PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยดทีครับเข้าไบออสไม่ได

forceeage
28th July 2014, 15:23
ช่วยด้วยครับซื้อคอมมาใหม่เป็นคอมประกอบตอนอยู่ที่ร้านเขาก็เปิดสเปคคอมให้ดู แต่พอกลับมาบ้านจะลงวินโดว์ แต่เข้าหน้าไบออสไม่ได้เปิดเครืองแล้วหน้าจอมืดสนิทเลย ไม่มีเสียงปิ๊บใบพัดลมก็หมุน ไฟก็ติดหมดสายไฟลองดึงแล้วเสียบใหม่หมดก็เหมือนเดิม
ผมใช้ harddisk ตัวเก่านะครับแต่ไม่เสียลองเสียบเครื่องเก่าก็ติด
ช่วยทีครับตอนนี้กลุ้มมากเลย

Patarathorn
28th July 2014, 15:29
เช็คสาย การ์ดจอหรือยังครับตรวจสอบดูว่าแน่นหรือเปล่าถ้าพึ่งประกอบไม่น่ามีปัญหาเปิดไม่ติด เช็คสาย HDD ด้วยว่าเสียบสาย SATA กับสายไฟเลี้ยง SATA ครบหรือเปล่า
ถ้าเบื้องต้นสายการ์ดจอแน่นแล้วแต่ยังไม่ติด สลับไปเสียบกับการ์ดจอออนบอร์ดดูก่อนแล้วลองเปิด กรณีหน้าจอเป็น TV เช็ค input ด้วยว่าเปลี่ยนเป็นช่องสัญญาณตามสายนั้นๆแล้วหรือยังด้วยครับ

forceeage
28th July 2014, 15:53
ผมเช็คดูแล้วครับสายเสียบแน่นหมดต่อครบทุกเส้นแล้ว แต่เดี๋ยวลองต่อสายออนการ์ดจอบอร์ดดูก่อน

forceeage
28th July 2014, 16:14
ผมลองเสียบสายการ์ดจอออนบอร์ดแล้วยังไม่ติดเลยครับ

forceeage
28th July 2014, 16:41
ผมลองเสียบสายการ์ดจอออนบอร์ดแล้วยังไม่ติดเลยครับ

parisj007
28th July 2014, 17:01
clear bios ครับถอด jumper ออกครับเปิดคอมแล้วปิดแล้วใส่กลับเข้าไป ถ้าไม่ติดไฟลง ground แน่ๆถอดคอมออกมาแล้วไปตั้งบนกล่องโฟม(เอาเคสออกไป)แล้วเปิดไป

forceeage
28th July 2014, 20:35
ขอบคุณทุกท่านมากนะครับ แต่ไม่ได้คงต้องยกไปให้ช่างดูแล้วล่ะครับ

forceeage
29th July 2014, 14:13
ผมรู้สาเหตุแล้วครับเป็นเพราะเมนบอร์ดเสีย พึ่งซื้อของมาจาก advice ที่พันทิพ ยังไม่ทันได้ใช้เลยเสียแล้วไม่รู้พนักงานเอาของมือสองให้รึเปล่าไปเย็นเลยไม่มีเวลาเช็คของด้วย พนักงานที่นี่ก็แย่ราคาขายไม่ตรงตามหน้าพอเอาราคาหน้าเว็บให้ดูทำเป็นโมโหเดินหนี เจอแบบนี้ผมไม่กล้าซื้อของที่ advice อีกเลย สรุปต้องยกไปอีกรอบเอาของไปเคลมบ้านก็อยู่ไกลเสียเวลามากเลย แย่จริงๆ

Patarathorn
30th July 2014, 01:31
advice อีกแล้ววว 5555 ถือเป็นบทเรียนครับ ชอบตั้งราคาถูกๆพอไปซื้อขายอีกราคาแบบนี้ตลอด