PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ปัญหา notebook ครับ ต่อ internet ไม่ได้ รบกวนผู้รู้ที

unlocked
5th July 2014, 15:38
พอดี notebook ที่ใช้อยู่ ก่อนหน้านี้ยังเล่นเน็ตที่บ้านได้ปกติ (สายLan)
หลังจากนั้นพี่ได้เอาไปใช้ทำงานนอกสถานที่ ซึ่งใช้ wireless

ปัญหาคือ เมื่อนำกลับมาเชื่อมกับสายLanที่บ้าน มันใช้งาน internet ไม่ได้ครับ
แล้วมีรูปกากบาทสีแดงทับตรง local area connection ด้วย

ที่สามารถมาโพสถามได้เพราะใช้ PC อีกตัวในบ้านครับ

รบกวนขอความช่วยเหลือจากผู้รู้เกี่ยวกับ notebook ทีครับ

safekung
6th July 2014, 02:42
แสดงว่า สายเสียบยังไม่เข้าครับ ถ้าเข้าก็จะเป็นรูปปกติ หรือมี สามเหลี่ยมสีเหลือง ถ้า กากบาทแสดงว่าไม่ได้ต่อ ลองเช็ค สาย LAN ช่องเสียบดูครับ

mang123
6th July 2014, 02:57
ผมว่าลองดูว่ามีการปิดพอร์ตสายแลนครับลองดู

VIPSniperKillerDark
6th July 2014, 12:08
ให้ทำการตรวจสอบที่ละขั้นตอนนะจ้า
1. ดูว่า สายLan เป็นอะไรหรือป่าวนะใช้เวลาสักแปบ
2. ดูว่า ไดเวอร์ มีปัณหาอะไรหรือป่าว
3. ดูว่า มีการเปลี่ยนแปลง IP หรือป่าวนะจ้า

ลองดูค่ะ

Cnys
6th July 2014, 12:19
เช็คสาย กับ เราเตอร์เลยครับ เหมือนมันเสียบไม่ติด

midznight
6th July 2014, 12:26
พอดี notebook ที่ใช้อยู่ ก่อนหน้านี้ยังเล่นเน็ตที่บ้านได้ปกติ (สายLan)
หลังจากนั้นพี่ได้เอาไปใช้ทำงานนอกสถานที่ ซึ่งใช้ wireless

ปัญหาคือ เมื่อนำกลับมาเชื่อมกับสายLanที่บ้าน มันใช้งาน internet ไม่ได้ครับ
แล้วมีรูปกากบาทสีแดงทับตรง local area connection ด้วย

ที่สามารถมาโพสถามได้เพราะใช้ PC อีกตัวในบ้านครับ

รบกวนขอความช่วยเหลือจากผู้รู้เกี่ยวกับ notebook ทีครับ

ถ้าเสียบสายแลน แล้ว ที่ เราเตอร์มีไฟขึ้นแปลว่า ไม่มีปัญหาอะไร ต้องไปดูที่ Lan setting ว่า เขามีการ fix ip ไว้ รึป่าว ให้ ปรับเป็น auto

unlocked
6th July 2014, 17:23
ขอบคุณทุกๆท่านมากๆครับ เกิดจากสายLan จริงๆด้วย ลองไปดันๆตรงเร้าเต้อดู

ตอนแรกคิดว่าต้องยกให้ให้ช่างดูซะแล้ว ใช้ไม่ได้มาราวๆ3 4วัน ไม่คิดว่าปัญหาเกิดจากเราสะเพร่าเองจริงๆ