PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คือผมพึ่งลองเล่นเบสอ่ะครับ ขอถามนิดนึงนะ

ddc[TH]
3rd July 2014, 17:00
คือผมได้แทปเพลงยาพิษมาแต่ผมไม่รู้จังหวะการดีดอ่ะครับ ว่าควรจะดีดตอนใหนๆ
คือดีดๆอยู่เพลงมันก็เลยไปใกลแล้ว ไม่รู้ว่าจะต้องดีดไวขนาดใหน แล้วดีดตอนใหนอ่ะครับ

ผมมือใหม่จริงๆ มีเทคนิคป่ะครับ

colliinz
3rd July 2014, 17:07
ควรเริ่มลองจากเพลงง่ายๆ คอร์ดง่ายๆก่อนนะครับเพลงยาพิษมันเร็วไปสำหรับระดับ advance ตะก่อนผมฝึกเริ่มจากเพลงไม่บอกเธอก่อน หรือไม่ก็เพลง zombie

Lupan1412
3rd July 2014, 17:08
กลับไปฟังเพลงครับ ถ้าจะยึดจากแท๊ปเป็นหลัก ก็ต้องศึกษาทฤษฎีโน๊ตให้เป๊ะก่อน หรือถ้ายังไม่เป๊ะเรื่องโน๊ต แนะนำให้เล่นตามเพลงครับ

ปล.ดนตรีไม่มีทางลัด อย่างเก่งต้องขยันซ้อม

ddc[TH]
3rd July 2014, 17:26
ขอบคุณทุกคนมากครับ เดี๋ยวลองเพลง ขอ lomosonic

highroll9
3rd July 2014, 21:54
มือขวาดีดไปตามจังหวะเรื่อยๆครับ แล้วเปลี่ยนมือซ้ายเอา
พยายามเน้นที่จังหวะมือขวาที่ดีดเบส
ตอนเปลี่ยนมือซ้ายถ้าเปลี่ยนไม่ทัน ไม่ต้องหยุดดีดเบสนะครับ ดีดไปก่อน
เล่นไปเดี๋ยวจะทันเอง แต่ห้ามหยุดดีดเด็ดขาดครับ 5555

A_nato
5th July 2014, 14:16
ผมก็เคยเป็นนะปัญหาแบบนี้ตอนเริ่มใหม่ๆ(ตอนนี้ก็ยังมีบ้างถ้าดูจากแทป) ผมจะแก้ปัญหาโดย ฟังเพลงบ่อยๆ ฟังกลอง,เบส แล้วดูแทปว่าเขาเล่นยังไง เล่นตามแทปไปแต่ยังไม่ต้องไปกับเพลง(จำโน็ตที่เล่น)
แล้วค่อยเอามาผสมกันอะ ผมว่าพยายามไม่ดูแทป แต่ฟังเอาอะครับมันจะไปกับเพลงได้ดีกว่าแต่อาจจะนานหน่อยกว่าจะแกะโน๊ตที่เล่นได้ แล้วมันจะพัฒนาหูเราไปด้วยครับ