PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยากซื้อไม้มาทำกีต้าร์เองที่บ้านนะครับขอคำปรึกษาหน่อยครับ

meanwokman
27th September 2011, 18:23
คือ ผมอยากเอาไม้มาทำกีค้าร์เอง นะครับอารมณ์แบบอย่างให้มีตัวเดียวใโลกเงี้ย

แต่ปัญหามันอยู่ตรงที่ว่า ผมจะสามาร๔ไปหาซื้อไม้ที่ใหนได้ละครับ

แล้วมีร้านเกี่ยวกับพวกนี้ในไทยใหม ?

ขอคำตอบหน่อยนะครับ

Kyonman
27th September 2011, 18:59
โหยากเลยนะเนี้ย คงต้องรอผู้รู้ แล้วท่านรู้วิธีการทำละหรอ เรื่องพวก สเกล ความห่างของแต่ละเฟรต จะแปะไม้กี่ชิ้น ใช้ไม้อะไร หย่องเลือกเป็นอะไร วินเทจ หรือ ฟรอยโรส ลูกบิด ปิ๊กอัพ วงจรกีต้า ???

ปล.จ้างเขาทำให้จะดีกว่าไหมครับ

A's`Strike
27th September 2011, 19:54
ยากจริงๆ นะครับ ต้องเดินวงจร แล้วบริดจ์นี่ก็ต้องเลือกว่าจะใช้แบบคันโยกหรือไม่มีคันโยก ซื้อมาทำเองระวังจะเสียของเปล่าๆ ครับ เพราะถ้าจะเอาดีๆ ก็แพงอยู่

ถ้าแนะนำเสียงหนักๆ บอดี้ใช้ Mahogany ครับ คอ Mahogany แปะ Rosewood ก็โอเคครับ

ปิคอัพแนะนำ Seymour Duncan , EMG ครับ
ป.ล. อย่าทำเองเลยครับ จ้างเขาทำดีกว่า ทำเองระวังเสียของนะครับ :sweat

exodus
27th September 2011, 19:56
การทำกีต้าร์มันมีสูตร ไม่รู้สูตรทำไปก็ก๋องแก๋ง เล่นไม่ได้หรอก
ถ้าอยากได้ไม้ร้านขายวัสดุก่อสร้างมีขายครับ หรือถ้าอยากชัวร์แบบว่าอยากสั่งไซส์ของไม้ก็ลองไปถามหาโรงงานที่ผลิตไม้แปรรูปดูครับ แต่เขาจะทำปลีกให้คุณหรือเปล่านั่นก็อีกเรื่องนะ

แต่เท่าที่ผมเห็น ส่วนใหญ่จะไปซื้ออะไหล่สำเร็จบางอย่างมาเช่น คอสำเร็จ แล้วมาทำบอดี้เอง หรือ ซื้อคอ+บอดี้ สำเร็จ แล้วมาแต่งกราฟิคเอง ส่วนใหญ่ไม่มีใครอยากยุ่งเรื่องโครงสร้างมากนักเพราะพลาดนิดเดียวมีสิทธิได้โยนกีต้าร์ทิ้งเหมือนกัน

nook6199
27th September 2011, 21:02
คุณรู้มั้ยว่าไม้ที่ทำกีตาร์ต้องอบเป็นสิบๆปีเพื่อให้มันแห้งพอที่จะเอามาทำได้ นี่คือที่มาของเนื้อเสียงของกีตาร์ด้วยไม้แต่ละชนิด
แล้วไม้พวกนี้ไม่ได้มีในไทยครับ เพราะมันเป็นไม้เมืองหนาว ลองศึกษาก่อนครับ อย่าไปคึกคะนองทำอะไรโดยขาดความรู้

meanwokman
28th September 2011, 12:39
โอ้ ครับขอบคุณที่ติเตียนนะครับ

ผมว่าจะไปจ้างเค้าทำดีกว่าใหมครับ

ปล.กีต้าโปร่งนะฮะ

sonzaclub
29th September 2011, 00:22
ถ้าจะทำจริงน่ะครับ(Acoustic) ผมแนะนำให้ใช้ไม้หน้าเป็นsitka spruceเพราะเหมาะกับประเทศไทยทั้งอุณภูมิ และเก็บรักษาง่ายเสียงดี ยิ่งนานยิ่งดีขึ้นเรื่อยๆ แต่รวมราคาที่ทำออกมาแล้วแพงมากครับ แนะนำซื้อดีกว่าครับทำเองภูมิใจแต่ผลที่ได้อาจทำเอาคุณเหงื่อไหล่เลยก็ได้ครับ! :)

arch4d
29th September 2011, 15:19
ไม้มะม่วงครับ ฝรั่งยังอยากได้

808080808
29th September 2011, 15:24
ซื้อเอาดีกว่ามั้ยแล้วมาแต่งลายเอง

SuccubuS
29th September 2011, 17:16
อย่าคิดจะทำเองเลยครับ ไม้ที่จะเอามาทำกีตาร์มันก็มีหลายแบบ แยกออกเป็นประเภทใหญ่ๆคือ สปรูท ซีดาร์ มะฮอกกานี โรสวูด อีโบนี่
แค่สปรูทก็ปาไปเกือบ10สายพันละครับที่เอามาทำกีตาร์ จะต่างกันที่ความแข็ง ความอ่อนตัว
ทำให้เสียงออกมาแตกต่างกัน ไม้ที่จะนำมาทำกีตาร์ได้ต้องตัดมาแล้วเอามาบ่มเพื่อให้คายความชื้นออกเป็นเวลาอีกหลายปี ไม่งั้นก็ต้องหาไม้ที่ยืนต้นตาย หรือ ตายพรายอย่างน้อย2ปี
(มีกีตาร์ยี่ห้อหนึ่งขอนแคนนาดาทำแบบนี้แถมราคาก็ตัวละแสนด้วย) แล้วไหนจะเรื่องวางบรานซิ่ง(ไม้เล็กๆที่วางคาดไปคาดมาตรงหลังไม้หน้า แล้วแต่สูตรคนทำกีตาร์ เห็นตามในเว็บมีแต่สูตรที่กากๆทั้งนั้นแหละครับ)
ถ้าเป็นไม้ไทยก็จะเป็นไม้จำพวก มะค่า ไม้ประดู่ จามจุรี(เพิ่งเห็นเมื่อปีที่แล้วบริษัทของอินโดนีเซียผลิต เอาไปเป็นไม้หลัง) แต่รู้ใช่ไหมครับตัดไม้พวกนี้ผิดกดหมาย(ยกเว้นจามจุรี)ถ้าไม่ได้ปลูกเอง
ดังนั้นเป็นไปยากมากที่จะทำกีตาร์เองหาไม้เอง ถ้าสั่งทำก็ประมาน35000+ครับ หาไม้มาให้ช่างทำ ก็ถูกลงไม่กี่พัน ช่างไทยเขาไม่ค่อยเป็นงานด้วย ไม่ต่างอะไรจากหนูลองยาของช่างแหละครับ
อยากได้กีจาร์ก็ซื้อเอาดีกว่า หรือไม่ก็เข้าพวกเว็บกีตาร์เผื่อเขาจะสั่งกีตาร์ Limited Edition ขึ้นมา(เว็บกีตาร์ไทยก็ทำมาแล้วโดยร่วมมือกับทางร้านที่นำเข้ากีตาร์จัดทำขึ้น130ตัวยี่ห้อ Veelah)
กีตาร์ดีๆถูกๆมีถมไปครับ อย่าคิดสั้นกระนั้นเลย

BN_BOOM
30th September 2011, 06:18
http://www.youtube.com/watch?v=oXFKd9oVJkE&feature=related

เห็นว่าเอาต้นมะม่วงมาทำ -- *

superior
30th September 2011, 08:07
ใน guitar mag เล่มอะไรไม่รู้ครับจำไมได้ ไม่ติดตามนานแล้ว มีสอนวิธีทำอยู่ครับรู้สึกจะเขียนไว้ละเอียดเสียด้วย

meanwokman
30th September 2011, 10:38
555+ ครับ ๆ ผมว่าควรยุติกระทู้นี้ได้แล้วนะครับ :sweat

ขอบคุณทุก ๆ คอมเมนนะครับ