PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : Samsung ไฟลุก Galaxy S Duos 2 แบตระเบิดกลางห้าง

wataruzz
9th July 2014, 14:04
Samsung ไฟลุก Galaxy S Duos 2 แบตระเบิดกลางห้าง

ข่าวมือถือระเบิดมาอีกแล้วครับ คราวนี้เกิดกับรุ่นใหม่ที่เพิ่งวางขายอย่าง Samsung Galaxy S Duos 2 ที่เพิ่งวางจำหน่ายในบ้านเราไปเมื่อช่วงเดือนพฤษภาคมที่ผ่านมานี่เอง

เหตุการณ์ระเบิดของ S Duos 2 ครั้งนี้เกิดขึ้นที่จังหวัดอุดรธานี (อ้างอิงจากข้อความตอบกระทู้ในพันทิพ) เมื่อวันอาทิตย์ทีผ่านมาครับ โดยเครื่องที่ระเบิดนั้นเป็นเครื่องที่ตั้งโชว์ไว้หน้าร้าน
หรือที่เราเรียกว่าเครื่องเดโมให้ลูกค้าได้ทดลองเล่นนั่นเอง ซึ่งในขณะที่มันเกิดระเบิดจนแบตลุกไหม้นั้น โชคดีที่ไม่มีคนไปยืนเล่นเจ้าเครื่องนี้อยู่ เลยไม่มีผู้ได้รับบาดเจ็บ

ภาพจากสถานที่เกิดเหตุนั้น ให้ลองสังเกตุภาพซ้ายก่อน ว่าไฟในร้านดับหมด นั่นหมายความว่าคงมีการลัดวงจรหรือมีอะไรสักอย่างที่เกี่ยวกับระบบไฟฟ้าเกิดขึ้น ส่วนสีดำๆ
ที่อยู่บนพื้นนั่นไม่แน่ใจว่าจะเป็นตัวเครื่องหรือแค่เฉพาะส่วนของแบตเตอรี่ที่หล่นลงมา ส่วนภาพขวาจะเห็นว่ามีการลุกไหม้จนดำเป็นตอตะโกไปแล้ว

ภาพที่สามที่มีการโพสต์ในกระทู้คือภาพของแบตเตอรี่ที่ไหม้และหลอมละลายจนไส้ภายในหลุดออกมาเละเทะ ส่วนตัวเครื่องนั้นแทบไม่มีรอยไหม้เลยแม้แต่น้อย สังเกตุดูแล้วจะมีแค่รอยดๆ
ตรงขอบด้านซ้ายของเครืองเท่านั้น ตอนนี้เลยไม่รู้ว่าแบตกับเครื่อมันเกิดระเบิดและลุกไหม้ได้อย่างไร? แล้วทำไมแบตเตอรี่ถุงหลุดออกมาจากเครื่อง? และฝาหลังหายไปไหน? เพราะว่าทั้งภาพและข้อความของแหล่งข่าวมีเท่านี้จริงๆ
ซึ่งหลังจากเกิดเหตุทาง Samsung เองก็ได้มีการติดต่อเพื่อสอบสวนเรื่องที่เกิดขึ้นทันที.. แต่ผ่านมาแล้ว 2 วัน ก็ยังไม่มีคำอธิบายจากทาง Samsung ว่าสาเหตุของการระเบิดคืออะไร
คราวนี้เราก็ได้แต่รอดูต่อไปครับ ว่า

(1) Samsung จะไปตอบกระทู้ต้นทางหรือไม่ ว่าการสอบสวนไปถึงไหนแล้ว สาเหตุของการระเบิดครั้งนี้คืออะไร ปัญหาเกิดจากตัวเครื่อง, แบตเตอรี่ หรือระบบไฟฟ้าของร้านกันแน่..
หรือ

(2) Samsung จะปล่อยให้กระทู้นั้นจมหายเงียบกริบเหมือนไม่เคยมีเหตุการณ์นี้เกิดขึ้นในบ้านเรา..

source : pantip (http://pantip.com/topic/32289436)
ข้อสันนิษฐานของผม

งานนี้ผมขอสืบจากภาพข่าวก็แล้วกันครับ ว่าสาเหตุของการระเบิดนั้นน่าจะเกิดจากอะไรได้บ้าง ซึ่งเองก็ผมคาดการณ์เอาไว้ 2 กรณี นั่นคือ

1. ระบบไฟฟ้าเครื่องโชว์ลัดวงจร
ปกติแล้วเครืองตั้งโชว์ตามช็อปใหญ่ๆ นั้นจะมีโต๊ะพิเศษที่สั่งทำขึ้นมาเฉพาะ โดยจะมีระบบชาร์จแบตให้มือถือที่ติดตั้งมาพร้อมกับระบบกันขโมย ที่เราเห็นเป็นสายขาวๆ
มีไฟสีฟ้าๆ นั่นแหละ ซึ่งดูแล้วไฟฟ้าที่ดับลงไปทั้งร้านนั่นหมายถึงว่าต้องมีการช๊อตหรือลัดวงจรเกิดขึ้น และไฟดันวิ่งไปช๊อตแบตจนเสียหายลุกไหม้

2. ตัวเครื่องหรือแบตเตอรี่ของ S Duos 2 มีปัญหา
กรณีนี้ก็มองได้ว่าระบบจ่ายไฟของเครื่อง S Duos 2 มีปัญหา หรือไม่ก็วงจรแบตเตอรี่ก้อนที่ระเบิดมีปัญหาครับ
คือมีการจ่ายและรับกระแสไฟจนเกิดความร้อนสูงและระเบิดขึ้นเองทั้ง 2 ประเด็นนี้เป็นการคาดเดาล้วนๆ นะครับ แต่ก็พยายามอ้างอิงจากความเป็นไปได้ที่ผมคิดออก
หรือพูดง่ายๆ ว่าเดา นั่นแหละ สาเหตุจริงๆ ก็คงต้องให้ทาง Samsung ออกมาตอบหรือแถลงครับ

Credit

poompato
9th July 2014, 14:11
งามไส้ละทีนี้

iharu
9th July 2014, 14:11
เรื่องนี้สอนใหรู้ว่าเห็นซัมซุงไหม้กลางหางให้เอาน้ำฉีดเท้าตบๆ //เผ่นละ :hehe

BoonTew
9th July 2014, 14:22
ของแบบนี้มันเกิดขึ้นได้ ไม่ต้องตกใจไป ถ้าเจอหลายๆเครื่อง ก็น่าเป็นห่วงชื่อเสียงของซัมซุงเหมือนกัน

Arjack Taylor
9th July 2014, 14:42
ดีนะเรื่องแบบนี้ไม่เคยเกิดขึ้นกับ Nokia (Microsoft) ในรุ่น smart phone

MADAFAKA
9th July 2014, 16:02
จะโทรศัพท์เกาหลีหรือโทรศัพท์อเมริกา ยังไงก็ made in china ทั้งนั้น คุณภาพไม่ต้องพูดถึง ดีแล้วที่ไม่มีใครบาดเจ็บ

Pasin Chanla
9th July 2014, 16:33
ผมว่ามันของปลอมนะ

angelknight
9th July 2014, 16:43
ยังไม่ลืมข่าวs4ระเบิดขาไหม้กับบ้านพังเลย

~FeaR~
9th July 2014, 16:47
"เครื่องเดโมให้ลูกค้าได้ทดลองเล่น"

ผมว่าเครื่องมันน่าจะร้อนมากๆเพราะคนลองใช้เยอะ แล้วก็มันระเบิดเพราะความร้อน

naibadboy2011
9th July 2014, 16:48
สุขใจใช้ Nokia :dance

*[B]ig[G]un!!
9th July 2014, 17:10
เห้ยเจ๋งวะ :o

momofourfan
9th July 2014, 18:41
เพิ่งอ่านกระทู้เปรียบเทียบระหว่างแบตฯไอโพน กับซัมซุง ไปเมื่อวันก่อนนี้เอง
เอ้า ซัมซุงแบตใช้ได้นาน แต่ระเบิดซะแล้ว !

Blade79130
9th July 2014, 18:46
made in China

ONE OK ROCK
9th July 2014, 21:13
ของทุกๆอย่างที่เราๆใช้ กัน ก็ Made in China หมดล่ะครับ อย่าไป โทษ มือถือ เลยของ แบบนี้ มันต้องมีผิดพลดกันบ้าง ทำออกมา 100000 เครื่อง ผิดพลาด 100 เครื่อง ก็มี เรื่องปกติครับ มีของดีก็ย่อมมีของเสีย

ผมว่าไม่น่าจะซีเรียสอะไร!!!!!!!!!!:sweat (แถมอีกอย่างของตั้งโชว์อีก คนกดใช้เยอะ ชาตแบต ตลอดเวลาทั้งวัน 24 ชม ทุกๆวัน เพื่อให้ ลูกค้าลองใช้ มันระเบิดคงไม่แปลก)

hisawahiroki
9th July 2014, 21:26
สุขใจใช้เซตะ made in japan

-=CoMMy=-
9th July 2014, 21:41
"เครื่องเดโมให้ลูกค้าได้ทดลองเล่น"

ผมว่าเครื่องมันน่าจะร้อนมากๆเพราะคนลองใช้เยอะ แล้วก็มันระเบิดเพราะความร้อน

เห็นด้วยครับน่าจะร้อนมากๆ

bloodtea
9th July 2014, 23:15
อืม......มันก็เป็นไปได้ทั้งหลายข้อเลย

baberty123
10th July 2014, 08:15
iphone มีเพื่อนล่ะงานนี้ 5555+

poop_pup
10th July 2014, 08:22
ดีนะที่ไม่ได้ใช้ซัมซุง ไม่งั้นคงผวาทุกครั้งที่อยู่ใกล้ไปอีกสักพักละทีนี้

John Marston
10th July 2014, 09:42
ผิดสังเกตุครับถ้าระเบิดขนาดนี้ทำไมตัวเครื่องไม่เป็นไรเลย :confused:

Previously
10th July 2014, 09:44
Ip มีเพื่อนแล้ว คู่หูระเบิด

gikkik
10th July 2014, 11:06
Ip มีเพื่อนแล้ว คู่หูระเบิด

นึกถึง โอนิบาคุ เลย ปล.ต้องอายุมากหน่อยจะรู้จัก ชอบมาๆ ตั้งแต่คู้คนลุยเลอะละ

co5056
10th July 2014, 11:32
ถ้าให้ผมเดานะ
เวลาที่เรากดมือถือเล่นเวลาชาร์ตเครื่องมันจะร้อน คงเป็นเพราะตัวเครื่องมันดึงไฟจากแบต จากนั้นแบตก็ดึงไฟจากที่ชาร์ตอีกที มันเลยทำให้ตัวแบตเองชาร์ตไฟไม่เข้าเพราะใช้เครื่องอยุ่ตลอดเวลา(เหมือนกับไฟจากที่ชาร์ตวิ่งเข้าหาเครื่องโดยตรง โดยใช้แบตเป็นสือกลาง) จนเกิดเป็นความร้อนแล้วมันก็เปิดระบบทำลายตัวเองหรือป่าว อันนี้เดาเอานะ

[Really~Nuts]
10th July 2014, 19:22
อ่านข่าวเสร็จแล้วจ้องโหนด3 ในมือ.....

tg-thaigamer
10th July 2014, 19:47
อย่าง iphone ร้อนมันจะเข้า home screen ไม่ได้เลยนะแจ้งเตือนหน้าจอเลย แล้ว samsung ร้อนก็ต้องมีระบบนี้เหมือนกันอ่ะเป่า

[Really~Nuts]
10th July 2014, 19:52
อย่าง iphone ร้อนมันจะเข้า home screen ไม่ได้เลยนะแจ้งเตือนหน้าจอเลย แล้ว samsung ร้อนก็ต้องมีระบบนี้เหมือนกันอ่ะเป่า

เพื่อนผมใช้ ip5 เล่น WoT Blitz จนเครื่องร้อนจี๋ก็ยังไม่เห็นเตือนอะไรเลยนะ ส่วนซัมซวยหรือด๋อยจ่ายอื่นๆนี่ไม่มีแจ้งเตือนหรอก มีแต่ Force Close ไปเลย orz