PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : กินถึง เวทถึง แต่ไขมันไม่ลด

Herocare
5th July 2014, 00:40
มีปัญหากับตัวเอง ที่ว่าออกกำลังกาย ถ้าทำบ้างไม่ทำบ้างก็(หลายเดือน) อย่างจริงจัง (ก็1-2เดือน)ที่ผ่านมา แต่ร่างกายไม่ผอมลงเลย คือเล่นมา%ไขมันไม่ลงเลย หน้าท้องยังลงพุงนั่งทีเป็น 3ชั้นเหมือนเดิม ผมเห็นคนอื่นเขา2-3เดือนนี้เปลี่ยนแปลงแล้วนะ

วิธีเล่น+กินของผม
ตื่นเช้า อกไก่ย่าง(1-2ขีด) ข้าว 1ก้อน (1 ทัพพี)
ตอนเที่ยง ข้าวเหนียว 1ถุง + ปลาย่าง 1ตัว / อกไก่ย่าง(1-2ขีด) ข้าว 1ก้อน (1 ทัพพี)
ก่อนเล่นเวท ขนมปัง2-3แผ่น
เล่นเวท ก็ วันละ2ส่วน สลับกันไป เล่นเบาๆ3เซท เซทละ8-12(5-10โล) - กลางๆ 3เซท(15-25โล) - หนักๆ 3เซท (30-40โล)
แล้วก็จะ วิ่งลู่วิ่ง เร็วสลับเดิน ความเร็ว(7.4) สลับ เดิน(6.4) สลับทุก3นาที ทำแบบนี้ 30-1ชั่วโมง
หลังออกกำลังกาย ก็จะกิน ข้าว-ไก่หรือไม่ก็สเต็กไก่
ก่อน นอน อาจมีพวกนม + อกไก่

เท่าที่บอกมาคือ ก็ทำแบบนี้ตลอด เป็นหลักเลย กล้ามมีมากขึ้น เล่นได้เยอะขึ้น แต่ ไขมันไม่ลดลง
แต่ผมไม่รู้ว่าเกี่ยวไหมแต่
1.ผมจะมีนิสัย คือบางครั้ง กินแล้วชอบนอน อย่างมื้อเช้า กินแล้วก็นอน ตื่นมาตอนเที่ยงก็กิน แล้วไปเล่นกล้าม พอมามื้อดึกก็กินแล้วนอน ผมไม่มั่นใจว่ากินแล้วนอนทำให้อ้วนรึเปล่า แต่โปรตีนมันไม่สะสมนิ ถ้าเกินความจำเป็นก็ กลายเป็นฉี่ ?? แล้วอะไรที่ทำให้ %ไขมันยังไม่ลด
2.นอนดึกผมนอนที ตี2-3 เลย ช่วง2-3วันมานี้ไม่ได้นอนเลย ไปนอนตอนเช้า ตื่นมาก็ 4-5โมง
ไม่รู้ว่าสาเหตุมาจากอะไร ทำให้ไขมันไม่ลดลงเลย

blacklotus55
5th July 2014, 00:52
เอาเหรอ รูปคุณคุ้นนะ จะแนะนำให้มั้ยหล่ะ ผมหน่ะเหรอ ก็ดูรูปเอาเอง

แต่ผมอ่านแล้ว ดูเหมือนคุณทรงพลังมาก ๆ เลยไม่อยากแนะนำไร

แต่ที่ผมอ่านมาเนี่ย มันวิชาการอย่างเดียว ถึงมีกล้าม ก็ไม่ได้มี "แรงที่ใช้ได้จริง" อะไร มีแต่กล้ามหลอก ๆ

"กล้ามตุ๊ด ๆเหมือนหูของคนหูหนวก"

คุณอยากได้ "กล้ามหลอก ๆ ที่ไม่มีแรงอะไร" หรือ "กล้ามไม่สวย แต่ทรงพละกำลังหล่ะ" ผมแนะนำได้นะ จุ๊บ ๆ

ผมหน่ะเหรอ อยากกินอะไรก็กิน กินข้าวที 2-3 จานต่อมื้อ เบียร์ ไขมัน อัดกันเต็มที่ แต่ตัวผมก็เป็นเหมือนในรูป ไม่ต้องมีกล้ามทฤษฎี ตุ๊ด ๆ อะไรหรอก

มันมีแต่กล้าม ไม่มี "แรง" พวกที่กล้ามใหญ่มากจนเอื้อมมีอไปเช็ดก้ น ไม่ถึง หลาย ๆ คนก็งัดข้อ หรือประลองกำลังไม่ชนะผมหลายคนนะ

ถามผมได้ เดี๋ยวแนะนำให้ แต่ไม่ใช่แบบ "ทฤษฎีตุ๊ด ๆ แบบนักล้ามกล้ามใหญ่นักเพราะอาหารเสริมมันก็รัก + ตุ๋ยกันเองในกลุ่มเพาะกาย" นะ "ของจริง" ล้วน ๆ :o

DeadCarnival
5th July 2014, 00:57
เหมือนปริมาณแคลอรี่มันสูงไปรึเปล่าครับ ลองเพิ่มผักกับผลไม้เข้าไปให้มากขึ้นดูนะครับ เผื่อจะช่วยได้ ไม่รู้จะแนะนำยังไงดีเหมือนกัน

ASSASSIN S
5th July 2014, 00:58
กินเยอะไปนะ ตอนเช้าแค่กล่วยอันเดียวพอ ตอนเที่ยงให้กิน นม+ปลา ก่อนเล่นเวทไม่ต้องกิน เล่นเวทอย่างเดียวให้ตายยังไงก็ไม่ลด ต้องซิดอัพ โหนบา ดันพื้นด้วย

ตอนวิ่งอย่าสลับเดินพอวิ่งก็วิ่งเลยอย่าหยุดอย่าเดิน 7.4ต้องให้ได้ 30นาที่โดยไม่หยุด หลังออกกลำลังกาย ไห้กินใข่หรือเนื้อที่ใขมันต่ำแทน ท่าอยากรู้อีกดูนี่

http://www.youtube.com/watch?v=Xv2p6naWYA0

maxxering
5th July 2014, 01:32
สำหรับผมนะ
ซื้อเครื่องชั่งอาหารมาเลย
เช้าตื่นมา กินเวย์ 1 1/2
อีก 1 ชม. ก็กินข้าว 100 กรัม + อกไก่ (ทำอะไรก็ได้ต้ม ผัดกับผงลาบ)
เที่ยง กินข้าว 100 กรัม + อกไก่เหมือนเดิม
ก่อนเวท ผมไม่กินเพราะเล่นหลังจากตอนเที่ยงสัก 1-2 ชม.
เวท+คาดิโอ 40 นาที+ (ผมปั่นจักรยาน ปั่นไม่หยุดเลยนะครับ)
กินเวย์ 1 1/2 พัก 1 ชม.
หลังเล่นเวทเสร็จกินข้าว 200 กรัม + อกไก่

แล้วก็ไขมันก็ต้องกินเข้าไปบ้างนะครับ พวกน้ำมัน olive ไรงี้ ร่างกายจะได้คิดว่าเรามีไขมันใหม่เขามา ก็เอาไขมันเก่าออกไป

บ้างทีผมว่าน่าจะถ่ายรูปนะครับ เอามาเปรียบเทียบอาจจะเห็นผลที่แตกต่างนะครับ ตอนแรกผมใส่กางเกงไซต์ 38 ตอนนี้ 32 ครับ เล่นเวทมา 2 เดือนเอง แต่คาดิโอมา 3 เดือนละครับ

กินแล้วนอนผมว่ามันน่าจะเก็บไปเป็นไขมันมากกว่านะ เหมือนได้พลังงานมาแต่ไม่ใช่เลย ร่างกายอาจจะเก็บพลังงานไว้เป็นไขมันก็เป็นได้ครับ(เดาล้วนๆ) :stop

niknana
5th July 2014, 01:40
อยากลอง T25 มั๊ยหล่ะครับ ทำได้ อันนี้เขาเทพจริง

Herocare
5th July 2014, 10:17
อยากลอง T25 มั๊ยหล่ะครับ ทำได้ อันนี้เขาเทพจริง

เห็นเหมือนกัน ตกลงมันดีจริงๆเหรอ แต่ก็แพงใช่ย่อย พันกว่าๆ

Herocare
5th July 2014, 10:18
สำหรับผมนะ
ซื้อเครื่องชั่งอาหารมาเลย
เช้าตื่นมา กินเวย์ 1 1/2
อีก 1 ชม. ก็กินข้าว 100 กรัม + อกไก่ (ทำอะไรก็ได้ต้ม ผัดกับผงลาบ)
เที่ยง กินข้าว 100 กรัม + อกไก่เหมือนเดิม
ก่อนเวท ผมไม่กินเพราะเล่นหลังจากตอนเที่ยงสัก 1-2 ชม.
เวท+คาดิโอ 40 นาที+ (ผมปั่นจักรยาน ปั่นไม่หยุดเลยนะครับ)
กินเวย์ 1 1/2 พัก 1 ชม.
หลังเล่นเวทเสร็จกินข้าว 200 กรัม + อกไก่

แล้วก็ไขมันก็ต้องกินเข้าไปบ้างนะครับ พวกน้ำมัน olive ไรงี้ ร่างกายจะได้คิดว่าเรามีไขมันใหม่เขามา ก็เอาไขมันเก่าออกไป

บ้างทีผมว่าน่าจะถ่ายรูปนะครับ เอามาเปรียบเทียบอาจจะเห็นผลที่แตกต่างนะครับ ตอนแรกผมใส่กางเกงไซต์ 38 ตอนนี้ 32 ครับ เล่นเวทมา 2 เดือนเอง แต่คาดิโอมา 3 เดือนละครับ

กินแล้วนอนผมว่ามันน่าจะเก็บไปเป็นไขมันมากกว่านะ เหมือนได้พลังงานมาแต่ไม่ใช่เลย ร่างกายอาจจะเก็บพลังงานไว้เป็นไขมันก็เป็นได้ครับ(เดาล้วนๆ) :stop

ดูตารางของคุณผมกินเยอะกว่า จริงๆ

Herocare
5th July 2014, 10:19
เอาเหรอ รูปคุณคุ้นนะ จะแนะนำให้มั้ยหล่ะ ผมหน่ะเหรอ ก็ดูรูปเอาเอง

แต่ผมอ่านแล้ว ดูเหมือนคุณทรงพลังมาก ๆ เลยไม่อยากแนะนำไร

แต่ที่ผมอ่านมาเนี่ย มันวิชาการอย่างเดียว ถึงมีกล้าม ก็ไม่ได้มี "แรงที่ใช้ได้จริง" อะไร มีแต่กล้ามหลอก ๆ

"กล้ามตุ๊ด ๆเหมือนหูของคนหูหนวก"

คุณอยากได้ "กล้ามหลอก ๆ ที่ไม่มีแรงอะไร" หรือ "กล้ามไม่สวย แต่ทรงพละกำลังหล่ะ" ผมแนะนำได้นะ จุ๊บ ๆ

ผมหน่ะเหรอ อยากกินอะไรก็กิน กินข้าวที 2-3 จานต่อมื้อ เบียร์ ไขมัน อัดกันเต็มที่ แต่ตัวผมก็เป็นเหมือนในรูป ไม่ต้องมีกล้ามทฤษฎี ตุ๊ด ๆ อะไรหรอก

มันมีแต่กล้าม ไม่มี "แรง" พวกที่กล้ามใหญ่มากจนเอื้อมมีอไปเช็ดก้ น ไม่ถึง หลาย ๆ คนก็งัดข้อ หรือประลองกำลังไม่ชนะผมหลายคนนะ

ถามผมได้ เดี๋ยวแนะนำให้ แต่ไม่ใช่แบบ "ทฤษฎีตุ๊ด ๆ แบบนักล้ามกล้ามใหญ่นักเพราะอาหารเสริมมันก็รัก + ตุ๋ยกันเองในกลุ่มเพาะกาย" นะ "ของจริง" ล้วน ๆ :o

ชัดเจนครับ แนะนำผมด้วย

niknana
5th July 2014, 11:43
เห็นเหมือนกัน ตกลงมันดีจริงๆเหรอ แต่ก็แพงใช่ย่อย พันกว่าๆ

2500 ครับ แบบเต็มเหนี่ยว
สำหรับผมแล้วผมว่าตัวนี้โอเคมากๆครับ ไม่มีข้อวิจัยนะ มีแต่เห็นหนุ่มๆ สาวๆ ที่ ยิม BEC เขาแนะนำมา แล้วคนที่แนะนำนี่หุ่นเยี่ยงดารา นางแบบเลยครับ

สนใจ หลังไมค์ครับอย่าเสียงดังนะ

FiatFree
5th July 2014, 11:49

อ่านดูแล้ว ไม่ปลื้มแฮะ ขออภัย ไม่น่าจะไปพาดพิง อะไรเกี่ยวกับตุ๊ดๆ นะครับ บางคนเขาชอบไม่เหมือนกัน

ส่วนตัวผม ไม่กินอาหารเสริมนะครับ แนะนำ จขกท. กินละนอน นี่ตัวดีเลย 5555

first
5th July 2014, 11:59
เล่นก็พักให้มันสร้างบ้างเน่อ555+(ผมเองก้ไม่ลดหรอกแต่เห็นกล้ามเนื้อชัดขึ้นนะ และอีกอย่างพวกมีกล้ามยังสู้ผมไม่ได้เลย555+)

chanwitpop
5th July 2014, 12:33
ถ้าจะเล่นเวทเพื่อลดไขมันคุณต้องกินให้น้อยลงครับ

ผมเล่นกล้ามไปด้วยกินอาหารเสริมไปด้วย และผมทำงานเจียรเหล็กที่ญี่ปุ่นแบกเหล็กทีละยีสิบถึงแปดสิบกิโลทั้งวันจันทร์ถึงศุกร์
กล้ามผมใหญ่แต่ไม่ได้เห็นชัดเจน แต่มีแรงที่จะแบกของขนาดนั้นได้สบายๆ ผมตุ๊ดพอมั้ย

plafe
5th July 2014, 12:42
วันนึงคุณตั้ง 2325 แคล
คุณใช้แคลวันนึงน่าจะ 2000 + 600 (วิ่ง 1ชม)
ค่าความต่างการเบรินของคุณคือ 300 - 500 จริงๆก็กำลังดีนะ
แล้วคุณอ้วนมาก่อนไหม ไขมันพุงเป็นจุดสุดท้ายที่ลดนะ
นอนดึกมีผล
แนะนำนะครับ ลองกินวันละ 1800 ดูเพื่อสร้างความต่างให้เยอะๆ 700-1000 น่าจะลงเร็ว และกินน้ำเยอะๆนะครับ จิบๆมันทั้งวันเนียละ

plafe
5th July 2014, 12:45
วิเคราะห์เล่นๆ
วิธีเล่น+กินของผม
ตื่นเช้า อกไก่ย่าง(1-2ขีด) ข้าว 1ก้อน (1 ทัพพี) 520+80
ตอนเที่ยง ข้าวเหนียว 1ถุง + ปลาย่าง 1ตัว / อกไก่ย่าง(1-2ขีด) ข้าว 1ก้อน (1 ทัพพี) 65+150+520+80
ก่อนเล่นเวท ขนมปัง2-3แผ่น 220
เล่นเวท ก็ วันละ2ส่วน สลับกันไป เล่นเบาๆ3เซท เซทละ8-12(5-10โล) - กลางๆ 3เซท(15-25โล) - หนักๆ 3เซท (30-40โล)
แล้วก็จะ วิ่งลู่วิ่ง เร็วสลับเดิน ความเร็ว(7.4) สลับ เดิน(6.4) สลับทุก3นาที ทำแบบนี้ 30-1ชั่วโมง
หลังออกกำลังกาย ก็จะกิน ข้าว-ไก่หรือไม่ก็สเต็กไก่ 80+260
ก่อน นอน อาจมีพวกนม + อกไก่ 90+260

winterfell
5th July 2014, 13:09
ผมว่าที่จะแก้ปัญหาได้ อันดับแรกคือทัศนคติ ก่อนเลยครับ
ต้องยอมรับและเข้าใจก่อนนะครับว่า
1. ร่างกายสรีระศาสตร์ คนเรามันมีลักษณะที่ไม่เหมือนกัน บางคนผมมาก กินนยังไงมันก็ไม่อ้วน กับคนที่อ้วน กินน้อยยังไงร่างกายก็กักเก็บพลังงานไว้
2. นิสัยการบริโภค การใช้ชีวิตของคนเรามันก็ต่างกัน ก็ต้องปรับเปลี่ยนแตกต่างกัน
3. ปัจจัยอื่นๆ เช่นเงิน เวลา แต่ละคนก็มีไม่เท่ากันและใช้ไม่เหมือนกันอีกด้วย

***ที่สำคัญคือคุณต้องวิเคราะห์ดูว่าเป็นคนแบบไหน แล้วต้องปรับเปลี่ยนอะไรบ้าง***
เข้าเรื่อง จขกท. นะครับ
1. อยากจะเปลี่ยนก็ต้องเปลี่ยน life style ถ้าคุณใช้ชีวิตเหมือนเดิม มันก็จะเป็นแบบเดิม จริงใหมครับ
ที่สำคัญคือ "นิสัยบางอย่าง" ความสม่ำเสมอ ในการเล่นไม่มี จริงๆแล้วขอแค่คุณมีเวลาแค่ 15 นาที คุณก็สามารถที่จะลากตัวเองให้ออกกำลังกายแบบเหนื่อยสุดๆได้ แต่ไม่ทำ
เคยรู้สึกว่า วันไหนที่ไม่ได้ออกกำลังแล้วมันรู้สึกแย่รึเปล่า ไม่ใช่ว่าต้องออกแล้วต้องทำแล้ว รู้สึกเป็นภาระ นี่ไงครับคือประเด็น ดังนั้นถ้าอยากเหมือนเดิมก็ไม่ต้องเปลี่ยนแปลงอะไรครับ

2.ต้องเข้าใจก่อนนะครับว่าการสร้างกล้ามเนื้อให้ได้รูปทรงเนี่ย มันมี2ลักษณะ
2.1 ช่วงเพิ่มมวลกล้ามเนื้อ กินคลีน กินตามจำนวน เล่นให้ถูก ทำทุกอย่างถูกต้อง กล้ามจะขึ้น
2.2 ช่วงลีน (lean) คือ กินคลีน ลดคาร์โบไฮเดรตแป้งทั้งหลาย รวมถึงไขมันด้วย รีดไขมันออก % ไขมันลดลง เน้นหนักไปทาง cardio หัวใจเต้นเร็ว หายใจเร็ว เหนื่อย ที่สำคัญ ระยะเวลาสั้น อย่างเวลาวิ่ง 30-45 นาที เน้นความเร็วระยะยาง ในเวลาที่จำกัด ใช้เวลาเป็นตัวกำหนดนะครับ ไม่ใช่ว่าวิ่งชมนกชมไม้ สปีด ระยะทาง รักษามาตรฐาน

***การเล่นปฏิบัติตัวมันแตกต่างกันครับ***
****ลองสังเกตุคนที่เขาประสบความสำเร็จดูครับ****
สุดท้ายนี้นะครับ
" A well build physique is a status symbol, It reflects you worked hard for it,
No money can buy it, you cannot borrow it, you cannot inherit it ,
you cannot steal it, you cannot hold onto it without constant work,
It shows discipline , It shows self-respect , It shows patience,
work ethic & passion. That is why I do what I do."
ร่างกายที่สร้างมาอย่างดี คือ สัญลักษณ์อย่างหนึ่ง ซึ่งสะท้อนว่าคุณทำงานอย่างหนักเพื่อมัน
ไม่มีเงินใดสามารถซื้อได้ คุณไม่สามารถยืม คุณไม่สามารถที่จะรับต่อมา คุณไม่สามารถที่จะขโมยมันได้
คุณไม่สามารถ คงสภาพมันไว้ได้ถ้าหากขาดการทำงานอย่างต่อเนื่อง
มันแสดงให้เห็นถึงความมีวินัย มันแสดงให้เห็นถึงความเคารพต่อตัวเอง มันแสดงให้เห็นถึงความอดทน
จรรยาบรรณ และความรัก นั่นคือเหตุผลในที่ผมทำในสิ่งที่ผมทำ.....

benz1230
5th July 2014, 13:10
ไอหยา แค่อยากมีกล้ามก็โดนว่าตุ๊ด โลกนี้มันอยู่ยากจริงๆ

BoonTew
5th July 2014, 13:30
เข้ามาเก็บข้อมูลเรื่องอาหาร แต่ผมปั่นจักรยานอย่างเดียว ทุกอย่างคงลงขาหมด

กระทู้สาย K นี่เม้นกันโหดแฮะ

simon0062
5th July 2014, 13:39
เคยเป็นเหมือนกันคับไขมันไม่ลดเลย เล่นมาปีกว่า แทบไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง

ผมกินสามเวลาปกติ แต่ละมื้อกินแบบให้แน่นท้อง

แต่พอ2-3 เดือนที่ผ่านมา ผมแบ่งอาหารออกเป็น 5-8 มื้อต่อวัน

ทานมื้อละ ไม่เกิน 600 แคลอรี่ ทุกๆวัน

ตอนนี้ลดลงสองโลคับ มวลกล้ามเพิ่มขึ้น เห็นชัดขึ้นเยอะ

เล่นเวทวันละ 3-5 ชั่วโมง เล่นทุกวันหยุดอังคารและพฤหัส ว่ายน้ำวันเว้นวัน

คุมอาหารคับที่อยากจะบอก นับแคลอรี่ที่เรากินไปต่อวัน กินน้อย ใช้พลังงานให้น้อย กินเยอะ ใช้พลังงานให้เยอะกว่าที่กิน

satornarm
5th July 2014, 13:40
จะลดใขมันก่อนหรือ จะพื่มกล้ามเนื้อก่อนนี่ต้องเลือกเอานะครับ อาหารนี่เยอะโคตร ๆ เลยครับ บอกตามตรง
เพือนผมมันกิน อาหารแบบทั่วไป เหมือนคนปกติ ออกกำลังกายสม่ำเสอม + ชอพายเรือ หุ่นนี่ ยังกับบัวขาว แค่ตัวเล็กกว่านิดหน่อย