PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : [ข่าวสั้น] ใช้อุปกรณ์ iOS อาจโดนดักฟังข้อมูลในเครื่องจาก NSA

wataruzz
24th July 2014, 19:06
ใช้อุปกรณ์ iOS อาจโดนดักฟังข้อมูลในเครื่องจาก NSA

http://images.droidsans.com/sites/default/files/apple-pcapd-privacy-issue.jpg
มาช่วยกระจายข่าวเรื่องนี้สักนิดนึง แม้ว่าอาจจะฟังดูไกลตัวกับใครหลายๆคน แต่กลับเป็นเรื่องที่สำคัญมากสำหรับคนที่เกี่ยวข้อง เมื่อมีรายงานระบุว่า Apple อาจมีการร่วมมือกับทาง NSA หรือ
หน่วยงานข่าวกรองต่างประเทศของสหรัฐอเมริกา ที่มักจะมีข่าวฉาวโฉ่ในเรื่องของการละเมิดสิทธิส่วนบุคคล ดักฟังข้อมูลลับของประเทศต่างๆอยู่เสมอ โดยทาง Apple ได้มีการสร้างช่องทางให้ NSA
สามารถเข้ามาดึงข้อมูลส่วนตัว ดักฟังข้อมูลอินเทอร์เน็ตในเครื่องได้แม้เจ้าของเครื่องไม่ยินยอม เพียงเจ้าของเครื่องเสียบซิงก์ iPhone iPad เข้าไปยังเครื่องคอมพิวเตอร์เท่านั้น

[Updated]ขณะนี้ทาง Apple ได้ออกมาชี้แจงและปฏิเสธทุกข้อกล่าวหานี้แล้ว
เข้าไปอ่านรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่http://support.apple.com/kb/HT6331สำหรับรายละเอียดเพิ่มเติมแนะนำว่าให้ไปอ่านได้จาก blognone ซึ่งจะมีรายละเอียดข้อมูลด้านเทคนิคและเจาะลึกมากกว่า
และที่เลือกเขียนข่าวนี้ไม่ต้องการโจมตีทางฝั่ง iOS แต่อย่างใด แต่มีความเป็นห่วงเพราะเห็นว่าหน่วยงานในประเทศไทยมีการใช้อุปกรณ์ iOS อยู่เยอะมาก และอาจตกเป็นเป้าหมายของการจารกรรมข้อมูลจาก
ทางอเมริกาได้ครับ เผื่อว่ามีคนอ่าน droidsans แล้วรู้จักใครที่ทำงานด้านนี้อยู่จะได้สะกิดแชร์บอกกันได้สำหรับคนที่มองว่าอยากมาดูอะไรในเครื่องก็เชิญได้เลย
NSA ไม่น่าจะมายุ่งอะไรกับข้อมูลส่วนตัวไร้สาระของตัวเองแล้วล่ะก็ ขอยกคำพูดที่เคยได้ยินมาที่ทำให้ผมสนใจเรื่องความเป็นส่วนตัวมากขึ้นมาแชร์ให้อ่านกัน

ถ้าคุณไม่สนใจเรื่องความเป็นส่วนตัวแล้ว กรุณาบอกคนอื่นให้ได้ทราบด้วย เพราะพวกเค้าจะได้รู้ว่าคุณเป็นคนที่เก็บความลับไม่ได้

วาร์ปไปอ่านต่อที่ https://www.blognone.com/node/58502 (ลิ้งนี้คือ Credit นะ)

JEANz_AA
24th July 2014, 19:17
:eek: :eek: :eek: :eek:

planepisode
24th July 2014, 19:45
ตายละแผนลอบสังหารคิมจองอึนแตกหมด :eek:

kyokyosa132
24th July 2014, 20:19
รู้ไปเถอะ คลิปลับของผม มันไม่น่าดูหรอก 555+

puwaratitarat
24th July 2014, 20:49
แบบนี้เขาก็รู้หน่ะสิว่าผมคือ ไอรอนแมน อุ๊ปปป

Guardian
24th July 2014, 21:02
อย่างนี้ความลับที่ผมเป็นกัปตันไทยแลน ก็แตกพอดีเซ็งๆ = =

iharu
24th July 2014, 22:35
จริงๆแล้ว NSA กำลังแฮค คุกกี้รันอยู่ต่างหากละ
ขโมย เพชร ไปซื้อนางฟ้า

taiptai
24th July 2014, 22:44
โถ่ งั้นข้อความถึงกิ๊กผมก็หลุดไปถึง NSA ล่ะสิ

ปล. อย่าเพิ่งไปดิ้นครับ เงียบไว้ เเล้วทำตัวเองให้ปลอดภัยโดยอย่าใส่ความลับสำคัญๆลงในโลกออนไลน์ก็พอ
เพราะถ้าเกิดมันเป็นเรื่องหลอกลวงคุณจะดิ้นจนเหนื่อยซะเปล่า

เอาตามจริงคือถ้า NSA ได้หมายศาลมา เขาเจาะได้ครับ แบบถูกกฏหมายด้วย...

ap10308280
25th July 2014, 00:51
ผมไม่ใช้ IOS ล่ะ Android โว๊ย

kadajjang7
25th July 2014, 09:21
Android ไม่โดนซินะ..ลุ้นๆ
อีกไม่นานความลับทั้งหมดจะถูกเปิดเผย เผย เผย !!
อย่าแฮคเรานะ T^T

ผมไม่ใช้ IOS ล่ะ Android โว๊ย

เราหยุดดูลายเซ็นคุณซะนานเลย ชอบสตอรี่นี่มากๆ น่าเศร้าตอนสุดท้าย T^T

krillsuskriss
25th July 2014, 10:56
มันฟังเรารู้เรื่องก็เชิญ

^ ^" อิอิ

kornzaa007
25th July 2014, 14:39
แล้วที่ผม sex phone ก็โดนแอบฟังด้วยดิ =[]=

theover
25th July 2014, 16:04
Android ไม่โดนโชดดีจัง ไม่งั้น ความลับ เรื่อง อาบอบนวดที่ไหนเด็ด สปานวดกระปู๋ที่ไหนแจ๋ว ไซน์ไลน์ไหนมัน ก็หลุดหมดสิ อุ๊บ!!!!!