PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : โน๊ตบุ๊ค เริ่มมีปัญหาครับ สลับการ์ดจอไม่ได้เลยครับ จนปัญญา

ZirusZa
11th July 2014, 21:40
ผมมี Notebook Lenovo g470 1 เครื่องครับ ใช้มาปี 2 กว่าละ ไม่เคยซ่อมไม่เคยเสีย ดูแลอย่างดี
แต่ช่วง 2-3 เดือนที่ผ่านมา มันเริ่มมีปัญหาแบบว่า เล่นเกมส์กระตุก แถมมันไม่สลับการ์ดจอให้ด้วย
ผมลองลบ ไดรเวอร์ออกจนหมด (เข้า Safe Mode ลบอีก) แล้วลงใหม่ก็ยังเป็นเหมือน เซง...
จนต้องลงวินโดว์ใหม่ ลงไดร์เวอร์ใหม่หมด เช็คใน Device Manager ก็ไม่มี error เลยครับ
คือ ผมมีการ์จอ 2 ตัวคือ AMD 6300M กับ Intel 3000 ปกติผมก็ไปตั้งค่าเกมส์ในโปรแกรมละ
ผมปรับเป็น High Performance ปกติต้องสลับการ์ดจอเป็นของ AMD ให้แล้วอ่ะ แต่มันไม่สลับเลย
ตอนนี้เซงมากๆ เซงกับการ์ดจอไฮบริจ ตอนซื้อใหม่ๆ มาก็เคยมีปัญหาลงไดร์เวอร์ไม่ผ่านอีก
ใช้เวลาลงไดรเวอร์ทั้งวัน ไดร์เวอร์ัรมันกัดกันที่ร้านเค้าบอกมางั้น -___-

ปล. ตอนแรกก็นึกว่า HDD Bad แต่ลองใช้โปรแกรมเช็คดูแล้วมันก็ยังดีอยู่ (จะว่าไปผมฝืนการ์ดจอเล่นเกมส์หนักๆ ด้วย,ผมไม่ใช้แบตน่ะ ปรับ High Power ตลอด)

l2note
11th July 2014, 23:58
ปัญหาอย่างนี้ ผมก็ไม่เคยเจอสะด้วยสิเท่าที่ผมแนะนำได้แนะนำให้นำเครื่องไปให้ร้านคอมพิวเตอร์เช็คดูครับ
โน๊ตบุ๊ตเป็นอะไรที่ผมไม่ค่อยอยากไปยุ้งกับตัวเครื่องเลย รือได้แต่ใส่กลับเหมือนเดิมไม่ได้ ฮาฮา...
ฮาร์ดแวร์บางตัวอาจจะเสียไม่ก็ซอฟต์แวร์ไม่ลองรับกับตัวเครื่อง ถ้าซ่อมได้แล้ว
กลับมาเล่าต่อกันฟังด้วยนะครับ

edwardza02
12th July 2014, 00:23
อาจเป็นปัญหาความร้อนครับ สองปีละ เปลี่ยน ซิลิโคลน บ้างนะครับ

WORKPONG
12th July 2014, 16:39
ปัญหานี้ผมพอตอบให้ได้คราฟ แต่ยาวมาก ขออธิบาย พอสังเขปนะคราฟ ถ้าอยาก ได้แบบเยอะโทรมาละกัน 081-633-7162 เอ้าละมาเริ่มละกัน
1 เรื่องความร้อนนะคราฟ อายุประมาณ1-2ปีถ้าไม่เคยซ่อมนี่กโชคดีมากละคราฟ ซิลิโคลนของโน๊ตบุคส่วนหย่าย จะเป็นแบบ แผ่นนะคราฟ แบบเหลยจะเป็นแค่ ซิปcpuกะvgaที่เหลือจะเป็นแบบแผ่นแปะตามวิป เฟส แรม ไอซีต่างนะคราฟควรเปลี่ยน
2ทำความสะอาด ซิ้งระบายความร้อนนะคราฟ1-2ปีนี่รับลองว่าฝุ่นตันแน่ๆ
3การสลัปการทำงานของ ชิปกาดจอนะคราฟ ปรกติ จะทำงานที่ อินเทลออน ซีพียูนะคราฟ พอทำงานหนักจะสลัปไปใช้ ชิปกาดจอเสริม ออนบอร์ดซึ่งของคุณคือ เอทีไอ ถ้าไม่สลัป บอกได้เลยนะคราฟ 2อาการ
3.1 ไดร์เว่อร์ กับ ความร้อนนะคราฟ อันนี้พอแก้ได้
3.2เมนบร์อด อันนี้เปลี่ยน เมนบร์อดนะคราฟ
ก็อะไรปะมาณนี้