PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : Samsung Galxy S4 ไหม้ HTC เสนอเปลี่ยน One M8 ให้ซะงั้น

wataruzz
29th July 2014, 16:50
Samsung Galxy S4 ไหม้ HTC เสนอเปลี่ยน One M8 ให้ซะงั้น

เห็นข่าวพาดหัวแล้วอย่าเพิ่งวิ่งไปหาไม้ขีดหรือไฟแช็คมาเผา Galaxy S4 กันนะครับ เพราะนี่ไม่ใช่แคมเปญจากทาง HTC แต่ก็เป็นเรื่องจริงที่เกิดขึ้นในสหรัฐอเมริกา

เรื่องมันก็มีอยู่ว่า เมื่อช่วงเดือนมิถุนายนที่ผ่านมามีผู้ใช้งาน reddit ชื่อ TweekTheGeek ได้โพสต์ภาพพร้อมกับข้อความว่า Samsung Galaxy S4 ของเค้านั้นไหม้จนมีสภาพอย่างที่เห็นข้างบน
จากนั้นไม่นานทาง Samsung เองก็รีบติดต่อมาและบอกว่าจะขอนำเครื่องไปตรวจสอบพร้อมกับส่งเครื่องใหม่มาให้
แล้วอยู่ดีๆ Samsung เองก็เงียบหายไป ไม่มีการติดต่อไม่มีการตอบอีเมล์ใดๆ ทั้งสิ้น จนผ่านไป 1 เดือนเค้าก็เลยโพสต์ข้อความย้ำอีกครั้งหนึ่ง ซึ่งรอบนี้คนที่มาเสนอช่วยเหลือ
ไม่ใช่ทาง Samsung แต่กลับเป็น HTC ที่ยื่นข้อเสนอให้เค้าเอา HTC One M8 ไปใช้งาน http://droidsans.com/modules/smileys/packs/Roving/bigsmile.png
โดยผู้ที่เข้ามาติดต่อ TweekTheGeek คือ Leigh Momii ผู้จัดการด้านผลิตภัณฑ์ของ HTC USA ที่บอกว่าจะส่งเครือง HTC One M8 ไปให้เค้าใช้งานทันที แต่มีข้อแม้อยู่ 1 อย่าง นั่นก็คือ
"หากทาง Samsung ติดต่อมาเพื่อขอเปลี่ยนเครื่อง Galaxy S4 ที่ไหม้จนเสียหายไปแล้ว ให้เค้าเอาเครื่อง S4 ทีได้รับการเปลี่ยนมาไปขายแล้วบริจาคให้กับการกุศล"
เรื่องเล็กๆ น้อยๆ แบบนี้บางคนอาจจะไม่สนใจ แต่ต้องบอกว่างานนี้ HTC ได้ใจไปเต็มๆ ครับ

Credit

ปล.ถ้าเป็นบ้านเราไม่มีทางได้เคสแบบนี้แน่ๆ แถมทางศูนย์บริการเมินใส่เราด้วยซ้ำอาจอ้างนู้นี้ โดยตัวเราต้องไปลงแรงไปโพสประจานบน Pantip ถึงจะยอมมาแก้ตัว...อุ้ยย...!!! แก้ทางให้ หึหึ
ส่วนทาง HTC Thailand ก็หน้าไหว้หลังหลอกตามประสา จากประสบการผมเจอมา มี 3 แบรนที่เข็ดแล้วไม่คิดจะกลับมาใช้ตลอดกาล คือ
1.แซมซวย รุ่น S2(ส่งเครื่องซ่อมแล้วช่างเอาไปทำให้อาการหนักกว่าเดิม)
2.เอทีซวย รุ่น Butterfly 1(ส่งซ่อมนานรอไปเกือบ 1 เดือน แล้วกลับมาบอกว่าซ่อมไม่ได้
แต่ผมลองเอาให้ช่างที่มาบุญครองซ่อมให้ รอแค่สองชั่วโมงได้เครื่อง และใช้ได้เหมือนเดิม เสียแค่ 1200 บาท ใช้ได้ต่อราว 3-4 เดือน)
3.โซนวยหัว...... รุ่น Z2 กล้องหน้ามีปัญหา ส่งซ่อม ตอนนี้รอทางนู้ตอบหลับ รอมา ตั้งแต่ต้นเดือนมิถุนาละ นี้จะสิงหาละ -*- :dash

ตอนนี้ผมใช้ iPhone 5 32GB AIS รอโซนี่ ซ่อมเสร็จ ดูทรงแล้วถ้าได้เครื่องมาแล้ววจะขายต่อทันทีแล้ว ใช้ iPhone 5 ไปยาวๆเลย พอกันที -*-

jackiiez
29th July 2014, 17:04
จขกท ใช้งานโทรศัพท์แบบไหนครับ ทำไมมันพังทุกเครื่อง - -"

ผมตั้งแต่ใช้มา นอกจากทำตกจนพังไปเครื่องนึง ที่เหลือ ไม่เคยใช้จนพังเองเลยนะครับ

safekung
29th July 2014, 17:07
I-mobile เถอะครับ

ปล. ระวังเรื่องกล้องนะยี่ห้อนี้ :dance

makito
29th July 2014, 17:10
พึ่งซื้อ htc one m8 มาเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาพอดีเลย

ปล.สงสัยเหมือน คห.บนเลย เพราะผมใช้โทรศัพท์มาไม่เคยมีปัญหาซ่อมหรือเข้าศูนย์ซักเครื่อง นอกจากอยากจะเปลี่ยนเอง :eek:

Eryx
29th July 2014, 17:11
บริจาคแค่ 1 เครื่อง แต่ได้ใจคนเป็นแสนเป็นล้าน

ไม่ว่าจะด้วยโฆษณาแฝงหรือทำด้วยใจ ก็ได้ใจคนอื่นๆไปแล้วเรียบร้อย มีแต่ Win Win จริงๆ

แต่ท่าทาง จขกท จะมีปัญหาแต่เฉพาะกับ Android รุ่นใหญ่ครบทั้ง 3 แบรนด์ที่ตีตลาดบ้านเราอยู่เลยนะ เทพจริงๆ......หึหึ

ชะตาคงลิขิตมาให้ใช้แต่ I-phone น่ะแหละครับแบบนั้น ท่าทางมั่นใจมากว่าจะได้ใช้ Apple ยาวๆซะด้วย....

แต่ถ้าวันใด Apple เกิดไม่ได้ดั่งใจ ยังมี LG/Asus/Huawei ให้ทดลองใช้อีกมากมายนะครับ 555+

wataruzz
29th July 2014, 17:22
จขกท ใช้งานโทรศัพท์แบบไหนครับ ทำไมมันพังทุกเครื่อง - -"

ผมตั้งแต่ใช้มา นอกจากทำตกจนพังไปเครื่องนึง ที่เหลือ ไม่เคยใช้จนพังเองเลยนะครับ

อยู่ๆมันก็พังครับ ผมเองก็ไม่อยากให้มันพังนะ ผมเป็นคนใช้ของถนอมมากๆ แต่อยู่มันเป็นขึ้นมาอย่างเช่น
1.S2 อยู่แบทก็มีอาการชาร์ตไฟไม่เค้า ตอนแรกผมผมทกลองใช้ที่ชาตอื่มลองก็ไม่เข้า มีแต่อเดปเตอร์ 2.1 ทีพอเข้าได้บ้าง พอเอาซ่อมนี้ อาการอื่นตาม เช่น ต่อกับ PC ไม่ได้เลย
2.Butterfly ตัวเครื่องไม่ยอมอ่าน SDCard และ SIM Card ทางศูนย์เอสทีซวยบอกซ่อมไม่ได้ต้องเปลี่ยนบอทเป็นมูลค่า 6 พันบาท เวลานั้นผมเงิบเลย
3.Z2 เป็นตอนที่จะเซลฟีกะแฟน พอเปิดกล้องมาแล้วใช้โหมดกล้องหน้าแล้ว จอมืดสนิด ลองใช้แอปอื่น ลองเซ็ดที่ตัวกล้อง ลองแกะฟิลม์ออกก็ไม่หาย เลยต้องส่งซ่อม แล้วคราวนี้ ไม่ีเครื่องใช้
ส่วนตอนนี้ พอดีแฟนเห็นว่าเราไม่มือถือใช้ (เค้ากลัวติดต่อเราไม่ได้ )เลยยก iPhone 5 32GB AIS ไปแบบฟรีๆแต่ต้องพาเขาไปเลี้ยงข้าวที่ Pullman(ราคาอาหารเอาเรื่อง แต่คุ้ม) แล้วต้องขับรถไปส่งที่บ้าน(อันนี้ปกติทำทุกครั้งที่เจอกัน) แล้วเค้าก็เดินไปซื้อ i5S 32 GB สีเดียวกัน(สีดำ)แล้วบอกว่า เราใช้เหมือนกันแล้วนะ
โห้ตอนนั้น อย่างเขินอ่ะ พอละเหมือนจะเหล่าเรื่อง แค่นี้พอเดียวยาว 555

21world
29th July 2014, 17:24
ผมตั้งแต่เกิดมาใช้โทรศัพท์มา4เครื่อง ไม่เคยซ่อมซักครั้งเดียว ทำไมของคุณถึงพังรัวๆเลย หรือว่ามันเหมือน PSUคอม ระเบิดหว่าแล้วแต่ดวง :eek:

mookll
29th July 2014, 18:18
ผมว่าสมาร์ทโฟนสมัยนี้ถนอมมาก ๆแล้วเหมือนมันจะพังไวกว่าปกติยังไม่รู้ 5555 ต้องให้มันเจอมือเจอพื้นบ้างจะได้แข็งแกร่ง

I5 ผมตกพื้นแรงมุมยุบ และตกอีกประปราย สายหูฟังสายชาร์ทไม่เคยเก็บดีๆ ม้วน ๆใส่กระเป๋า ใช้มาจนหมดประกันแล้วยังไม่เคยเข้าศูนย์เลย หู้ฟังสายชาร์ททำงานปกติ

จขกท ดวงดีมากเลยเจอแต่โทรศัพท์รุ่นซวย :heat

น้องเอ็กซ์
29th July 2014, 18:44
จทกท ชื่ออะไรครับที่ส่งซ้อมเผื่อพี่ผมจะช่วยได้

ปล.พี่ของผมเป็นแอมนะครับ ไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องกะฝ่ายซ้อมและก็ไม่ได้เป็นพนักงานกับโซนี่แต่อย่างใด

tatoomkingss
29th July 2014, 19:30
ยี่ๆๆ เล็บดำ

Zereros
29th July 2014, 20:26
โทรศัพผม เครืองแรก เคยลืมในแท็กซี่ แล้วมีคนดีที่ขึ้นมานั่งเจอเลยเอามาคืน ปรากฎว่าหลายเดือนต่อมาดันลืมอีก แล้วก้ดันโชคดีแท็กซี่ขับเอามาคืนให้เลย แต่โชคร้ายหน่อยที่คนขับเขาล้างเครืองไปแล้ว(ตั่งพาสเวิร์ดไว้เลยโทรกับไม่ได้ ไปๆมาๆเลยต้องแฮ็ก) เลยเอาเครืองไปเปลี่ยน มาเครื่อง2 ทำตกน้ำ2รอบ ตกจากมือนี่ไม่มี แต่ตกจากเป๋ากางเกงบ่อยมาก(กางเกงมันหลวม) และก้ เคยทำตกจากบันไดอีกที

ท้ายที่สุดก้ยังไม่พัง

ปล.ไอโฟน5 นะคับ (ถึงจะใส่เคสอยู่ก้เถอะ อิอิอิ)

pongtpongt
29th July 2014, 20:48
user error

Hellraizer
29th July 2014, 22:12
ใช้ยังไงถึงได้พังกระจายเลยครับเนี่ย ดูท่าแล้วคุณน่าจะต้องหาข้อมูลการดูแลถนอมรักษาเครื่องมาดูเพื่อทำความเข้าใจบ้างแล้วล่ะครับ ล่อซ๊ะพังกระจายทุกยี่ห้อเลย แปลกๆ (หรือกำลังพยายามจะบอกว่า ไอโฟน ดีที่สุดกันแน่ครับ?..)

thatipok
29th July 2014, 22:19
Z1 ผมนอนจมในตุ่ม 2 ชม. ยังใช้ได้อยู่เลย
ถ้าไม่มีธุระต้องโทรผมว่าคงทั้งคืน

godog585858
29th July 2014, 22:24
HTC Wildfire ผมใช้ มา 4 ปี ทั้ง ตก ทั้งกระแทก โดนความร้อน โดนน้ำ ก็ยังไม่เคยมีอาการรวนเลยครับ ^ ^

John
29th July 2014, 22:33
ปัญหาที่เกิดกับ จขกท. เหมือนจะเป็นปัญหาที่เกิดในเครื่องล็อตแรกของรุ่นนั้นๆ
ถ้าให้เดา จขกท. ดูแล้วรวยใช่เล่น น่าจะซื้อตั้งแต่เครื่องออกใหม่ๆ หยิบพลาดไปโดนเครื่องมีปัญหา 5555

icezaazark
30th July 2014, 06:29
แล้วถ้า S5 ผมมีอะไรแบบนี้มั่งจะมีใครมายื่นข้อเสนอนี้มั้ยน้อ ++

bassurachar
30th July 2014, 13:04
ทำไมช่วงนี้มี แต่ โทรศัพท์ ไฟไหม้ ระเบิด ฯลฯ