PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : Mount&Blade Warband เลือกอาชีพยังไง

Prmaster
15th July 2014, 11:13
พอดีผมไม่เก่งภาษาอังกฤษครับ เข้ามา แบบงง แล้ว การอัพสเตตัส การเลือกอาชีพทำไงครับ

http://youtu.be/6rTcr_95oi8

miniboss
15th July 2014, 15:20
เกมนี้ไม่มีอาชีพนะครับ อาชีพอยู่กับการอัพสเตตัส

คำถามตอนสร้างตัวละคร
1]
เลือก เพศ ตัวละครของคุณ

Male - ชาย
Female - หญิง

[2]
บ้านเกิดของคุณอยู่ในดินแดนที่แสนไกล บิดาของคุณมีอาชีพเป็น ...

An Impoverished noble. - ชนชั้นสูง [จะได้สเตตัส Cha INT และจะมีธงสัญลักษณ์ให้เลือก]
A travelling merchant. - พ่อค้านักเดินทาง [จะได้สกิล Trade]
A veteran warrior. - นักรบผู้มากประสบการณ์ [จะได้สเตตัส STR ได้สกิล weapon-master ironflesh Power-Stike Riding]
A Hunter. - พราน [จะได้สเตตัส AGI ได้สกิล weapon-master Power-Stike Power-Draw]
A steppe nomad. - นักผจญภัยไปในที่ราบกว้างใหญ่ [จะได้สเตตัส AGI ได้สกิล Power-Throw Riding Horse-Archery]
A thief. - หัวขโมย [จะได้สเตตัส AGI ได้สกิล Throw-Mastery Looting]

[3]
เมื่อเริ่มต้นชีวิตกับการเดินและการพูด คุณใช้ชีวิตกับ ...

A page at a nobleman's court. - ทำงานให้พวกขุนนาง [จะได้สเตตัส INT ได้สกิล Leader-Ship]
A craftsman's apprentice. - เด็กฝึกงานของช่างฝีมือ [จะได้สกิล Engineer]
A shop assistant. - ผู้ช่วยในร้านค้า [จะได้สกิล Trade Persuasion]
A street urchin. - พวกเด็กเกเรข้างถนน [จะได้สกิล Athletics]
A steppe child. - เป็นเด็กพเนจร

[4]
จากนั้นเมื่อคุณเป็นหนุ่มใหญ่ ชีวิตของคุณได้เปลี่ยนแปลง มาเป็น ...

A squire. - ผู้รับใช้นักรบ [จะได้สกิล ironflesh weapon-master Power-stike Trian]
A troubadour. - นักแสดง [จะได้สกิล Power-Draw]
A university student. - นักศึกษาค้นคว้า [จะได้สเตตัส Int จะได้สกิลTactic ได้ไอเท็ม Book หนังสือราคาแพงนะหลายพัน ]
A goods peddler. - คนเร่ขายสินค้า [จะได้สกิล Trade Cha]
A smith. - ช่างเหล็ก [จะได้สกิล Enineer]
A game poacher. - คนขโมยจับสัตว์ในที่ดินของผู้อื่น

[5]
แต่ไม่นานทุกสิ่งได้เปลี่ยนไป คุณได้ตัดสินใจออกผจญภัย สิ่งที่ทำให้คุณออกผจญภัย คือ ...

Personal revenge - ความต้องการแก้แค้นส่วนตัว
The loss of a loved one - การสูญเสียสิ่งที่คุณรัก
Wanderlust - ความเร่าร้อนอยากท่องเที่ยวผจญภัย
Being forced out of your home - คุณถูกขับออกมาจากหมู่บ้าน
Lust for money and power - กระหายเงินและอำนาจ

Attributes สเตตัสตัวละคร
STR
- ทุกครั้งที่เติมไป 1 จะได้ความแรงในการโจมตี 1
- เติม 3 ครั้ง จะปลดจำนวนจำกัดสกิล IronFlesh Power-Strike Power-Throw Power-Draw

AGI
- เพิ่ม Weapon points 5 ทุกครั้งที่เติมไป 1
- เพิ่มความเร็วในการโจมตี 0.5%
- เติม 3 ครั้ง จะปลดจำนวนจำกัดสกิล Weapon-Master Shield Athletic Riding Horse-Archery Looting

INT
- ทุกครั้งที่เติมไป 1 จะได้ Skill points 1
- เติม 3 ครั้ง จะปลดจำนวนจำกัดสกิล Trainer Tracking Tactics Path-finding Spotting Inventory-Management Wound-Treatment Surgery First-Aid Engineer Persuasion

CHA
- ทุกครั้งที่เติมไป 1 จะได้ จำนวนในการจ้างทหารเข้ากองทัพเพิ่ม 1
- เติม 3 ครั้ง จะปลดจำนวนจำกัดสกิล Prisoner-Management Leadership Trade
Skill ความสามารถตัวละคร

~ แปลศัพท์ ~

HP = เลือดตัวละคร

Troop = ทหารที่เราจ้างมา

Exp = ประสบการณ์

Bonus = ผลตอบแทน

Skill ความสามารถตัวละคร

Iron Flesh - เพิ่มค่าหลอด HP

Power Strike - เพิ่มพลังโจมตีอาวุธระยะประชิดทั่วไป

Power Throw - เพิ่มพลังโจมตีอาวุธขว้าง , การจะใช้อาวุธขว้างระดับสูงจำเป็นเพิ่มค่านี้ก่อน

Power Draw - เพิ่มพลังโจมตีอาวุธคันธนู แต่ไม่ได้รวมถึงหน้าไม้ , การจะใช้ธนูระดับสูงต้องเพิ่มค่านี้ก่อน

Weapon Master - ปลดการจำกัดค่าสูงสุดของการเพิ่ม weapon proficiency ด้วยการอัพเพิ่มค่านี้เท่านั้น

Shield - ลดค่าที่โจมตีใส่โล่ห์ของเรา = โล่ห์แตกยากขึ้น

Athletic - เพิ่มความเร็วในการเดินบนพื้น

Riding - เพิ่มความสามารถในการบังคับม้า , การจะใช้ม้าระดับสูงต้องเพิ่มค่านี้ก่อน

Horse Archery - ลดโจมตีจากการใช้อาวุธพวกธนู หน้าไม้ และอาวุธขว้าง ขณะขี่ม้า

Trainer - สามารถฝึกพวก Troop โดยการจะเพิ่มค่า Exp หลังจากผ่านไปทุกๆเที่ยงคืน ยิ่งอัพมาก จะเพิ่มค่า Exp มากขึ้น

Tracking - ทำให้สามารถเห็นเส้นทางของกองทัพที่เคยผ่านไปแล้ว , ระดับ 0 ไม่เห็นเส้นทาง , ขั้น1 เห็นเฉพาะเส้นทาง , ขั้น2 เพิ่มรายละเอียดเกี่ยวกับความเก่าของเส้นทางนี้บอกให้รู้ว่าอยู่ห่างจากเราเท่าใด , ขั้น3 เห็นรายละเอียดกองทหาร

Tactics - เพิ่มค่า Bonus ความได้เปรียบในการสั่งให้ Rroopเข้าโจมตีทัพศัตรู คือ คำสั่งที่ใช้ตอนก่อนเข้าสนามรบ(Order... เด่วมาแก้ให้) ลดโอกาสการสูญเสียของทัพฝ่ายเรา

Path-finding - เพิ่มความเร็วในการเคลื่อนที่ในฉากแผนที่โลก

Spotting - เพิ่มระยะการมองเห็นของทัพเราในแผนที่โลก

Inventory Management - เพิ่มที่เก็บของในช่องคลังตัวละคร

Wound Treatment - เพิ่มความเร็วในการฟื้นฟูค่า HP ของตัวละคร และฟืนฟู Troop ที่บาดเจ็บให้เป็นปกติเร็วขึ้น [ปล.พวกบาดเจ็บพอกด P จะเห็นขึ้นว่า 10/15 คือ บาดเจ็บหนักไม่สามารถออกรบได้อยู่ 5 ตัว]

Surgery - ลดโอกาสการตายของ Troop จากการที่โดนฆ่าตายแล้วต้องซื้อใหม่ ให้กลายเป็นบาดเจ็บหนักแทน

First Aid - ทุกครั้งที่ตัวละครตายในการรบ การรบต่อเนื่องครั้งถัดไปจะได้ HP ลดลงคิดเป็น % ของ HP เริ่มต้นก่อนการรบ ซึ่งสกิลนี้จะเพิ่มค่า % ที่ว่าให้สูงขึ้น

Engineer - ลดระยะเวลา และจำนวนเงิน ในการสร้างสิ่งก่อสร้างให้หมู่บ้านของเรา ยุทธโธปกรณ์ตอนตีปราสาท-ตีเมือง

Persuasion - เพิ่ม % ในการดึงนักโทษที่เราเลือก มาเป็นทหารของเรา

Prisoner Management - เพิ่มจำนวนนักโทษที่สามารถนำไปกับกองทัพเรา เพิ่ม1สกิล ได้5คน

Leadership - เพิ่มจำนวนทหารรับจ้างของกองทัพเรา = จ้างทหารได้มากขึ้น

Trade - ลดค่าผลกระทบการค้าขายลง 10% = สามารถซื้อได้ถูกลง และขายได้แพงขึ้น

การจ้างทหาร

1.อย่างแรกเราก็จ้างตามหมู่บ้านเล็กๆ ค่าจ้าง 10 บาท ต่อ ชาวบ้าน 1 คน (แต่ละสีของหมู่บ้านทหารจะไม่เหมือนกัน เช่น สีม่วงจะเป็น ทหารม้า+ธนู ซะส่วนใหญ่ ในช่วงระดับต้น สีเหลือง จะเป็นทหารราบส่วนใหญ่ อาวุศขวาน+โล่)
2.จ้างตามเมืองใหญ่ๆ ในร้านอาหาร ประจำเมือง ทหารพวกนี้จะสุ่มมาเรื่อยๆ มีทั่ง นักดาบ หน้าไม้ อัศวิน
ทหารม้า อื่นๆ พวกนี้จะค่าจ้าง ราคาสูง มาก และ ค่าจ้างรับค่าจ้าง ทุก 7วันแพง สมควร

วิธีหาเงิน

1.ช่วงแรกๆให้หาขโมยวัวจากหมูบ้านเล็กๆก่อน พอได้วัวมาก็ฆ่าทิ้งซะ แล้วเอาเนื้อเก็บไว้ขายหรือกินเองก็ได้ครับ
2.อีกวิธีคือหาปล้นหมูบ้านครับ ปล้นเสร็จก็จะได้ข้าวของมามากมาย ก็เอาไปขายในเมืองครับ (ในเมืองใหญ่เท่านั้นนะ)
3.หาลงแข่ง tournament ครับ เข้าไปในเมืองแล้วกด enter arena แล้วถามวท่าเมืองไหนตอนนี้มีแข่งทัวร์นาเม้นอยู่บ้าง
พอไปถึงเมืองแล้วก่อนจะลงแข่งวางเงินมัดจำก่อนครับ กดอันที่ 2ครับ แล้วจะให้เลือกว่าจะวางเงินเท่าไหร่ สูงสุดอยู่ที่ 100 ครับ พอแข่งเสร็จตาแรก
ก่อนแข่งตาที่2ก็ทำเหมือนเดิมครับวางเงินลงแข่งไว้ก่อน (ถ้าเรามีทุนหน่อยนะ ) พอแข่งเสร็จสิ้นก็จะได้เงินมาจำนวนหนึ่งประมาน 3-5 พันมั้งครับไม่แน่ใจ
แต่ต้องใช้ฝีมือนิดนึงครับวิธีนี้ ถ้าชนะมาก็คุ้มมากครับ ไม่ต้องแอบไปขโมยของตามบ้านเมืองเดียวจะโดนพวกขุนนางตามฆ่า
4.ทำเควสครับ เควสจากไหนก็ได้ จากหมูบ้านหรือ จากขุนนางก็ได้ครับ วิธีนี้อาจจะได้น้อยหน่อยและเสียเวลาด้วย แนะนำครับทำกับขุนนางดีกว่า
ได้เงินเยอะกว่าครับ
5.หาฆ่าพวกโจรอ่อนๆครับ พวก looter , sea raider, deserter พวกนี้ก็ได้ครับ พอฆ่าเสร็จก็จะได้ของมาพวกอาวุธหรือชุดต่างๆ แล้วนำมาขาย
วิธีนี้ไม่เหมาะเท่าไหร่ อาจจะเสียกำลังพลไปบ้าง รวมกับเงินที่ขายได้มาไม่คุ้มกันเท่าไหร่ครับ

ปล.2วิธีแรกเวลาทำต้องระวังนะครับ เราจะกลายเป็นคู่อริของสีนั้นเลย แล้วพวกขุนนางแต่ละสีนั้นๆอาจจะย่องมาจัดการเราครับ
ต้องระวังให้ดี เพราะกำลังคนของเราสู้กับขุนนางไม่ไหวอยู่แล้วครับช่วงแรกเกม ต้องยินยอมเป็นเชลยมัน แล้วเงินของเรา
และข้าวของจะโดนมันยึดไปเยอะครับ รวมหทารเราด้วย พยายามอย่าตกเป็นเชลยของใครทั้งสิ้น เพราะถ้าโดนแล้วมันไม่คุ้มเลยกับที่เราทำมาทั้งหมด

วิธีการเป็น lord

มาเป็นท่านลอร์ดกันครับ
เพื่อยกระดับตัวเอง และทำสงครามเต็มรูปแบบกับเมือง ต่างๆละบริหารหมู่บ้านละเมืองของเราเอง

เริ่มต้นด้วย ดูว่า ค่า Renown ว่าถึง100ยัง ( ค่านี้ดูได้จาก Reports ข้างๆCampนั่นเอง เราสามาดูค่านี้ได้ต่อเมืองเราออกมาจากเมืองก่อนครับ)

อีกวิธีที่ง่ายๆไม่ต้องเก็บค่าRenown ให้ถึง100 แค่ 20ยังเป็นได้เลย ก็คือ อย่างแรกเลยตามหาkingตามเมืองหลักต่างๆหรือในแผนที่ พอเจอแล้วให้เรา เลือดหัวข้อ
รับเควส และทำเควส ให้ผ่าน ประมาณ 4-6ครั่งได้และไป ขอเข้าร่วม กับking

เท่านี้ก็เป็นลอร์ดได้แล้วครับ

หวังว่าข้อมูลนี้ คงมีประโยชน์ สำหรับคนที่พึ่งเคยเล่นหรือยังเล่นไม่ชำนาญครับ
Credit http://www.oz-game.com/ozboard/viewtopic.php?f=2&t=12532

pangblackarmy
16th July 2014, 14:13
ไม่มีอาชีพครับ อิอิ ขึ้นอยุ่กับอยากเป็นอะไรทำตามแนวตัวเองเลย (เป้นนักรบ,เป็นพวกปล้นชาวบ้าน หมุ่บ้าน บลาบลา)