำกัดความของผมคือ

พวกบ้า หรือ คลั้งไคล้ในสิ่งได้สิ่งหนึ่งมากๆๆๆๆๆๆๆ เท่านั้นเอง

ประมาณ Professional ก็ได้ คือ ถามอะไรที่ตัวเองเป็นคุอยู่ก็ตอบได้ ตามนั้นย์

ปล.แถบจะรวมไปถึงพวกคุ Wanna be

Johnniehut
3rd July 2014, 17:39
มองซ้าย มองขวา อร๊าาาาย คิโม่ยยย

#มิตรสหายEXO

http://www.gg-anime.com/wp-content/uploads/2014/04/Otome-wa-Boku-ni-Koishiteru-Futari-no-Elder-The-Animation.jpg