PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ปัญหา notebook ปล. ช่วยตอบหน่อยนะครับผมจนปัญญาจริงๆ

SusCuBus
15th July 2014, 21:07
คือผมใช้ notebook HP ตัวนี้มาได้ 3 ปีละครับ เคยซ่อมแค่ครั้งเดียวเรื่องกล้อง จากนั้นก้ไม่ได้ซ่อมอะไรเลย ครั้งหนึ่งผมลบ nod ออก เพราะมันทำให้เครื่องผมค้าง จากนั้นก้ไม่ลงตัวสแกนไวรัสสักตัว เผลอลง baidu ครั้งหนึ่งแต่ก็ลบออกไป ผมใช้การ์ดจอของ radeon ครับ มันจะมีโปรแกรม AMD Catalyst แรกก็ใช้ได้ดี หลังๆผมเปิดโปรแกรมนี้ไม่ออก แก้อยู่นานเลยลงไดร์การ์ดจอตัวใหม่ จากนั้นกลายเป็นเรื่องเลยครับ ผมลงไปมั่ว บางตัวใช้ได้บ้างใช้ไม่ได้บ้าง จนสุดท้ายลงได้ตัวหนึ่ง แต่โปรแกรมมันเป็นของ intel จากที่ มีการ์ดจอสองตัวคือ 7670 กับ intel hd graphics 4000 ตอนนี้เหลือแค่ 7670 ตัวเดียวอ่ะครับ เมื่อก่อนผมเล่น far cry 3 ได้ลื่นๆนะครับ แต่ตอนนี้ผมเล่น hero and general กระตุกซะงั้น

สเปคเครื่องผมนะครับ

ram 8 gb

การ์ดจอ radeon(tm) hd 7670
intel hd graphics 4000 (ตัวนี้ไม่ได้ลงอะครับ)

cpu core i5 - 3210M 2.50GHz

อยากถามทุกคนว่าทำไงดีครับ ผมว่าจะเอาเข้าร้านให้เขาลง windown ใหม่เลยดีไหมครับ ทางร้านเขาจะลงไดร์การ์ดจอได้ตรงตัวกับรุ่นไหมครับ เพราะผมคิดว่าที่ผมลงอยู่มันอาจเก่าหรืออะไรซักอย่างทำให้เล่นเกมส์กระตุก หรือว่าไวรัสทำให้คอมผมช้าอะครับ เพราะคอมผมก็เอื่อยๆละครับ โน้ตบุ้คพัดลมก็เสียงดังมาก ผมควรเอาเข้าร้านใช่ไหมครับ

ขอบคุณครับ

White_hand
15th July 2014, 21:27
ผมว่าการ์ดจอรุ่น 7670 เป็นรุ่นหวยออกของโน๊ตบุ๊ครึป่าวครับ
ของผมใช้ 7690 ของ lenovo อัตเดทไดรเวอร์ไม่ได้ ใช้ได้แต่ในเว็บของ lenovo เท่านั้นคือเมื่อ 2012 นุ่น = ="
ตอนนี้น้อยเกมที่ผมเล่นแล้วจะไม่กระตุก

Zerg
15th July 2014, 21:27
ผมขอตอบในแบบของผมละกัน ก่อนอื่นเลย ให้หา Driver Intel Graphics 4000 มาลงดูครับ ว่าดีขึ้นมั้ย

ถ้ายังไม่ดี ลองหา Driver ของการ์ดจอมาลง เวอร์ชั่นล่าสุด (อันนี้ผมไม่เคยใช้ Radeon นะ) แล้วดูว่าดีขึ้นยัง

ถ้ายังอีก ลองหาแอนตี้ไวรัสมาลง ไม่แนะนำพวก Baidu ทั้งแอนตี้ไวรัสและตัวปรับแต่งคอมฯ ไปหามา สแกนไวรัสดู เผื่อดีขึ้น

ถ้ายังไม่ได้จริงๆ จะลงวินโดว์ใหม่ก็ได้ แต่ดูจากที่ท่านพูดแล้ว ท่านน่าจะลงเองไม่เป็น จะส่งร้านก็ได้ครับ

Firegunz
16th July 2014, 16:14
Notebook ระบบที่มีการใช้ VGA 2 ตัวในเครื่อเดียว ไม่ว่าจะเป็น Radeon switchable graphics หรือ Nvidia Optimus นี่

ต้องลงไดร์เวอร์ให้ครบทั้ง 2 ตัวครับ

กรณีนี้ ให้ถอน Driver AMD Radeon ออกก่่อน แล้วไปโหลด Driver ของ Intel มาลงก่อน กรณีนี้โหลดจากหน้าเว็ป Lenovo โดยตรงนะครับ อย่าไปโหลดที่ Intel เพราะมันต้องเป็นไดร์เวอร์ที่สนับสนุนการสลับกราฟฟิคด้วย

แล้วค่อยลงของ AMD Radeon ครับ (ซึ่งก็โหลดจากเว็ปนั้นๆเหมือนกัน)

ไม่งั้นลงยังไงมันก็ขึ้นเหลือง error ครับ

WORKPONG
16th July 2014, 17:38
ผมแนะนำเลยนะคราฟ
1 ให้ร้านลงวินใหม่ดีกว่าคราฟ แต่ว่า ช่างแต่ละคลความชำนานไม่เหมือนกัน บางคล ขี้เกียจ บางคลขยัน บางคล ฉลาด บางคลขี้โกง อันนี้แล้วแต่ ความไว้เนื้อเชื่อใจกันนะคราฟ
การลงวินที่ดีที่สุดคือการลงจาก แผ่นแท้นะคราฟ แต่ผมเชื่อ ไม่มีทางเป็นไปได้เพราะผมเองก้ไม่ได้ใช้แผ่นแท้ อิอิ ไม่ ควรใช้ การโกส นะคราฟ แต่บางคลก็ชอบใช้ แล้วแต่นะคราฟ ผมไม่อบาก อธิบายมาก
ส่วน สเปกของคุณนั้นผมว่า วิน7 สบายคราฟ
2 การลงไดร์เว่อ กาดจอ ผมแนะนำ ลง ไดร์เว่อ กาดจอ อินเทลก่อนแล้วค่อยลง เอเอ็มดี นะคราฟ
หลักในการลงไดร์เว่อ แบบ สากลนะคราฟ บอกไว้ บางคลอาจไม่ทราบ
1ชิปเซ็ต *** 2vga *** 3เสียง *** 4ไอโอบอร์ด พอตฟังชั่นต่าง(แลน โมเด็ม ยูเอสบี3 อะไรประมาณนี้)
***แต่การลงไดร์เว่อ ลงเสร็จแล้ว รีสตาด 1รอบนะคราฟ ต่อ1ตัวนะคราฟ
3เครื่องโน๊ตบุคไม่เหมื่อน พีซีนะคราฟ ใช้มา3ปี ผมว่า ซิ้งระบายความร้อน ตันแน่นอนคราฟ ต้องทำความสะอาด เปลี่ยน ซิลิโคลนระบายความร้อนด้วยนะคราฟ

ผมอยู่บางแค ถ้าสะดวกยกมาเด๋วดูให้ 081-633-7162

SusCuBus
16th July 2014, 19:30
ผมแนะนำเลยนะคราฟ
1 ให้ร้านลงวินใหม่ดีกว่าคราฟ แต่ว่า ช่างแต่ละคลความชำนานไม่เหมือนกัน บางคล ขี้เกียจ บางคลขยัน บางคล ฉลาด บางคลขี้โกง อันนี้แล้วแต่ ความไว้เนื้อเชื่อใจกันนะคราฟ
การลงวินที่ดีที่สุดคือการลงจาก แผ่นแท้นะคราฟ แต่ผมเชื่อ ไม่มีทางเป็นไปได้เพราะผมเองก้ไม่ได้ใช้แผ่นแท้ อิอิ ไม่ ควรใช้ การโกส นะคราฟ แต่บางคลก็ชอบใช้ แล้วแต่นะคราฟ ผมไม่อบาก อธิบายมาก
ส่วน สเปกของคุณนั้นผมว่า วิน7 สบายคราฟ
2 การลงไดร์เว่อ กาดจอ ผมแนะนำ ลง ไดร์เว่อ กาดจอ อินเทลก่อนแล้วค่อยลง เอเอ็มดี นะคราฟ
หลักในการลงไดร์เว่อ แบบ สากลนะคราฟ บอกไว้ บางคลอาจไม่ทราบ
1ชิปเซ็ต *** 2vga *** 3เสียง *** 4ไอโอบอร์ด พอตฟังชั่นต่าง(แลน โมเด็ม ยูเอสบี3 อะไรประมาณนี้)
***แต่การลงไดร์เว่อ ลงเสร็จแล้ว รีสตาด 1รอบนะคราฟ ต่อ1ตัวนะคราฟ
3เครื่องโน๊ตบุคไม่เหมื่อน พีซีนะคราฟ ใช้มา3ปี ผมว่า ซิ้งระบายความร้อน ตันแน่นอนคราฟ ต้องทำความสะอาด เปลี่ยน ซิลิโคลนระบายความร้อนด้วยนะคราฟ

ผมอยู่บางแค ถ้าสะดวกยกมาเด๋วดูให้ 081-633-7162

เสียดายผมอยู่ลำปาง 555 ขอบคุณมากนะครับ

SusCuBus
16th July 2014, 19:37
แต่ตอนนี้ผมลงทั้งสองตัวแล้วนะครับ แต่ก้อาการเดิมเล่น hero and general กระตุก ลื่นมานิดนึง และก็เปิดAMD Catalyst ไม่ได้เหมือนเดิมอะครับ