PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : แนวคิดของ Time Paradox (ความขัดแย้งของเวลา)

Smoquix
23rd July 2014, 17:48
https://scontent-a-sin.xx.fbcdn.net/hphotos-xpa1/t1.0-9/10537161_1478498215726539_7772224038844725573_n.png

Credit: Whosaid Thailand (https://www.facebook.com/WhosaidThailand)

ridermaster
23rd July 2014, 17:57
Time Paradox หมายถึง กรณีที่หากมีการย้อนเวลาเกิดขึ้นมาจริง ๆ และคนที่ย้อนเวลาเดินทางไปยังอดีต และไปกระทำสิ่งใด ๆ ในอดีต ซึ่งจะส่งผลกระทบมายังปัจจุบันหรืออนาคตนะครับ เขามักเปรียบเทียบกับกำแพงครับ คิดว่าพื้นเวลาเปรียบเสมือนคนก่อกำแพงสูงขึ้นไปเรื่อย ๆ อดีตคืออิฐชั้นล่าง ๆ ปัจจุบันคือจุดที่กำลังก่ออยู่ อนาคตจะไม่สามารถทำนายได้เพราะอนาคตยังไม่ได้เกิดขึ้น จะขึ้นกับอิฐที่วางอยู่ในปัจจุบัน หากมีคนไปล้มอิฐที่ก่ออยู่ด้านล่างสองสามอัน มันก็จะทำให้เกิดการถล่มลงมาตามแนวที่อิฐถูกล้มไปครับ เช่น ถ้าย้อนอดีตได้ ก็ไปฆ่าฮิตเลอร์ซะ่ก่อน ก็ไม่เกิดสงครามโลก ชาวยิวก็จะไม่ถูกกวา่ดล้าง ส่งผลต่อเนื่องไปเรื่อย ๆ จนถึงปัจจุบันที่จะเปลี่ยนไปตามผลนั้น ๆ ครับ

แต่เมื่อพูดถึงทฤษฎี Time paradox ก็จะต้องกล่าวถึงกรณีนี้ครับ คือ หากลูกย้อนไปฆ่าพ่อ แล้วส่งผลให้ลูกไม่ได้เกิดมา ถ้าลูกไม่ได้เกิดมาจะมาฆ่าพ่อได้ยังไง
หรืออีกตัวอย่างยอดนิยมครับ เรื่องโดเรม่อน โดเรม่อนกลับมาอดีตเปลี่ยนอนาคตของโนบิตะ ซึ่งต้องแต่งงานกับใจโกะ ถ้าโดเรม่อนเปลี่ยนอดีตได้จริง โนบิตะได้แต่งงานกับชิซูกะ เซวาชิที่เป็นหลานของโนบิตะที่ส่งโดเรม่อนมาก็ไม่ควรส่งโดเรม่อนมายังอดีตเพราะเซวาชิอาจจะไม่ได้เกิดมาเลยก็ได้ หรือถึงเกิดมา ก็จะรับรู้ว่าโนบิตะได้แต่งงานกับชิซูกะ แล้วจะส่งโดเรม่อนมาช่วยทำไม แล้วถ้าเป็นอย่างนั้น โดเรม่อนก็ไม่ได้มาพบโนบิตะ โนบิตะก็ต้องแต่งงานกับไจโกะ แล้วให้กำเนิดเหลนชื่อ เซวาชิออกมาเพื่อส่งโดเรม่อนมาช่วย ฯ วนไปมาแบบนี้ครับ ทั้งสองตัวอย่างจึงทำให้ทฤษฎีเรื่อง Time Paradox เป็นที่เคลือบแคลงว่าจะมีทางเป็นจริงได้หรือไม่ครับ

ความจริงยังมีทฤษฎีอีกหนึ่งอย่างที่อธิบายเรื่องกระบวนการของเวลาได้อย่างมีเหตุผลมากกว่า คือการแตกกิ่งก้านของเวลา หมายถึงหากมีการก่อให้เกิด การเ้ปลี่ยนแปลงในอดีต อดีตนั้น ๆ ก็จะก่อให้เกิดกิ่งก้านใหม่แตกออกไปเป็นโลกคู่ขนานกับโลกนี้ไป โดยผลของการเปลี่ยนแปลงใด ๆ นั้นจะไม่ส่งผลต่อปัจจุบันครับ ยกตัวอย่างกรณีดังกล่าว คือถ้าลูก ย้อนอดีตไปฆ่าพ่อ สิ่งที่เกิดขึ้นคือจะมีอนาคตทั้ง ที่ไม่มีลูกเกิดมา และ ที่ลูกได้เกิดมาแล้ว (คืออนาคตเดิมที่ลูกเดินทางจากมา) ออกมาเป็นกิ่งที่คู่ขนานกัน
ทฤษฎีที่สองนี้ ได้รับการสนับสนุนจากระบบของทฤษฎีสัมพันธภาพ ซึ่งอธิบายโลกนี้ให้อยู่ในสภาพของสี่มิติได้ โดยนอกจากแกนของ กว้าง ยาว สูง แล้ว ยังนับแกนของเวลา เป็นแกนอีกแกนหนึ่งอีกด้วย หมายความว่า ในแต่ละช่วงของแกนเวลา ย่อมสามารถมีพื้นที่ต่าง ๆ กันใปในช่วงเวลาที่ต่างกัน หรือเหมือนกัน ขึ้นอยู่กับการกระทำในปัจจุบัน อย่างเช่นหากปัจจุบันมีแก้ววางอยู่บนโต๊ะ ในนาทีนี้คุณสามารถยกมันออกไปจากโต๊ะได้ หรือไม่ก็ได้ ดังนั้น ในแกนเวลาที่ต่างกันย่อมมีความเป็นไปได้ที่บนโต๊ะนั้นจะมี หรือไม่มีแก้วอยู่ โลกคู่ขนานในแกนเวลาจึงมีผลเป็นอนันต์ คือ มีความเป็นไปได้ไม่จำกัดครับ
ดังนั้น หากลูก ไปฆ่าพ่อ ก็เพียงแต่สร้างโลกคู่ขนานในกาลเวลาเดียวกันใหม่ที่ มี และไม่มีพ่อ อยู่ด้วยครับ

เดบิต:กระทู้เก่าๆของพันทิพย์

bankkingkub
23rd July 2014, 18:19
Time Paradox นี้อารม ไบโอช็อคอินพีนีตี้ปะ ว่าเเต่คำตอบมันคืออะไรหละนั้น

Mercury
23rd July 2014, 18:32
ถามอะไรก็ได้ครับ เช่น 2+2 ได้เท่ากับเท่าไหร่,ประตูข้างหลังสีอะไร, ขอแค่รู้ว่าใครพูดจริงพูดโกหก จบครับ แล้วก็ไปถามคนพูดความจริงว่าประตูไหนรอด 555

skyhot004
23rd July 2014, 18:34
ถามAว่าประตูอันไหนคือประตูที่Bบอกว่าให้ไป

แล้วก็เข้าประตูที่A,Bไม่ได้บอก

Mcarmy
23rd July 2014, 19:11
ถ้าไปใน อนาคตน่าจะเป็นไปได้นะ มันเหมือนเราอยากไป ดวงอาทิตย์ โดยการเดินหรือใช้ ภาหนะ ที่มีความเร็วสูงมากขึ้น เวลาที่ใช้เลยน้อยลง

TAnwa1219
23rd July 2014, 19:20
ถามอะไรที่ตายตัวครับ

Volcanus
23rd July 2014, 19:22
ก็ถามไปตรงๆ ผมเป็นผู้หญิงหรือผู้ชาย ถ้าไอ้คนที่พูดแต่โกหกจะตอบว่าผู้หญิง ส่วนคนที่พูดจริงจะตอบว่าผมเป็นผู้ชาย ผมก็จะถามคนที่ตอบว่าผมเป็นผู้ชายว่าไอ้ประตูสองบานนี้ มันไปใหนบ้าง แค่นั้น

skykkss
23rd July 2014, 19:27
Time Paradox นี้อารม ไบโอช็อคอินพีนีตี้ปะ ว่าเเต่คำตอบมันคืออะไรหละนั้น

ไบโอช็อคอ้างอิงทฤษฎีเอกภพคู่ขนานครับ

อนึ่ง ในความเป็นจริง เมื่อเกิดเหตุการณ์หนึ่งขึ้นแล้ว เอกภพคู่ขนานจะถูกแยกจากกันอย่างสิ้นเชิง คือเป็นไปไม่ได้ที่จะติดต่อกับเอกภพคู่ขนานอีกเอกภพหนึ่งครับ แต่ก็เอาเถอะครับ เพราะเกมสนุกมาก

XnamineX
24th July 2014, 20:11
ถามว่า คุณอยากให้ผมไปประตูไหน ทั้ง คนจะฆ่าและคนจะช่วยก็จะบอกไปยังประตูเดียวกันคือประตูที่ไปแล้วรอด
ปล. คนจะฆ่าจะอยากให้ไปประตูตายแต่จะโกหก คือ จะบอกประตูรอด
ปล2. คนจะช่วยก็จะบอกประตูรอดให้โดยที่ไม่โกหก ก็คือประตูรอด

Blade79130
24th July 2014, 20:20
สาระวันละนิด

~FeaR~
24th July 2014, 23:20
เหมือนหนัง Looper ใช่ไหมครับ ?

miewzakup
24th July 2014, 23:28
ถามว่า ประตูท่าน ประตูไหนครับ ไอ่คนที่พูดจริง จะชี้ประตูจริง ไอ่คนพูดเท็จ ก็จะชี้ประตูจริงครับ

bodytaylor
24th July 2014, 23:56
เหมือนคำตอบจะอยู่ในเรื่องยูกิโอ เคยอ่านอยู่ผ่านๆ
ที่มันงงๆคือคนเฝ้าประตูมันชี้ประตูเดียวกัน
-0-

basz17
25th July 2014, 00:16
เหมือน Sin Paradox เปลาครับ

:rofl

kisserza
25th July 2014, 18:53
ทำไมอ่านแล้วผมนึกถึง เจนัสเทพของโรมัน(คนที่เคยอ่านหนังสือชุดเพอร์ซี่ แจ็คสันจะเข้าใจ55)

yedtamon57
25th July 2014, 19:06
ถามว่า ผมหล่อไหม ............

leonskey
25th July 2014, 19:13
http://gblog.gmember.com/wp-content/uploads/2014/03/z06.jpg?9d7bd4

assist05
25th July 2014, 21:37
http://www.twinfinite.net/wp-content/uploads/2014/02/steins-gate-collage.jpg

เรื่องนี้เลยครับ ชอบมาก 8 ตอนแรก น่าเบื่อแบบสุดๆ แต่หลังจากนั้นดูไม่หยุดเลย