PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ทำไม อนิเมะ ถึงต้อง?

basz17
19th July 2014, 14:08
มีเนื้อเรื่องเสริม เป็นคำถามหาความรู้ ไม่ได้จะดราม่า *-*

เป็นเพราะอะไรถึงต้องมี เนื้อเรื่องจากมังงะ กำลังมัน เพิ่มเนื้อเรื่องไร้สาระมาซะงั้น

และอีกอย่างที่มัน ขัดๆ แบบงงๆ

ตัวอย่างวันพีซ พวกลูฟี่ขึ้นเกราะ พังค์ ฮาซาร์ด ทำให้เจอ สัตว์ ในตำนาน มังกร ครั้งแรก แต่ในอนิเมะ มีเนื้อเรื่องเสริม ไปเจอมังกรก่อนจะถึงแกรนไลน์ซะอีก

คือผมไม่เข้าใจไง ว่าทำไมต้องมี 555+

อย่างนารูโตะเนี้ย เนื้อเรื่องตอนอยู่บนเรือมีจะไปเกราะเต่าเคลื่อนที่ จะมีไปทำไม ไม่ได้สนุกเลย (แต่ก็ดูจนจบ) :sweat

ตอนนี้ผมดูวันพีซถึงตอน อลาบาสต้า อยู่ เอสขึ้นเกาะจะไป yuba ด้วยซะงั้น แถมไม่มันเลย :sweat

คือแบบว่า เนื้อเรื่องวันพีซจากมังงะยึดยาวอยู่แล้ว (ย้อนเนื้อเรื่องกลับไป จะหมดเล่มแล้ว) :(

ขอบคุณจ้า

ปล. จากมังงะมาทำเป็นอนิเมะ ผมผิดหวังเรื่อง Samurai Deeper Kyo มากๆ ผมชอบมังงะเรื่องนี้มาก ดูอนิเมะจะร้องเอา T^T

มีอยู่สองเรื่องที่ผมไม่มีปัญหากับเนื้อเรื่องเสริม คือ โดราเอมอน กับ โคนัน

21world
19th July 2014, 14:12
จริงครับ Samurai Deeper Kyo มังงะกับเมะ คนละฟีลเลย ไม่ไหวจริงๆ

_SaBasTaiN_
19th July 2014, 14:33
อืมจริงของท่านเเหะเเต่ในหนังสือการ์ตูนกลับไม่มี

ktrisakul
19th July 2014, 14:41
เพราะถ้าทำตามต้นฉบับนั้นเนื้อเรื่องของมังงะไม่ทันครับ เลยต้องเป็นเนื้อเรื่องเสริมครับ เช่น Bleach งี้ ภาคเสริมเยอะจนเลยเนื้อหาจริงๆไปเลย

basz17
19th July 2014, 15:08
เพราะถ้าทำตามต้นฉบับนั้นเนื้อเรื่องของมังงะไม่ทันครับ เลยต้องเป็นเนื้อเรื่องเสริมครับ เช่น Bleach งี้ ภาคเสริมเยอะจนเลยเนื้อหาจริงๆไปเลย

เอ๋ ยังไงเหรอครับ ผมงง มังงะ เขียนช้าไปอ่ะเหรอครับ

การ์ตูนส่วนใหญ่มังงะออกมาก่อนหลายตอนเลยนะ --

ปล.ผมงงอ่าครับ อธิบายหน่อยจ้า เอิ๊กๆ

kiraraoo
19th July 2014, 15:19
ผมดูแต่อนิเมะเลยไม่รู้เรื่องความแตกต่างสักเท่าไร แต่เรื่อง Samurai Deeper Kyo ผมว่ามันสนุกนะครับ เป็นอนิเมะไม่กี่เรื่องที่ผมดูครบทุกตอน

wpspo2499
19th July 2014, 15:21
ก็ดูง่ายๆครับหลายๆเรื่องเลย ที่ต้องทำเนื้อเรื่องเสริมเข้าไปเพราะมังงะบางเรื่องเนื้อเรื่องมันน้อย อย่างเช่น Bleach อ่านไม่ถึง 30 วิ จบ แล้วจะเอาไปทำ Anime ยังไง แล้วถ้าทำ Anime ไล่มังงะทันแล้วจะทำอ่ะไรต่อถ้ามังงะยังไม่ออกก็ต้องออกเนื้อเรื่องเสริม รึไม่ก็พวก Anime ที่ฉาย ๆ อยู่ตอนนี้พวก 12-13 ตอนที่ทำจาก LN/มังงะ อ่ะไรงี้ ตัดเนื้อหาบานเพราะมันไม่มีเวลา คิดง่ายๆ 12 ตอนนี้ถ้าจะเน้นเนื้อหาคงไม่พอหรอก ยังน้อยๆ ก็ 24-26 ตอนกำลังดี

ปล.ตัวอย่าง Mahou Sensou เอิ่ม.....เผาสะคนดู งง ไปตามๆกัน

kiraraoo
19th July 2014, 15:21
ผมดูแต่อนิเมะไม่เคยอ่านมังงะเลยไม่รู้เรื่องความแตกต่างสักเท่าไร เรื่อง Samurai Deeper Kyo ผมว่ามันสนุกนะครับ เป็นอนิเมะไม่กี่เรื่องที่ผมดูครบทุกตอน

Zereros
19th July 2014, 15:27
ก็ยิ่งยืดก็ยิ่งยาวแล้วก็ยิ่งได้เงิน

เพื่อนผมมันก็เคยบ่นๆว่ามีอยู่ตอนนึง เรื่องนารูโตะ ที่มันโดดต้นไม้ทั้งตอนเลย -_-l

wanloveea
19th July 2014, 15:50
ผมว่า บางเรื่อง มีเนื้อเรื่องเสริมก็ดีน่ะอย่าง วันพีช ตอนที่สู้กับ กับตัน หัวแฉก(พลังสโลว) ในมังงะเราจ่ะไม่รู้เลยว่าไหงครบรอบแข่งแล้วแต่สามารถเอาพวกกลับมาได้อีก
ส่วนอนิเมะ นามิ จ่ะท้าเพื่อเอาพักพวกทั้งหมดเข้าแลก เพื่อให้ เจ้าหัวแฉก สนใจ :pleasantry

แต่ส่วน ตอน อื่นๆก็เหมือนกับ นารูโตะ นั่นล่ะเพื่อให้เรื่อง ยืดๆ เข้าไว้จ่ะได้ ขายนานๆ

yedtamon57
19th July 2014, 16:07
ก็มันทัน มังงะ ไงครับ ถ้าไม่เสริมก็เป็นแบบ แฟรี่เทลอ่ะ ต้องโดนหนุดฉายรอมังงะ

basz17
19th July 2014, 16:23
อ๋อ ครับ ตอนแรกผมคิดว่า อนิเมะมันน่าจะทำยากและน่าจะนาน

ผมพอจะเข้าใจว่า เหมือนทำอนิเมะ มาซักพัก เห็นว่าเนื้อเรื่องมันจะทันแล้งมังงะแล้วเลย ทำเนื้อเรื่องเสริมไว้ก่อน

เพราะถึงแม้จะมีเนื้อเรื่องอยู่แล้ว ใช่ว่าจะทำเสร็จง่ายๆ ใช่ไหมครับ

ขอบคุณท่านมากๆครับ

ปล. คุณ kiraraoo ลองหามังงะอ่านนะครับ คุณจะลืมเวอร์ชั่น อนิเมะเลย ^O^

Johnniehut
19th July 2014, 17:22
ก็ดูง่ายๆครับหลายๆเรื่องเลย ที่ต้องทำเนื้อเรื่องเสริมเข้าไปเพราะมังงะบางเรื่องเนื้อเรื่องมันน้อย อย่างเช่น Bleach อ่านไม่ถึง 30 วิ จบ แล้วจะเอาไปทำ Anime ยังไง แล้วถ้าทำ Anime ไล่มังงะทันแล้วจะทำอ่ะไรต่อถ้ามังงะยังไม่ออกก็ต้องออกเนื้อเรื่องเสริม รึไม่ก็พวก Anime ที่ฉาย ๆ อยู่ตอนนี้พวก 12-13 ตอนที่ทำจาก LN/มังงะ อ่ะไรงี้ ตัดเนื้อหาบานเพราะมันไม่มีเวลา คิดง่ายๆ 12 ตอนนี้ถ้าจะเน้นเนื้อหาคงไม่พอหรอก ยังน้อยๆ ก็ 24-26 ตอนกำลังดี

ปล.ตัวอย่าง Mahou Sensou เอิ่ม.....เผาสะคนดู งง ไปตามๆกัน

ก็นะ..มันเป็นแค่เมะโปรโมตนิยายเฉยๆ

#PS ลองดูผลงานของสตูฯที่ทำเรื่องนี้ก่อนครับ ไม่ใช่เล่นๆ

http://en.wikipedia.org/wiki/Madhouse_%28company%29

Guardian
19th July 2014, 17:30
ถ้ามันทันมังงะคนเขียนจะทำงานหนักกว่าเดิม ทำให้อาจจะต้องรีบละส่งผลในการคิดเนื้อเรื่อง

แล้วอีกอย่าง อนิเมะตอนหนึ่ง กินเนื้อเรื่องมังงะ เยอะอยู่นะ

mooshirogane
19th July 2014, 18:01
เมะตลาดโชเน็นก็แบบนี้แหละครับ ฉายกันเป็นร้อย ๆ ตอน แถมชอบทำเรื่องเสริมที่ไม่มีในหนังสือ

แต่ ผมจะบอกข้อเสียของเมะที่ทำตามหนังสือให้ล่ะกันครับ

อย่างเช่น hunter x hunter ที่ทำใหม่ หรือจะดราก้อนบอลนู้นเลยก็ได้ hunter นี่แรก ๆ กระชับมากแต่มาถึงภาคมดมันใกล้จะชนหนังสือล่ะ เลยเกิดอาการยืด ๆ กว่าจะเดินเรื่องได้

ยืดเพราะอะไร ??? จะได้ฉายได้อีกหลาย ๆ ตอนไง 555+

basz17
19th July 2014, 22:22
แหะๆ พอจะเข้าใจแล้วครับผม

อย่างว่าอาจารย์โอดะ แกก็เจ็บบ่อยเหลือเกิน ไม่เลิกศูบบุรี่ห์ซักที -0-