PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยากทราบโปรแกรมมาตรฐานในโน้ตบุ๊ค

jamezerox
24th July 2014, 22:12
คือเพิ่งซื้อโน้ตบุ๊คมาใหม่ๆเลยครับ มีแต่วินโดว์อยากทราบว่าควรหาโปรแกรมอะไรมาลงมั่งครับ

CrazyDuck
24th July 2014, 23:03
โปรแกรมดูหนัง kmplayer,gomplayer,vlc mediaplayer
โปรแกรมบีบอัดไฟล์ 7-zip,winrar
จัดการเอกสาร microsoft office,adobe
browser chome,firefox
download IDM
iso DAEMON Tools Lite,UltraISO

nekoload
25th July 2014, 00:10
โปรแกรมสำคัญอย่าง antivirus ไม่มีเลยเหรอครับ

jamezerox
25th July 2014, 11:01
โปรแกรมดูหนัง kmplayer,gomplayer,vlc mediaplayer
โปรแกรมบีบอัดไฟล์ 7-zip,winrar
จัดการเอกสาร microsoft office,adobe
browser chome,firefox
download IDM
iso DAEMON Tools Lite,UltraISO
ขอบคุณมากครับ

โปรแกรมสำคัญอย่าง antivirus ไม่มีเลยเหรอครับ
ไม่ไมีสักอย่างเลยครับ มีแต่วินโดว์

arthur_cg
26th July 2014, 03:37
อีกอย่างๆ อย่าลืมSoftware ที่มากะNotebook ด้วนะครับ ที่เอาไว้คุมKeyboard กะ Mouse

nekoload
26th July 2014, 08:11
ขอบคุณมากครับ

ไม่ไมีสักอย่างเลยครับ มีแต่วินโดว์

ส่วนตัวชอบที่จะมีโปรแกรม antivirus รึเปล่าละครับ antivirus
แนะนำ antivirus ฟรีที่นิยมใช้กันมี 3 ตัว กับอีก 1 ตัว crack ที่นิยม

AGV
ข้อดี : ใช่ง่ายเร็วไม่ยุ่งยาก
ข้อเสีย : ป้องกันไวรัสไม่ค่อยดี

Avira
ข้อดี : สแกนและป้องกันไวรัสดีกว่าตัวฟรีตัวอื่น
ข้อเสีย : เนื่องจากป้องกันดีทำให้ใช้ทรัพยากรของเครื่องมากตาม internet อาจจะช้าลงได้

Avast
ข้อดี : ตัวนี้ป้องกันดีที่สุดในบรรดาตัวฟรี เพราะตัวอื่นตัวฟรีตัวอื่นไม่ป้องกัน internet (ซึ่ง internet security ยี่ห้ออื่นแยกขายต่างหาก ฟรีอย่างมากก็ฟรีแค่30วัน)
ข้อเสีย : ต้องสมัครสมาชิกซึ่งบางคนบอกว่ายุ่งยาก แต่ก็ง่ายกว่าถ้าจะใช้ eset แล้ว crack เอง

eset
ข้อดี : ตรวจไฟล์มั่วน้อยที่สุดในบรรดา antivirus ไม่กินเครื่อง
ข้อเสีย : crack ยากและไม่รู้ว่า crack เป็นไวรัสรึเปล่า มีปัญหาเรื่องจอฟ้า

หมายเหตุ antivirus เลือกลงเพียงตัวเดียวเท่านั้นครับ และควรลงเป็นตัวแรกหลังจากลง driver เสร็จ
ก่อนลงคิดดีดีครับเพราะขั้นตอนการลบ antivirus ไม่เหมือนโปรแกรมทั่วไป ซึ่งต้องไปโหลดตัวถอนจากเว็บและถอนใน safe mode

chikuva
26th July 2014, 10:02
8.1 ใช้ windows defender ก็โอนะ
ส่วนโปรแกรมที่ควรมีเราก็ต้องคิดเอาว่าเครื่องเราจะเอาใว้ทำอะไรบ้าง ก็ลงๆใว้
ลงใว้แล้วไม่ได้ใช้ก็เป็นโปรแกรมขยะดีๆนี่เอง

first
26th July 2014, 10:13
พื้นฐานบ้านๆเลยก็จำพวกโปรแกรมเล่นเพลงเล่นหนัง ตัวเบราเซอร์ antivirus(สำหรับคนเล่นไม่เป็นแล้วชอบมั่วๆ)(ปล.ผมไม่มีantivirusนะใครอยากยิงเครื่องผมยิงได้เลย5555+เพราะมันไม่มีประโยชน์อะไรเลย ใช้2เครื่องทำงานกับเล่นเกมอะนะ) และก็พวกช่วยโหลดอะไรประมาณนี้แหละ ที่เหลือก็driverต่างๆของเครื่อง Microsoft office ,Adobe เล็กๆน้อยๆแล้วแต่อยากจะใช้ เพราะบางคนเราใช้ไม่เหมือนกันไงครับ

jamezerox
26th July 2014, 21:37
อยากถามอีกเรื่องครับ ถ้าเราเล่นโน้ตบุ๊คอยู่แล้วแบตจะหมด แล้วเราต่อที่ชาตแบตเลย จะเป็นอะไรไหมครับ

mhooza
26th July 2014, 21:53
ก็ต่อเลยซิเพ้ จะรอให้หมดทำไม ต่อไว่ตลอดอ่ะดีแล้ว พอแบตเต็มเดี๋ยวโน็ทบุคเค้าจัดการเอง

first
26th July 2014, 22:23
อยากถามอีกเรื่องครับ ถ้าเราเล่นโน้ตบุ๊คอยู่แล้วแบตจะหมด แล้วเราต่อที่ชาตแบตเลย จะเป็นอะไรไหมครับ

ไม่นิครับ แต่ว่าแนะนำถ้ามันเต็มให้เอาออกเลยไม่งั้นเสื่อมแน่5555+