PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ออกกำลังกายแล้วปวดกล้ามเนื้อครับ

zanuk9876
25th July 2014, 11:22
จะลดความอ้วนก็เพื่งมาออกกำลังกายแบบจริงจังช่วง 2 - 3 วันนี้ปวดกล้ามเนื้อครับ เฉพาะต้นขากับท้องปวดไม่มาก แต่เมื่อวานนอนคว่ำไม่ได้เลยเจ็บท้องมาก
อยากทราบว่าจะพักให้หายก่อนหรือทำต่อดีให้ร่างกายชินครับ ขอบคุณทุกคำตอบครับ

John
25th July 2014, 11:49
ผมว่าทำต่อดีกว่า แต่ไม่ควรจะหนักมาก ค่อยๆเพิ่มวันละนิด วันเว้นวันก็ได้

kidsylenser
25th July 2014, 11:51
พักครับมันอักเสบแล้ว รอหายแล้วออกกำลังกายต่อถ้าปวดอีกก็หยุดอีก

ทำไปเรื่อย ๆ ก็ไม่ปวดแล้วครับ

cantaloupes
25th July 2014, 12:04
ถ้าพึ่งเริ่ม แนะนำให้เล่นวันเว้นวันนะครับ แล้วก็ควรควบคุมอาหารควบคู่ไปด้วย จะได้ผลเร็วครับ

ถ้าไม่เอากล้ามก็เน้นคาดิโอเป็นหลักครับ (คาดิโอ = วิ่ง,ปั่นจักรยาน,ว่ายน้ำ,ฯลฯ)

Arteries
25th July 2014, 12:11
พักวันนึงก็ดีขึ้นมากแล้วครับ วันเว้นวัน สบายๆ ถ้าปวดมากก็พักมากกว่านั้นนิดหน่อย แต่อย่าพักยาวจนหายปวดนะครับ ไม่งั้นเล่นไปก็ปวดเหมือนเดิม

Aunatix
25th July 2014, 19:00
วันเว้นวันดีที่สุดครับ

Kurayami
10th August 2014, 05:07
ถ้าออกกำลังกายเพื่อ Burn(ไขมัน-ลดความอ้วน-ลดน้ำหนัก) ละก็แนะนำให้ออกแล้วพัก
แต่ถ้าออกกำลังเพื่อกล้ามล่ะก็ ต้องเอาจนแบบไม่ไหวเลยนะครับ แบบปวดกล้ามก็จริงแต่ต้องเอาให้ปวดจนทำต่อไม่ได้แล้วอะครับ

~FeaR~
10th August 2014, 12:55
ถ้าออกกำลังกายเพื่อ Burn(ไขมัน-ลดความอ้วน-ลดน้ำหนัก) ละก็แนะนำให้ออกแล้วพัก
แต่ถ้าออกกำลังเพื่อกล้ามล่ะก็ ต้องเอาจนแบบไม่ไหวเลยนะครับ แบบปวดกล้ามก็จริงแต่ต้องเอาให้ปวดจนทำต่อไม่ได้แล้วอะครับ

เพื่อกล้ามเนื้อ ต้องออกยาวไปจนไม่ไหวเลย หรือว่าเป็นเซตๆ ถ้าไม่ไหวก็พอครับ ?

aeker
13th August 2014, 08:06
ผมเล่นกล้ามครับ ออกกำลังกายทุกวัน ต้องระบมทุกวันเป็นปกติอยู่แล้ว
แต่ถ้าไม่ระบม สำหรับผมถือว่ามีปัญหานะครับ มันแสดงว่าผมเล่นไม่หนักพอ
สรุป เรื่องธรรมดาครับผม แต่อย่าไปหักโหมนักล่ะ